สอบถามครับ เห็นมีการเก็บเงินค่าฟังธรรม ทำได้หรือครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย crossis, 29 พฤษภาคม 2013.

1. crossis

crossis Active Member

14 สิงหาคม 2011
    ตามนี้เลยครับ
    ต่อไปน้ จะฟังคำสอนจากพระพุทธเจ้าต้องเสียเงิน - Pantip
    เมื่อวันที่ 26 พ.ค. 56 ที่ผ่านมา ที่เซนทัลลาดพร้าว
    มีการแสดงธรรมของ พอจ. คึกฤทธิ์ เห็นว่า เป็นศิษย์หลวงพ่อชา
    ผมไม่ได้รู้ประวัติมาก

แต่มีการ เก็บเงินค่าฟังธรรม คนละ 500 บาท ถึง 10000 บาท
    มีการขายของที่ระลึกในงาน

ผมไม่เคยเห็นมีเรื่องแบบนี้เกิดมาก่อน อย่างมาก ก็ผ้าป่า
    และถวายตามจิตศรัทธา ไม่มี บังคับ ว่า คนละ 500 บาท อย่างนี้
    ไม่ทราบว่า อย่างนี้ ถูกต้องหรือไม่ครับ ตามวินัยสงฆ์ และ ข้อปฎฺิบัติ พระป่าสายหลวงพ่อชา

ขอบคุณครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    เขียนไว้ชัด บริจาค ไม่มีใคร ไม่ได้ไปบังคับ หรือ เอาดาบไปจ่อคอใคร นี่ครับ

3. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ตั้งแต่ตื่นจนเข้านอน..ตัวคุณมีค่าใช้จ่ายไปเท่าไร?

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตามธรรมวินัย ไม่มีข้อใหนกล่าวอย่างนี้หลอกครับ ไม่ว่าที่ใหนนะครับถ้ามีเหตุการณ์ทำอย่างนี้ ถ้าเป็นผม ผมไม่ฟังนะ......

ผมไม่ทราบเรื่องที่ว่าจริงหรือเปล่า แต่ถ้าพูดถึงสายหลวงพ่อชา วัดหลวงพ่อคึกฤทธิ์ (วัดนาป่าพง) ถูกตัดออกจากการเป็นวัดสาขาของวัดหนองป่าพง หลวงพ่อชา ไปนานแล้วนิครับ....

กระทู้มติวัดหนองป่าพงตัดวัดนาป่าพง...

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=thepathofpurity&month=02-09-2011&group=7&gblog=4

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  5. rattanaphan

rattanaphan คุณเข้ม สหายแห่งธนนม

แยกเรื่องธรรมะกับธุรกิจ

ท่านผู้มีบุญทั้งหลายได้พิจารณาส่วนธุรกิจกับธรรมะ
    ผู้จัดดำเนินการต้องมีค่าใช้จ่ายต่างๆ มากมาย เช่น ค่าสถานที่ ค่าสื่อโฆษณา ค่าแรง ค่าอาหาร และอื่นๆ เขาจะคิดค่าเข้าฟังตามกำลังของผู้ที่สามารถซื้อบัตรระดับราคาต่างๆ ส่วนผู้มาซื้อบัตรก็มาด้วยความเต็มใจสมัครใจ เขาพอใจจะจ่ายค่าบัตร แต่สิ่งที่เขาจะได้รับกลับไปมันมีมูลค่าทางชีวิตมหาศาลนั่นคือธรรมะที่จะได้รับมา เขาสามารถนำมาใช้ประโยชน์ในชาตินี้เช่นการทำทาน รักษาศีล การทำสมาธิ ที่สำคัญสามารถนำไปสั่งสมบุญเพื่อชาติต่อๆไปได้ด้วย

แต่ใครที่ไม่ถูกใจไม่พอใจทำไมต้องจ่ายเงิน เพื่อความสบายใจของท่าน ท่านก็สามารถเข้าวัดหรือสำนักต่างๆ ที่มีการบรรยายธรรม นำธรรมะที่ได้ไปปฏิบัติให้เกิดผลดีกว่า จะได้บุญดีกว่า สบายใจกว่าใช่ไหมครับ

ส่วนตัวผมทุกวันนี้สะระตะ ใครทำบุญเราก็อนุโมทนาสาธุไปแถมได้บุญกลับมาด้วย ใจสบาย สบายใจ ใครทำไม่ดีทำชั่วหรือทำไม่ถูกใจเราคงต้องวางอุเบกขาหรือแผ่เมตตาให้เขา ใจสบาย สบายใจ ไปดี ใจขุ่นมัวใจเศร้าหมอง ไปไม่ดี

อนุโมทนาสาธุ ทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2013
  6. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

โลกนี้ไม่มีอะไรเที่ยงแท้และแน่นอน วัตนธรรมย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลา ตามยุคสมัย วิธีคิดย่อมเปลี่ยนไป การกระทำย่อมเปลี่ยนไป วันนี้วัดต้องพยายามหาวิธีการต่างๆเพื่อให้คนทำบุญไปวัดกัน อนาคตเราจะย้ายวัดมาอยู่ในสถานที่ที่คนเยอะๆ เช่นย้ายสาขามาอยู่ในสยามพาราก้อน เซ็ลทรัล บิ๊กซี หรือ สถานที่ท่องเที่ยวเช่น ตลาดน้ำสี่ภาคเป็นต้น ตลาดน้ำต่างๆ หรือดิสนี่แลนด์ ซาฟารีเวิลด์ มันไม่มีอะไรแน่นอนอีกต่อไปแล้วครับ

คงต้องปลงอนิจจังแล้วครับ เหลือแค่เพียงว่า ใครทำดีย่อมได้ดี ใครทำไม่ดีก็รับกรรมกันเอาเองนะครับ ผมไม่ขอเกี่ยวด้วยครับ สาธุครับ

7. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    อืม....เพิ่งรู้ครับ

8. bteezi

bteezi Active Member

8 พฤศจิกายน 2012
    มีเรื่องเงินเรื่องทองเข้ามาเกี่ยวข้องที่ใด ย่อมเกิดปัญหาตามมา
    แค่สบายใจยังไม่พอหรอกครับ ต้องยินดีให้ถูกต้องตามธรรมด้วย
    ถูกก็บอกถูก สิ่งไหนผิดก็แก้ไขเข้าหาหลักธรรม ชาวโลกจะได้ไม่ติเตียนเอาครับ