สวัสดีครับ ช่วงนี้แรงบันดาลใจเยอะ มีเพลงมาให้ฟังอีกแล้วครับ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย boyzong, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. boyzong

boyzong Active Member

เพลงนี้ได้แรงบันดาลใจจากมีคนมาเม้นท์เพลงเอื้อมไม่ถึงของพี่ป้างว่า
    "อยู่ตรงนั้น อย่าหายไปก็พอ แค่ได้เห็นก็มีความสุขแล้ว"

ผมอ่านแล้วก็ฮื้มมมม เป็นมุมมองความรักที่สวยเหลือเกิน

ลองฟังดูนะครับ

ปลช่วงนี้ภารกิจเยอะ ยังไม่มีเวลาไปห้องอัด เสียงจะซ่าๆหน่อยนะครับ

2. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ชอบในความมุ่งมั่น ตั้งใจ ยังทำได้ดีกว่านี้อีกมาก
    เอาเฉพาะหูผมนะครับ บางจุด เหมือนขาดอะไรไปนิด ๆ หน่อย ๆ
    ฟังทีแรกเมโลดี้สวย สเกลคอร์ดก็โอนะ แต่พอขยับไปหน่อย ก็เหมือนมันขาดอะไรไปซักอย่าง
    อาจจะเป็นที่หูผมก็ได้ 555

ตอนยุค '80-90 ตอนนั้นก็บ้าทำเพลงเหมือนกัน แต่งมา 10 เพลง ครบอัลบั้ม
    arrange ไปประมาณ 3 เพลง
    RS เรียกไป Audition เพื่อนไปเล่นผับที่พัทยากันหมด
    เลยอดดังกัน เสียดายโอกาสดี ๆ มาแต่เพื่อน ๆ ไม่เอากันแระ
    ตอนนี้ยังมีกีตาร์โปร่งธรรมดา 1 ตัว โปร่งไฟฟ้า 1 ตัว
    ไฟฟ้าก็อีก 1 ตัว ไม่ได้จับเลย ว่าจะมาทำเพลงด้านธรรมะก็ยังไม่มีเวลา
    เด๋วหาเวลาก่อง หาจินตนาการไปซักพักว่าเขียนมั่งแระ อิอิ

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ขึ้นต้นมาก้อชอบแล้วอ่ะ
    กีตาร์มีมิติด้วยโอนี่น้องแต่งเองเหรอพี่ชอบนะ
    ปกติฟังเพลงจะไม่ค่อยรู้ว่าร้องอะไรอ่ะ สมองมันสนแต่ท่วงทำนองค่ะ
    ฟังแล้วดนตรีฟังแล้วถูกจริตมากเลย เก่งมากค่า ปรบมือรัวๆๆๆ

4. boyzong

ที่ขาดหายคือสะพานเชื่อมระหว่าง episode กับ Intro ครับ ผมเองก็หาทางเชื่อมมันไม่ได้ เนื่องจากแต่งปกติก่อน แล้วมาแต่งท่อน episode ทีหลังครับ

ทีนี้มันหาทางเชื่อมไม่ได้

5. boyzong

ขอบคุณครับ
    ผมเป็นคนที่โตมากับเพลงยุค 90 ซึ่งสมัยนี้มันไม่มีค่ายเพลงทำเพลงแนวนั้นแล้ว พวกเมโลดี้สวยๆ คำชัดๆ ฮุคเรียบง่ายติดหู

ก็เลยทำเอง รองรับกลุ่ม 30 ต้นๆถึง 40 กว่าๆ

เพลงสมัยนี้ไม่มีอะไรใหจำเลยครับ
    ขอบคุณครับ

6. boyzong

ถ้ามีอะไรให้ช่วยก็ยินดีนะครับ ไม่มี คชจ.ในส่วนของการเขียนเนื้อและกีร์ต้า แต่ถ้าจะเอาดีๆมีค่าห้องอัดครับ ซึ่งผมต้องจ่ายเค๊า

