สอบถามท่านผู้รู้ค่ะ เรื่องวัดหรือสถานที่ในกรุงเทพฯรับสาวประเภทสอง บวชเนกขัมมะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ป๊อป อาริ๊, 7 พฤศจิกายน 2011.

1. ป๊อป อาริ๊

ป๊อป อาริ๊ สมาชิกใหม่

เนื่องด้วย เพื่อนที่เป็นสาวประเภทสอง(ยังไม่ได้แปลง แต่มีหน้าอก แต่ดูภายนอกและน้ำเสียงดูไม่รู้)อยากจะบวชเนกขัมมะ เคยไปที่แดนมหามงคล ก็ไม่รับ ล่าสุดไปวัดปทุมวนาราม ก็ไม่รับ เพราะในบัตรประชาชนเป็นนาย แต่กายเป็นหญิง เลยอยากจะทราบว่า มีที่ใดบ้างคะ (ในกรุงเทพฯก็ดีค่ะ)

ป.ล. เนื่องด้วยเคยถือบวชในต่างจังหวัดจะไม่้ค่้อยมีปัญหาเท่าใด เพียงแต่ว่าสะดวกในกรุงเทพมากกว่าค่ะ

ป.ล.2 กราบขอบพระคุณล่วงหน้าที่เสนอแนะและชีนำสถานที่ให้ผู้สนใจได้บวชนะคะ และต้องขออภัยถ้าจะทำให้มีจิตคิดไม่ดีกับบุคคลกลุ่มนี้ ขอเป็นความคิดเห็นที่ดีด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลองไปติดต่อ อ.ดร.หลวงแม่ ทศพร ที่วัดพิชยญาติการาม คลองสาน ดูนะครับ....น่าจะได้...

3. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๊.. มีเหตุผลอะไรทำไมถึงไม่รับ?:mad:

4. หนีนรก

หนีนรก เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    ก็เห็นบอกว่ามีหน้าอก ...คงบวชพระไม่ได้แน่ๆ

แต่ถ้าบวชชี ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ศีล 8 ได้ ทุกเพศทุกวัยอยู่แล้ว

5. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

วัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน จะมีถือศีล8 ช่วงวันโกน และวันพระ และงานสำคัญ ตลอด

อย่างวันโกน ก็แต่งชุดถือศีลไป ร่วมกลุ่มในหอสวดมนต์ได้เลย เพียงแต่ต้องสงบเสงี่ยม

,ลองโทร ถาม พระอาจารย์ โกมุท 085 052556 บอกว่าเราลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีแนะนำมา แต่ โทร ช่วงบ่ายหรือเลยสองทุ่มนะ

6. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีปัญหามาก ก็ไม่ต้องบวชสิครับ บวชกายไม่ได้ก้บวชใจเอา
    พูดดี คิดดี ทำดีก้พอแล้ว
    คนเราใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธานครับ

7. ป๊อป อาริ๊

ป๊อป อาริ๊ สมาชิกใหม่

ขอบคุณทุกๆ่านที่แนะนำและให้ความคิดเห็นมาค่ะ จะนำไปบอกให้เพื่อนได้ทราบ

ส่วนเรื่องที่ไม่รับเพราะเขาไม่สะดวกในการที่จะให้นอนกับผู้หญิงหรือผู้ชาย กระมังคะ

ส่วนตัวแรกๆก็คิดเหมือนคุณ suratept นะคะ และเคยได้คุัยแล้ว เืพื่อนเองก็ให้เหตุผลว่าโดยปรกติก็พูดดี คิดดี ทำดีอยู่แล้ว แต่อยากปฎิบัติถือศีลและสมาธิได้เต็มที่บ้าง(2-3วัน) เพราะที่อยู่อาศัยและสภาวะแวดล้อมในการทำงาน ไม่เหมาะสำหรับกิจเหล่านี้

ส่วนตัวเองก็คิดว่าถ้าคิดใฝ่ในทางดีทีก็เลยสนับสนุน และมาสอบถามทุกๆท่านที่มีจิตเมตตาที่นี่ค่ะ

ขอบพระคุณทุกๆท่านอีกครั้ง และยังต้องการทราบสถานที่ที่สามารถปฎิบัติค้างได้เพิ่มอีกนะคะ