เว็บพลังจิต สอน วิธีใช้ program อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 23 กุมภาพันธ์ 2006.

1. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาครับหาไม่เจอสักที่ ขอเวลาหน่อย เวลาคงได้ร่วมด้วยคนครับ

2. ฤดูใบไม้ผลิ

ฤดูใบไม้ผลิ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำตามขั้นตอนหมดแล้ว แต่เวลา อัด ม่มีเสียงที่เวลาเรา พุด เลย T T

3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กบส่งพีเอ็มไปหาน้องนุชละ

น้องใช้ไมค์ได้ไหม๊ ตัวอย่างเช่นตอนคุยเอ็ม หรือใช้ไมค์พูดในแชทได้ไหม๊

ถ้าทดสอบใช้ไมค์ได้ การบันทึกไม่ยากเลยค่ะ

4. dabos29

dabos29 Active Member

25 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ตั้งใจให้ธรรมเป็นทานครับ

ผมก็ตั้งใจว่าจะอ่านเหมือนกันเลย
    แต่ระบบไม่ค่อยเอื้อครับ
    ก็ใช้วิธีบรรยายธรรมแก่นักเรียนไปพลางๆก่อน

ขอให้มีความสุขกันทุกท่านเลยครับ

5. poonnapa k.

poonnapa k. เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    เรียน พี่กบ
    หนูติดตั้งโปรแกรมได้แล้วค่ะ แต่ไมโครโฟนเวลาอัดเสียงเบามาก ไม่ทราบว่าต้องไปปรับแต่งที่ไหนคะ ช่วยแจ้งกลับด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

6. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009

ขออนุญาตตอบแทนค่ะ ตามนี้เลยค่ะ ลองทำดูค่ะว่าหายมั้ย

7. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

remove wavepad แล้วน้องลงตัวใหม่นี้แทนเลยค่ะ

แนะนำ โปรแกรมอัดเสียง audacity-win-1.2.6

8. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    [​IMG]วันนี้ 10:16 PM
    ผ่อนคลาย

สวัสดีจ้ะคุณน้องเดรด

พี่คิดว่าที่เราคุยกันนี้ เป็นประโยชน์มาก
    ต่อการพัฒนาระบบเสียงอ่าน ให้พัฒนายิ่งขึ้น
    จึงขออนุญาตคุณน้อง ก๊อปปี้ที่เราสนทนากันนี้ไปไว้ที่กระทู้
    สอน วิธีใช้ program อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์
    เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินการอ่านให้ได้คุณภาพดี
    ต่อไปจ้ะ :) :d ^-^ คุณน้องเห็นเป็นไงบ้างเอ่ย

................................................................

วันนี้ 10:56 PM
    kindred

สวัสดีค่ะพี่ผ่อน

แล้วแต่พี่จะเห็นสมควรค่ะ
    ถ้า พี่ผ่อนเล็งเห็นประโยชน์ ยินดีอย่างยิ่ง

อนุโมทนาสาธุ ค่ะ

................................................................

03-12-2009 12:20 AM
    kindred

สวัสดีตอนดึกๆค่ะพี่ผ่อนที่เคารพรัก
    มาทักทายค่ะ
    pm หนูหายเพี้ยนแล้วค่ะ ปรากฏว่า
    วันนี้อยู่ดีๆ มี pm เก่าเดือน10 ที่ค้าง เด้งขึ้นมาเฉยเลยค่า
    พอกดเข้าไป เรียบร้อยค่ะ เข้าสู่โหมด ปกติแล้วค่ะ

03-12-2009 02:08 AM
    ผ่อนคลาย

สวัสดีจ้ะคุณน้องเดรด พอดีกำลังฟังเสียงอ่านอยู่พอดีจ้ะ หลับแล้วเป็นแน่

ดีใจด้วยจ้ะที่ระบบพีเอ็มเข้าที่เข้าทาง วันนี้พี่คิดถึงการอ่านของคุณน้องเดรดมาก เพราะว่าตอนที่พี่ทำการ mix เพลงบรรเลงประกอบ สังเกตว่า คลื่นเสียงดีมาก ไม่มีเสียงอื่นรบกวนเลย เสียงที่พี่อ่านซะอีกที่มีเสียงรบกวนมาก จึงอยากถามทำความเข้าใจว่า..