เดิมผมอยู่เชียงใหม่ ใช้ Next Studio ตอนนี้มีทำธุรกิจอยู่สุโขทัย แต่ก็ยังใช้ห้องอัดเดิมเพราะซาวด์เอ็นฯเก่งมาก
    ผมแต่งมา 6 ปีแล้วครับ มี 16 เพลง
    สัจธรรมก็มี การเมืองก็มี ความรักก็มี เพลงปัจฉิมนิเทศก็มี เพลงในหลวงก็มี

อยากลองแนวธรรมะเหมือนกันท้าทายดีครับ

7. boyzong

ลองเขียนเพลงธรรมะครับ เป็นแรป

"ปฏิจจสมุปบาท"
    มันเป็นเช่นนั้นเอง มันเป็นของมันแบบนั้นเอง เพียงแค่เราไม่รู้ เพียงแค่เราไม่เข้าใจ
    จึงเกิดเป็นความทุกข์ จึงเกิดความเสียใจ
    ไม่เคยมีสิ่งใดเกิดขึ้นได้ลอยๆ
    เมื่อมีการจากลาก็มีการเฝ้าคอย
    เมื่อผิดหวังทีไรใจก็รู้สึกนอยด์
    คนไม่มีค่าอะไรถึงพูดไปก็ Life Boy
    ก็เพราะมีสิ่งนั้นมันจึงเกิดสิ่งนี้
    ก็เพราะมีความไม่รู้จึงต้องมีความไม่ชี้
    ก็เพราะมีความไม่รักจึงต้องมีสงคราม
    ก็เพราะมีผู้นำจึงต้องมีผู้ตาม
    ก็เพราะมีการเกิดจึงมีแก่เจ็บตาย
    ก็เพราะมีความเศร้าบางครั้งเราก็ต้อง Cry
    และไม่ได้มีเราคนเดียวที่โดดเดี่ยวและเดียวดาย
    มันเป็นเช่นนั้นเอง มันเป็นของมันแบบนั้นเอง เพียงแค่เราไม่รู้ เพียงแค่เราไม่เข้าใจ
    จึงเกิดเป็นความทุกข์จึงเกิดความเสียใจ
    เพราะทุกสิ่งที่เปลี่ยนผันมันก็เป็นสัจธรรม ทุกๆสิ่งเกิดและดับมันก็ขับเคลื่อนด้วยกรรม มันจะดีหรือจะร้ายก็อยู่ที่การกระทำ
    มัวแต่จมกับอดีตก็เพราะมีเรื่องให้จำ
    ที่เสียใจแบบวันนี้ก็เพราะมีคนใจดำ

8. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ใช่ครับ เยี่ยมเลย
    หลักปฏิจจสมุปบาท คือ หลักเหตุหลักผล
    ธรรมที่เป็นเหตุ กับ ธรรมที่เกิดมาแต่เหตุ
    ต้องใช้ กฏอิทัปปัจยตา เป็นตัวกำกับอีกที
    แต่แนว ๆ ก็ออกมาประมาณนี้ล่ะครับ
    เอาอารมณ์ทางโลกมาผูกด้วย ให้ดูกลมกลืนหน่อย
    แบบนี้ก็แจ่มแล้วครับ แต่แนวแรพ ผมไม่ค่อยชอบเท่านั้นเอง
    เคยร้องเพลงแรพหลายเพลง สมัยโน้น ก็ Ice Ice Baby ของ Vanila Ice
    ของเจ เจตริน ก็เคยร้องครับ แต่แรพประมาณพูดให้ตรงกับจังหวะพูดไปเรื่อย ๆ
    ไม่ค่อยโดน สำหรับผมเท่าไหร่ครับ
    แต่ไม่เป็นไร concept ได้แระ เยี่ยมครับ

9. boyzong

ผมทำมาแล้วครับ ลองฟังดูครับ
    ในมุมมองผม เหมือนเติ้งเสี่ยวผิง แมวไม่ว่าจะสีอะไร จับหนูได้ก็พอ
    เพลงธรรมะ ถ้าดึงเด็กวัยรุ่นสักคนเข้ามาได้ ผมว่าผม happy แล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

VDO ดูไม่ได้จ้า

แต่มีแรปธรรมให้ฟังด้วย สาธุจ้า