สวัสดีคับทุกๆท่าน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Magic99, 25 ตุลาคม 2008.

1. Magic99

Magic99 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับ สมาชิกทุกท่าน ห่างหายไปนาน เลยอยากจะมาทักทายกันบ้าง พอเข้าก็เห็นกระทู้ขอคาถาบูชา ฤาษีกันเพียบเลย ดีแล้วล่ะคับ เป็นศิริมงคลดี โบราณเค้าว่า ศิษย์มีครู เหมือนงูมีพิษ จะได้เอาไว้เป็นกำลังใจหรือที่เรียกว่า สำเร็จด้วยแรงครูนั่นแหละ แต่ขณะเดียวกันจิงๆแล้ว สิ่งที่สำเร็จได้นั้น มันต้องมาจากตัวเราก่อน เคยได้ยินประโยคนี้มั้ยคับ เคยมีคนไปขอเรียนวิชาความรู้กับอาจารย์ท่านนึง แล้วก็ถามว่าต้องยกครูยังไง ไหว้ครูยังไง ผู้ทรงคุณท่านนั้นก็ตอบว่า ครูบาอาจารย์ก็อยู่ที่ตัวเรานั่นแหละ ลำพังตัวเองยังสอนตัวเองไม่ได้ แล้วครูบาอาจารย์ที่ไหนเค้าจะมาสอน เท่านั้นล่ะ คนที่ไปขอเรียนวิชา เก็ทเลย รู้เลย ครูบาอาจารย์ อยู่ทุกหนแห่ง แต่ครูบาอาจารย์ที่สอนเรา คือตัวเราเอง ทีนี้ ไม่ว่าเรียนวิชาอะไรก็ขลัง

ในเรื่องคาถาอาคมนั้นนะคับ ผมบอกให้เลย คนที่ไม่เคยฝึกสมาธิมาเลยจึงไม่มีกำลังจิต เคล็ดสำคัญเลยก็คือ มโนหรือภาพนึกนั่นและรวมทั้งอารมณ์ของจิตในขณะนั้นด้วย สมัยที่ผมเรียนอาจารย์ให้คาถามหาเสน่ห์มาแล้วบอกว่า "มึงเอาคาถานี้ไปเสกน้ำมันจันทร์นะ แล้ว 7 วันให้หลัง เอามาให้กูดู" (ขอโทษนะคับที่ไม่สุภาพ เพื่อรำลึกถึงเหตุการณ์จริงๆสมัยเริ่มเรียนด้วย) จากนั้น 7 วันให้หลัง ผมก็ไปหาอาจารย์ เอาน้ำมันไปให้ท่านดู พอท่านจับแล้วหลับตาซักพัก ท่านบอกว่า "เฮ้ย มึงอย่าเอาไปสักให้ใครนะ ฟันแทงไม่เข้าแน่ๆ" ผมก็สงสัยว่าทำไม นั่นมันคาถามหาเสน่ห์นี่ แต่ทำไมถึงได้กลายเป็นคงกระพัน พอตอนหลังรู้แล้ว "อ๋อ ไอ้ตอนที่เสก เรากำลังอารมณ์เกี้ยวกราดนี่หว่า" ทีนี้รู้เลย เวลาปลุก-เสก ของต้องใช้สมาธิกับความรู้สึกหรือใช้ฟิล(Fell)หน่อย นี่ก็หลักอีกอย่างนึง ไม่เชื่อท่านสมาชิกลองดูก็ได้ สังเกตุที่คาถาสิคับ ตัวคาถาจะเป็นตัวโน้มน้าวความรู้สึกเรา อย่างคาถามหาเสน่ห์ตัวคาถาจะอ่อนหวาน เช่น กูนึกถึงนั่น นั่นก็รัก กูนึกถึงนั่น นั่นก็มา (สมมุตินะคับ) มันอยู่ที่การวางอารมณ์ ถ้าคุณกำลังอารมณ์ดีๆมาก แต่ไปท่องคาถาประเภท ทำร้ายหรือสาปแช่ง ให้ตายก็ไม่ได้ผล เพราะความรู้สึกมันไมใช่ นี่ล่ะคับเคล็ดพื้นๆ เอาไปลองใช้ดู ได้ผลแน่นอน สมาธิ+ความรู้สึก(อารมณ์)

ทีนั้ถ้าเป็นคาถาเฉาะอย่างบ้าง เช่น ประเภทสะเดาะ หรือสะเดาะกุญแจ ถ้าคุณไม่มีการฝึกสมาธิเป็นพื้นฐานเลย หรือนั่งไม่ได้ เลยทำให้ใช้คาถาไม่ได้ผล เอาวิธีนี้ไปใช้ คือวิธีการใช้ภาพนึกหรือมโนนั่นเอง อย่างเช่น เวลาจะสะเดาะกุญแจ อันดับแรก ต้องรู้ก่อนว่า กุญแจรูปร่างยังไง เวลาที่กดล็อคเป็นยังไง ขณะเดียวกัน เวลาออกมีลักษณะยังไง ทีนี้เนี่ยเคล็ดที่เค้าหวงกันนักหนาก็คือ เวลาที่ ภาพนึกของกุญแจในขณะที่หลุดนั้นชัดเจนดี ให้เป่าแล้วอธิษฐานสำทับไปด้วยให้กุญแจหลุดเหมือนภาพความคิดของเรา หากจะฝึกก็ต้องมีแม่กุญแจที่เหมือนกัน 2 ตัว ให้กดล็อคตัวนึง แล้วก็ปลดล็อคตัวนึง ให้มองแล้วให้จำได้ทั้งสองลักษณะ ขณะเดียวกัน ก็ต้องมีแม่กุญแจต่างหากเอาไว้ในมือเราอีก 1 ตัว รวมทั้งหมด 3 ตัว เพื่อฝึก หากคุณเป่าหลุดเมื่อไหร่ก็คือสำเร็จ แต่ที่สำคัญคุณต้องมีความเพียรอย่าท้อแท้ไม่ใช่ฝึกวันสองวันไม่ได้เลิกอย่างนี้เรียนวิชาอะไรก็ไม่สำเร็จ นี่ล่ะคับเอามาแนะต่อกันจะได้ไม่สูญหาย ส่วนใครจะเอาไปทำชั่วนั้นผมว่าเวรกรรมต้องสนองซักวัน เอาล่ะคับนานๆมาที ก็บ่นให้หายคิดถึงหน่อย ส่วนเวปโนว์ของผม ก็ดูแลสุขภาพบ้างนะคับ ท่าทางงานจะยุ่งมากๆ แล้วอีกอย่างนะคับจำไว้เลย คนที่เรียนคาถาขลังนั้น คือ คนโง่ที่สุด กับฉลาดที่สุด แล้วอีกประการ สิ่งศักดิ์สิทธิ์เชื่อได้แต่อย่างมงาย อย่าลืมนะคับว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านไม่ได้ไปทำงานกับเราด้วย สวัสดี(แล้วพบกันต่อ เร็วๆนี้)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2008