สวัสดีทุกท่านครับ มาร่วมกันพิมพ์ความดีที่ทุกท่านได้กระทำไว้ เพื่อให้ทุกๆคนเข้ามาอ่าน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mn123, 27 พฤศจิกายน 2006.

1. mn123

mn123 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีทุกท่านครับ มาร่วมกันพิมพ์ความดีที่ทุกท่านได้กระทำไว้ เพื่อให้แต่ละท่านได้เข้ามาอ่านครับ เป็นความดีที่ให้ทุกคนเข้ามาร่วมอนุโมทนาครับ งั้นผมขออนุญาติเริ่มต้นก่อนเลยนะครับ

1. บริจาคหนังสือธรรมะที่วัด
    2. ปล่อยปลาดุกและกบ
    3. กินมังสวิรัติตลอดชีวิต (ถ้าทำได้นะครับ)
    4. ให้อาหารปลาตามวัดต่างๆที่อยู่ริมแม่น้ำ
    5. พยายามรักษาศีล 5 (ไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าไหร่นะครับ)
    6. ถวายร่มให้พระสงฆ์ขณะที่ท่านออกบิณฑบาตรตอนฝนตก (พอดีนิมนต์ท่านขึ้นรถแล้วจะพาท่านไปส่งที่วัด แต่ท่านไม่รับนิมนต์)

กระผมหวังว่าจะได้อ่านความดีของทุกๆท่าน และร่วมกันอนุโมทนาความดีของทุกท่านนะครับ

2. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอพิมพ์ความดี เป็นคนที่ 2 เลยนะค่ะ

1. สวดมนต์ไหว้พระเกือบทุกเช้า
    2. ตักบาตรเกือบทุกเช้า
    3. รักษาศีล 5
    4. บริจาคหนังสือสวดมนต์ที่วัด บริจาคเงินร่วมซื้อหนังสือถวายวัด 274 แห่ง ไรด์ซีดีคำสอนดีๆๆแจกวัยรุ่นกับคุณโจโฉ
    5. ทำบุญทอดกฐิน (หลายที่ค่ะ จำไม่ได้ว่าที่ไหนบ้าง) มีทั้งทอดกฐินเพื่อสร้างวัด โบสถ์ พระพุทธรูป กำแพง ศาลา สะพาน ศาลา กุฏิพระ โรงเรียน ห้องน้ำ
    5. ทำบุญที่บ้านเด็กพิการซ้ำซ้อน เด็กกำพร้าราชวิธี เด็กกำพร้าปากเกร็ด
    6. บริจาคเงิน และซื้อยาช่วยวัดพระบาทน้ำพุ บริจาคเงินช่วยน้ำท่วม
    7. ซื้ออาหาร ของใช้ไปเยี่ยมน้องหมาจรจัด ที่ซ.พระบรมราชชนนี 75
    8. เก็บน้องหมาข้างถนนมาเลี้ยง 1 ตัว ชื่อยูริน
    9. ให้เงินแม่ทุกเดือน เป็นลูกที่ดีของแม่

ช่วงที่ผ่านมาทำบุญเยอะมากค่ะ แต่ไม่ได้จดไว้ นี่ก็พยายามนึกให้มากที่สุดค่ะ อาจเขียนไม่หมด เพราะทยอยทำบุญไปเรื่อยๆๆ เวลาได้ทำบุญแล้วมีความสุขมากๆๆค่ะ มาร่วมแบ่งบุญกันนะค่ะ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ความดีทั้งชีวิตที่ทำมา...จำได้ไม่หมดหรอกครับ

แต่ว่าที่จะพยายามทำให้ได้ทุกวัน

สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน
    รักษาศีล 5 ศีล 8
    ทำสมาธิวิปัสนาฝึกจิต

โมทนาครับ

4. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    โมทนากับความดีที่ท่านทำนะครับ รักษาใจให้เป็นปกติอยู่เหมือนกันครับผม..

5. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    1.ตักบาตร
    2.บริจาคอาหารน้ำ ช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม
    3.ทอดกฐินที่วัดบ่อเงินบ่อทอง
    4.ทำบุญหลวงพ่อเพื่อสร้างสะพานที่กาญจนบุรี
    5.ทำบุญสร้างองค์พระ 6 วัด เจ้าแม่กวนอิม 1 วัด
    6.ทำบุญสร้างผ้ายันต์เกราะเพชรและเข้าร่วมพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร

6. 4281840

4281840 Active Member

21 พฤศจิกายน 2006
    I would like to share my good experience to your guy as well ( sorry, I can not type in thai in my computer)
    Every time, when I went back to Thailand, I had gone to the Thai temples and Chinese temples to pray and donate the money. hopefully in the near future, I do better and better when the time have come.

7. mn123

mn123 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยกันพิมพ์นะครับ

คุณ catt bewer ครับ น้องหมาจรจัด ที่ซ.พระบรมราชชนนี 75 มีจำนวนเยอะไหมครับ แล้วมีคนไปเลี้ยงพวกเขากันเยอะไหมครับ ปรกติพวกเขาทานอะไรเป็นหลักครับ ที่นั่นเป็นมูลนิธิหรือเปล่าครับ ผมอ่านความดีที่คุณทำแล้วรู้สึกสดชื่นใจเหมือนกับว่าได้ทำร่วมด้วยเลยครับ ขอคารวะและอนุโมทนากับความดีที่คุณทำด้วยครับ

ของคุณ specialized ก็ทำดีเยี่ยมเลยครับ ทำวิปัสสนาด้วย ผมเองสมาธิไม่ค่อยดี วอกแวกตลอด อนุโมทนาครับ

ของคุณ den siam2523 เนี่ย สุดยอดครับ รักษาใจให้เป็นปรกติทุกวันเนี่ย ยากมากครับ นับถือและอนุโมทนาครับ

ของคุณ marine24 ก็ทำบุญเยอะนะครับ ทั้งสร้างพระ สะพาน อนุโมทนาครับ

ของ 4281840 ก็ดีครับ ถึงจะอยู่ต่างแดนแต่พอมีเวลากลับมาก็ไปวัด อนุโมทนาครับ

8. Merin

Merin เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    1. สวดมนต์ไหว้พระ และนั่งสมาธิซัก 5 นาที ก่อนนอนทุกคืน
    2. ซื้อปลาหรือกบจากตลาดสดมาปล่อยทุกๆสัปดาห์
    3. ถวายสังฆทานกับหลวงพี่เล็กทุกๆเดือน และใส่บาตรทุกๆสัปดาห์
    4. รักษาศีล 5 สม่ำเสมอ และพยายามรักษากรรมบท 10 ให้ได้ครบทุกๆข้อ
    5. ร่วมทำบุญทอดกฐินที่วัดท่าซุง, วัดอัมพวัน, และวัดแถวๆบ้าน
    6. ร่วมทำบุญตามที่หลายๆท่านบอกบุญ ผ่านทาง web พลังจิต เท่าที่โอกาสอำนวย
    7. สอนคติธรรมให้กับลูกสาว 7 ขวบ เพื่อเป็นภูมิคุ้มกันภัยให้กับเขาในอนาคต
    8. ส่งเงินให้พ่อ แม่ใช้ทุกๆเดือนไม่ได้ขาด (ทำมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ มากหรือน้อยไม่สำคัญ ขอให้ทำสม่ำเสมอตามกำลังนะครับ)

ขออนุโมทนากับกุศลที่ทุกๆท่านได้ทำมาทั้งหมดด้วยครับ