สอบถามครับ ทำไมทุกคนที่อยู่รอบข้าง ถึงได้เกลียดผมนัก

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย komgritza006, 17 มกราคม 2019.

1. komgritza006

komgritza006 สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2017
    ตามใจไคร เพื่อนพ้อง พี่น้อง ญาติสนิท มิตรสหาย ใครที่ได้รุ้จักกับผม นานหรือไม่นาน ทุกคนล่วนแต่เกลียด ในสิ่งที่เป็นผม สิ่งที่ผมกระทำ ผมโดนไส่ร้ายป้ายสี ต่างๆนานา สารพัด ทุกวิธีที่จะทำไห้ผมดูไม่ดี เป็นคนผิดในสายตาผู้อื่น บางครั้งผมก้คิดว่าผมทำดีแล้วนะ แต่สิ่งที่ผมได้มา คือความเกลียดชัง ริษยา ทั้งที่ผมไม่เคยคิดร้ายกับใครเลย แต่เพราะกรรมอะไรผมจึงได้เป็นแบบนี้ บางทีผมก้ท้อจนไม่อยากอยู่บนโลกใบนี้แล้ว แต่ติดที่ว่า ผมสัญญากับตัวเองแล้วว่าชาตินี้ถึงผมจะเปนคนไม่ดี คนเลว ในสายตาใครก้แล้วแต่ แต่ผมมีสิ่งหนึ่งที่สัญญาไว้แล้วกับตัวเอง ว่าผมจะทำเพื่อชาติ ศาสนา ผมยังตายไม่ได้ ผมคิดไว้เสมอครับ

2. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ที่จริงแล้ว ความรัก ความเกลียดเป็นของธรรมดาของโลกทุกคนล้วนต้องเจอ ไม่ว่าจะดีแสนดีแค่ไหน ก็ต่องมีทั้งคนรักและคนเกลียด ดูอย่างพระพุทธเจ้าซิ

ใช่หรื๊อ!!! เห็นตัวเองดีแล้วหรือเปล่า ? มันไม่สมเหตุ-สมผล เลยนะ คนทีทำแต่ความดีมีเมตตาจิตต่อตนอื่นที่อยู่รอบข้างเราเนี๊ยะ เขาจะเกลียดเราลงได้อย่างไร?

ถามให้คิดนะ ถ้าเป็นแค่บางคนก็ยังพอว่า แต่นี่..ถ้าเป็นเกือบทุกคนต้องพิจารณาแล้วล่ะ เพราะโดยความจริงเลย หากคนไหนทำดีต่อเรา เราย่อมรักคน ๆ นั้น เพราะการทำดีของเราทำให้ใจคนอื่นเป็นสุข เมื่อเรามีสร้างเงื่อนไขให้คนอื่นสุขได้ ความสุขที่เกิดขึ้นกับเขา เพราะว่ามีเราเป็นเหตุทำให้เขาสุข สุขของเขานั้นย่อมแผ่เผื่อมาให้เราอย่างแน่เลย เหมือนกับใครสักคนที่มีแต่ให้เรา วันหนี่งเราก็ต้องอยากให้ตอบแทนเขาคืนบ้าง

กลเกมส์กรรม เคยได้ยินไหม! มีผู้ชายคนหนึ่งที่ดีแสนดี และซื่อมาก ใครพูดอะไรก็เชื่อและไว้ใจคนมาก จึงโดนหลอกลวงมาตลอด ก็เลยสงสัยว่าทำไมคนดีอย่างนี้ จึงต้องโดนหลอกลวง แต่เมื่อรู้อดีตชาติของตน เมื่อในอดีตหลอกลวงคนอื่นไว้มาก ชาตินี้จึงต้องมามีนิสัยอย่างนี้ เพื่อจะเป็นคนหูเบาและซื่อ เพื่อตนเองจะได้ถูกเขาหลอกได้ง่ายไง!! น่าเชื่อไหม!!

