สอบถามต่อค่ะจากกระทู้วิธีสังเกตว่าสุนัขที่เลี้ยงไว้ก่อนเกิดมาจากไหน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย chivaszy, 29 ตุลาคม 2009.

1. chivaszy

chivaszy สมาชิกใหม่

ที่บ้านดิฉันก็มีอยู่ตัวหนึ่งค่ะ ขนดำ เล็บดำ และลิ้นก้อดำทั้งลิ้นค่ะ ไม่มีสีอื่นเลย และตรงตุ่มใต้คางก็มีขนแข็งเส้นเดียว

สรุปได้ว่า หมาตัวนี้เป็นหมาเทวดา เลยหรือเปล่าค่ะ

แต่เคยมีคนที่เค้าเป็นร่างทรงค่ะ มาเห็นมัน เค้ารีบกระสับกระส่ายออกจากบ้านค่ะ
    ดิฉันถามว่าเป็นอะไร เค้าตอบว่าจะเล่าให้ฟังวันหลัง

พอมาเจออีกทีดิฉันก็เลยถามว่า วันนั้นเป็นอะไรค่ะ เค้าบอกว่าหมาตัวนี้ลิ้นดำ ใช้แก้คนโดนของได้ ให้ดิฉันเลี้ยงไว้ดีๆ เพราะเค้าจะให้คุณกับตัวเรา และให้ระวังพวกที่เล่นของจะมาขโมยเอากะโหลกของมันไปบูชา

ไม่ทราบว่าเรื่องที่เค้าเล่ามาจริงหรือเปล่าค่ะ

ทุกวันนี้เวลาปล่อยเค้าให้ไปเล่นนอกบ้าน ก็คอยเป็นห่วงว่าใครจะเอาเค้าไปฆ่าเพื่อเอากะโหลหรือเปล่า

หมาตัวนี้เป็นหมาที่เค้าเลี้ยงไว้ข้างถนนค่ะ บังเอิญว่ามันโดนรถชนก็เลยเอามันไปหาหมอ พอมันหายก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน ก็เลยตัดสินใจเลี้ยงไว้ค่ะ และรูปถ่ายที่ให้ดูคือภาพของโกเมนที่ถ่ายไว้หลังจากรถชนได้ประมาณอาทิตย์หนึ่งค่ะ
    แต่ตอนนี้เค้าโตมากแล้ว อายุแปดเดือนแล้ว ฉลาดมาก ซนมาก ดื้อมากค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

2. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    หมาน้อยน่ารัก . . .เอ ผมก็มีตุ่มใต้คางไฝเม็ดไหญ่ หุหุ

3. chivaszy

อย่าเอาตัวเองไปเทียบกะน้องหมาสิค่ะ

เอ๊ะหรือว่าอยากเป็นเทวดามาเกิดด้วยคน

อิอิอิ

4. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

โถ.. ในภาพยังเด็กมาก หน้าตาน่ารัก น่าสงสารมากเลย
    ป่านนี้คงหายเจ็บแล้วนะคะ ขาคงจะติดแล้ว โมทนากับคุณด้วยนะคะที่ใจดีรับเลี้ยงเขา

ไม่รู้ว่าเทวดามาเกิดหรือเปล่า รู้แต่ว่าหน้าตาแบบนี้ ฉลาด แสนรู้ และให้คุณกับเจ้าของแน่นอน

จากผู้สันทัดกรณี การเลี้ยงหมามากว่า 20 ปี 555

5. chivaszy

ตอนนี้ขาของโกเมนหายเป็นปกติแล้วค่ะ

มีแต่รอยแผลเป็นจากตอนโดนรถชนเท่านั้นค่ะ

เค้าเป็นหมาที่แสนรู้จริงๆค่ะ ซน ดื้อมาก

ชอบแกล้งให้เราโมโห แบบว่ามาวิ่งไล่งับมือแล้วก็วิ่งหนีไป พอเราเผลอก็มางับอีก จนเราอารมณ์ บ่ จอย แล้วหางเค้าจะกระดิก ดิ๊กๆๆๆ แล้วก็จะมียิ้มมุมปากแบบมีความสุข

แต่ยังไงก็รับมากๆๆๆๆๆค่ะ

6. thanatpongl

thanatpongl เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักมากครับ...หายากมากครับที่จะดำได้ทั้งตัวแบบนี้...ดูแลกันเรื่อยไปน่ะครับ...โมทนากับคุณด้วยครับ

7. panaone99

panaone99 เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็มีน้องหมาตัวหนึ่ง สีดำทั้งตัว เล็บดำ ลิ้นดำ ชื่อเฉาก๊วย เป็นหมาเพศเมีย แต่ฉลาดมาก สามารถยืนสองขาสวัสดีได้ ตอนนี้แก่มากแล้ว เป็นหมาพันธุ์ผสม พ่อเป็นโกลเด้น แม่เป็นเชาเชา ทำหมันแล้ว ตัวอ้วนมาก ดูเหมือนหมีดำ ก่อนที่เราจะมาเมืองนอก เราเอาเขาไปให้แม่ที่ต่างจังหวัด แม่เรารักมาก มีอยู่ครั้งหนึ่งมีคนมางัดประตูหลังบ้าน เฉาก๊วยนอนในครัวหลังบ้าน แม่เราเปิดพัดลมไล่ยุงให้ แต่ไม่ได้อะไรไปเลย แม่เราตื่นขึ้นมาตอนเช้า เห็นประตูโดนงัดแต่ไม่มีอะไรหาย เฉาก๊วยก็ไม่เห่า แต่หลังจากนั้นมา ชาวบ้านเขาก็โจษขานกัน ว่าบ้านนี้เลียงหมี มีชาวบ้านมาถามแม่เรา บ้านนี้เลี้ยงหมีเหรอ แม่เราบอกไม่มีหมีมีแต่หมา แม่เราเลยสืบรู้ว่า พวกวัยรุ่นในซอยที่ติดยามางัดประตู แต่พอเห็นเฉาก๊วยนอนอยู่ นึกว่าหมีเลยแผ่นออกไป แล้วก็พูดกัน บ้านนี้เลี้ยงหมี

8. chivaszy

นี่แหละค่ะข้อดีของการมีน้องหมาไว้เฝ้าบ้าน

ยิ่งเป็นหมาที่เราไปเก็บมาเลี้ยง เค้าจะรักเรามาก มากกว่าชีวิตเค้าซะอีกนะค่ะ

ใครที่ยังไม่มีน้องหมามาอยู่ข้างกาย ยังไงก็ลองพิจารณาน้องหมาเร่ร่อนหรือน้องหมาวัดข้างๆบ้านดูนะค่ะ

เมื่อมีเค้ามาอยู่ด้วยชีวิตคุณจะมีความสุขมากขึ้น (ถ้าใจของคุณรักน้องหมาจริง ไม่ได้ทำเพื่อหวังผลอย่างอื่น)

9. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

หมาที่ไหนจะเป็นหมาเทวดาได้ มันเป็นกรรมของเขาต่างหากที่ทำให้มาเกิดเป็นเดรัจฉาน อย่างมงายสิ