1.ใช้ไมค์อะไร แบบไหน ราคาเท่าไร ซื้อที่ไหน
    2.ใช้คอมพิเศษเกี่ยวกับการอัดเสียงหรือเปล่า
    3.หรือมีอะไรพิเศษที่ใช้ในการอัดเสียงบ้าง

ขอถามเท่านี้ก่อนจ้ะ เผือได้ไอเดียไปปรับปรุงคุณภาพเสียงบ้าง
    อนุโมทนากุศลที่คุณน้องเดรดกระทำ และขอให้บุญรักษาคุณน้องจ้ะ

03-12-2009 06:37 PM
    kindred

สวัสดีค่ะพี่ผ่อน ขอประทานโทษค่ะเพิ่งเข้ามาค่ะ
    ตอบคำถามค่ะ

1.ไมค์ที่ใช้ ยี่ห้อ somic v3 ราคา เดรดจำไม่ได้แล้ว
    ไม่แพงค่ะ 100 หรือ 200 หรือ ??? ปามานนี้ค่ะ
    มีขายทั่วไปค่ะ เดรดซื้อที่ IT บางแค

2.คอมฯปกติ แต่น่าจะเป็นเพราะระบบ sound card
    ของ Asus Realtex มี ฟังก์ชั่น Noise suppression ค่ะ
    3.เวลาอัด ปิดลำโพงตั้งโต๊ะค่ะ ใช้ โปรแกรม wave pad

แล้วเวลาฟังใช้หูฟังรุ่นนี้ ตัดเสียงรบกวนด้วยค่ะ
    เสียงเลยจะเบา แต่เดรดมาปรับตอนอัดเสร็จแล้ว
    ที่ normalize เปลี่ยนให้เป็น 90 เดซิเบล อะค่ะ

04-12-2009 05:20 PM
    ผ่อนคลาย

สวัสดีจ้ะคุณน้องเดรด พี่อ่านหลายตลบเลยจ้ะ แล้วจะนำไปพัฒนาต่อไป ขอบคุณและอนุโมทนาจ้ะ

เมื่อวานนี้ 01:02 PM
    kindred

สวัสดีอาทิตย์ค่ะ...คุณพี่ผ่อน

เดรดฟังเสียงอ่านของพี่แล้ว สำเนียงเหมือนพระคุณเจ้าเลยค่ะ
    ขลังมากๆค่ะ แม้เสียงรบกวนโดยรอบ ก็มิอาจทำลายความขลังลงไปได้
    ...จริงค่ะ

เมื่อวานนี้ 01:16 PM
    ผ่อนคลาย

สวัสดีวันอาทิตย์จ้ะ คุณน้องเดรด

ฮ่า ฮ่า ฮ่า เอิ๊กกกก แหม พี่มีเทคนิคเฉพาะตัวนิดหน่อยจ้ะ

คือ พี่ฝึกสติไปด้วยขณะอ่านจ้ะ คืออ่านไปรู้สึกตัวไปว่ากำลังทำอะไรน่ะจ้ะ

เลยลีลาอารมณ์อ่านแบบที่เห็นแหละ

เชื่อจ้ะ เพราะหลายคนก็ว่าเสียงเดียวกันว่าเสียงเหมือนหลวงพ่อ ฮ่า ฮ่า

เมื่อวานนี้ 01:54 PM
    kindred

โอ้...แสดงว่าพี่ผ่อนต้องมีสติตั้งมั่นมากๆเลย
    หนูพยายาม เลียนแบบพี่ อ่านช้าๆ คุมเสียงมิให้แหลม
    อยากให้ออกมาขลังแบบนี้บ้าง

แต่...เสียงเดรดมันแหลมปริ๊ด(อิอิ) เกรงใจผู้ฟังเหมือนกันค่ะ
    แล้วที่ได้ประโยชน์จริงจากการอ่าน เมื่อเจริญสติไปด้วย
    เกิดสมาธิ ช่วงหลังอ่านง่ายขึ้นมาก แทบไม่ผิด และไม่ต้องแก้เลยค่ะ

เดรดต้องขอขอบพระคุณและอนุโมทนา
    พี่ๆทีมงานมากๆเลยค่ะ...สาธุค่ะ

เมื่อวานนี้ 04:54 PM
    ผ่อนคลาย

อนุโมทนาจ้ะ ก้าวไปๆก็จะพบสิ่งดีๆมากมายจ้ะ เป็นบุญกุศลทั้งนั้นก็ได้แก่ทุกๆคนที่ก้าวแหละเนาะ :d

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2009
  9. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำแนะนำ จะเก็บข้อมูลไว้เผื่อใช้แก้ไขปัญหาค่ะ..
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมด ทั้งมวล ทุกประการ สาธุ ๆ ๆ ค่ะ..