เราไม่รู้ว่าอดีตเรามีนิสัยที่ไม่ดีทำไว้กับคนอื่นอย่างไรบ้างค่ะ ชาตินี้ถึงจังหวะที่เราส่งผลให้ แต่มันไม่ยุติธรรมกับนิสัยที่ปัจจุบันเราไม่ได้ทำกับใครไว้ และทำไมจึงต้องเกิดขึ้นกับเรา นั่นอาจเป็นกลเกมกรรมจากอดีตของเราที่ทำไว้ และเราอาจหลงลืมไป พอเจอบ้างเราไม่เข้าใจ หลายคนจึงเกิดการท้อใจ เพราะไม่รู้ไม่เข้าใจกรรม ทุกอย่างในโลกนี้ไม่มีบังเอิญอย่างแน่นอนค่ะ

ความเกลียดชังริษยา ใส่ร้าป้ายสีนานาสารพัดเพื่อให้คนอื่นเกลียดหากอดีตชาติทำไว้จริง กรรมเหมือนเงาตามตัว กระแสพลังงานกรรมที่เป็นกระแสแห่งความเกลียดชังริษยา ใส่ร้ายป้ายสี หากอดีตเราสั่งสมไว้มาก กระแสกรรมนี้จะเหมือนเป็นเงาเป็นพลังงานที่ครอบเราไว้ แล้วคอยดึงดูดให้คนอื่น ๆ ที่เรารู้จักใกล้ชิดทุกคนให้รู้สึกตอบแก่เราเช่นนั้นบ้าง

"ไม่อยากให้คนอื่นทำอย่างไรแก่เรา เราก็อย่าทำอย่างนั้นกับเขา"

น่าจะมองออกภาพในลักษณะชดใช้กรรมสนองกรรม ไม่จำเป็นต้องเป็นคู่กรณีเก่าเสมอไป แต่กระแสแห่งกรรมที่เราสั่งสมไว้มาก ๆ จะคอยดึงดูดให้คนทำกับเราอยู่อย่างนั้นเรื่อยไป จนกว่ากระแสกรรมนั้นจะอ่อนแรงไปเองค่ะ จึงหมดวิบากรรม บางคนรับผลเป็นร้อยชาติ พันชาติ แสนชาติ แล้วแต่ว่าพลังกรรมของแต่ละเรื่องราวในคน ๆ นั้นจะมีน้ำหนักมากหรือเบา ขึ้นอยู่กับการกระทำที่สั่งสมไว้เป็นอาจิณกรรมไว้

มีวิธีแก้ไขค่ะ

3. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดว่าไม่ใช่ แย้งได้นะคะ และเอาความจริงออกมา ขอเพียงเปิดใจ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นกับเรา เขาให้ย้อนมองกลับมาที่ตัวเรา ต้องแก้ที่ตัวเราเท่านั้น ไม่ให้คิดเพ่งโทษใคร แล้วทุกอย่างจะช่วยแก้ทุกข์ให้ตนเองได้อย่างแน่นอนค่ะ

4. pleแบม

pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

เคยผ่านมาแล้วที่เล่ามา อดทนไว้ แก้ที่ใครไม่ได้ ต้องแก้ที่ใจตัวเองค่ะ มีธรรมะเป็นเพื่อน พี่น้อง
    มีพ่อแม่ครูบาอาจารย์เป็นตัวอย่าง ทุกท่านผ่านมาแล้วทั้งนั้นค่ะ

5. kamineko

kamineko เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    ตั้งใจทำความดีค่ะ อย่าไปใส่ใจคนอื่น เขาจะเกลียดก็ช่างเขา ตราบใดที่เราคิดว่าเราทำแต่สิ่งดี ให้ถือว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นวิบาก ทุกข์เพราะใจเราไปให้คุณค่ากับคนที่ไม่ดีกับเราพวกนั้น

ให้ถือคติว่า
    ช่างกู - เรื่องของเราชีวิตเรา ทำดีอย่าได้แคร์ คนอื่น
    ช่างมึง - เรื่องของคนอื่นเราไม่สนใจ ไม่นินทาไม่ ริษยาใคร
    ช่างมัน - อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด วางใจให้เป็น
    กลาง ใครเขาจะยังไงไม่ต้องใส่ใจ

6. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าจะมาจาก 2 อย่าง แต่ถ้าจะให้ชัดต้องไปตรวจ
    1. เคยทำกรรมไว้ โดยเฉพาะดูถูกว่ากล่าวผู้ทรงศีล
    2. ฮวงจุ้ยไม่ดี เพราะดวงตกเลยส่งผลกระทบให้แย่ลงไปอีก

7. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    เกิดจากเรามีอำนาจ มีความน่าเกรงขามน้อยกว่าครับ เขาเลยไม่เกรงใจ
    ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีคนเดียว เรามีคนเดียว มันก็ไม่ต่างกันมาก
    แต่ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีหลายคน เรามีคนเดียว อันนี้จะเห็นความต่างครับ

สรุปง่าย ๆ ให้มั่นสร้างบุญบารมีให้เยอะ ๆ ทำทุกวัน ทุกเดือน ทุกปี
    ทำในเรื่อง ทาน ศีล ภาวนา ปล่อยนกปปล่อยปปลาทุกเดือน
    โดยเฉพาะให้พยายามร่วมสร้างพระพุทธรูป หรือสร้างเองก็ได้ ถวายพระพุทธรูปอยู่เสมอ
    ถวายทุกเดือนได้ยิ่งดี ทำไปเลยครับ ผลจะเกิดตอนไหนก็ช่าง ทำแล้วสบายใจเป็นพอ
    อานิสงส์ของการสร้างพระพุทธรูปคือ นอกจากมีรูปงามแล้ว
    ยังมีผลทำให้เรามีอำนาจมากด้วย แม้ว่าชาตินี้อาจจะเห็นผลไม่เต็มที่
    แต่ก็พอช่วยได้บ้างถ้าทำต่อเนื่องไม่หยุด

ทำบุญให้เหมือนกับทำงานนั้นแหละครับ
    งาน เขาทำกันแทบจะทุกวัน ทำแบบนั้นทั้งปีทั้งชาติ ผลก็เลยปรากฏให้เห็นเร็ว
    บุญ ก็เหมือนกัน ทำไปทุกวัน ทุกเดือน ทุกปี ทำทั้งปีทั้งชาติ ยังไงบุญก็ต้องมากจนล้นแน่นอน

พยายาม ดัดจริิตทำบุญให้ได้เยอะ ๆ ครับ บุญทุกอย่างทำดะ
    ทำตัวให้เป็นคนบ้าบุญบ้ากุศลไปเลย ตัวบุญนี้แหละที่จะสร้างความสุขใจให้เราได้จริง

สังเกตุง่าย ๆ ไม่ว่าคนจะด่า หรือจะชมเรา เราก็ยังทุกข์ใจเหมือนเดิม
    ไม่เชื่อก็ลองสังเกตุดูเองได้ โดนด่าก็ดูใจ โดนชมก็ดูใจ ดูว่าตอนนั้นเรามีควาามสุขหรือทุกข์
    สังเกตุไปเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็ตอบตัวเองได้

ย้ำครับว่า การทำบุญ ทำความดี ต้องหน้าด้านหน้าทนครับ
    ไม่ด้านไม่ทนพอ ทำไม่ได้ตลอดหรอก เดี๋ยวก็เลิก
    ต้องด้านต้องทนเข้าไว้ ถ้ายิ่งบ้าบุญบ้ากุศลได้ยิ่งดี
    ทำไปเลย ตอนนี้ผมก็กำลังดัดจริตเป็นคนดีอยู่เหมือนกัน
    ทำแล้วอุ่นใจดี ใครจะตำหนิก็ช่างหัวมัน ไม่ต้องไปสน

แต่จะว่าไม่สนก็ไม่ได้ เอาเป็นว่า ถ้าใครด่า หรือกระแนะกระแหน
    ก็ไม่ต้องไปฝืนทำเป็นไม่สนใจครับ เป็นธรรมดาที่จิตเราจะต้องไปสนใจสิ่งที่ได้ยิน
    เมื่อได้ยินก็ไม่ต้องไปฝืนครับ ปล่อยไปตามธรรมชาติ
    ทำเหมือนเรากำลังฟังเพลง ลองดู จิตมันจะไปยังไงไม่ต้องไปฝืนครับ
    ฝืนแล้วปวดหัว ปล่อยไป เพียงแต่กายไม่ไปด้วยเท่านั้น ให้จิตไปอย่างเดียว
    แล้วก็นึกถึงพระไปด้วยแค่นั้น ลองดูครับ