สอบถามปัญหาเรื่องศีลครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Safetyman, 12 พฤษภาคม 2012.

1. Safetyman

Safetyman Active Member

11 พฤษภาคม 2012
    จะซื้อรถมาใช้ในครอบครัวครับ และคุยกับแม่แล้ว จะใช้ชื่อแม่ซื้อรถเพราะจะได้สิทธิคืนภาษี รถคันแรก แม่บอกว่าแม่จะเซ็นต์เป็นผู้ซื้อ และแม่เป็นผู้ครอบครองรถ (ตามกฎหมาย) โดยที่เงินทุกบาทผมจะเป็นคนจ่าย และแม่ตั้งใจให้ผมเป็นคนขับใช้รถคันนี้ (ในทางปฏิบัติเหมือนผมเป็นเจ้าของนั่นแหละ) ถามว่าผมจะผิดศีล ข้อ 2 และ ข้อ 4 ไหม ผมไม่แน่ใจครับครับ (ถ้าจะใช้ชื่อผมเองเป็นผู้ครอบครอง จะไม่ได้สิทธิคืนภาษารถคันแรก และผมก็กลัวแม่จะว่าอีกประหยัดเงินได้เยอะ ทำไม ไม่ทำ แต่ปกติผมก็ส่งเงินให้แม่ใช้ทุกๆเดือนครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  2. เฟลม

เฟลม สมาชิก

11 สิงหาคม 2011
    เราก็นึกเสียว่าเป็นการเสียภาษีให้กับประเทศชาติ ถือว่าเป็นการทำทานอย่างหนึ่ง
    ก็ลองพิจารณาดูครับ

3. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ศีลข้อมุสา
    คือมุสาแล้ว คนที่เสียประโยชน์ไหม หากเสีย ก็ผิดศีลค่ะ
    จะทำ ยังไม่ได้ทำ ยังไม่เชิงผิดนะ
    สาธุ

4. Safetyman

อนุโมทนาครับ ขอบคุณครับ
    ไม่แน่ใจ นะครับ ลองพิจารณาตามที่ผมคิดนะครับ

ก็คือ ใช้ชื่อ แม่ของตนเองใช้สิทธิ์ซื้อรถคันแรก --> ในทางกฎหมาย ก็มุสา ไม่ได้อยู่แล้ว
    ตัวเราจ่ายเงิน ซื้อรถคันนี้ให้แม่
    และ แม่เป็นเจ้าของรถตามกฎหมาย
    และแม่ก็อนุญาตให้ เราใช้งานรถคันนี้ (ก็ไม่ได้ นำของคนอื่นมาใช้โดยไม่อนุญาต)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2012
  5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีนี้ จะถือว่าผิดศีลหรือไม่ คิดว่าน่าจะขึ้นอยู่กับการตั้งเจตนาในเบื้องต้นค่ะ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จะซื้อรถมาใช้ในครอบครัว

ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ ผมก็โอนเงินให้แม่ไปซื้อครับ

...โอนแล้ว เงินก็เป็นของแม่ แม่เป็นเจ้าของรถ

แม่ให้รถเรา นั้นก็เป็นสิทธิของแม่แล้ว

รัฐบาลเขาให้กติกามาอย่างนั้น เราก็เดินตามกติกา

7. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

กรรม คือ ธรรมแสนประณีต
    ควรเร่งรีบวิเคราะห์ก่อนพบปัญหา
    ทำกิจใดควรเพ่งคิดพิจารณา
    เจตนา คือต้นเหตุวิบากกรรม

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    คุณแสนสวาทกล่าวได้ถูกต้องครับ

ตอนนี้อยู่ที่ว่า เจ้าของกระทู้เจตนาคือไม่อยากเสียเงินเพิ่มเยอะ

ถ้าคิดมาก เกรงกลัวต่อบาป ... ก็อย่าไปทำครับ

ผมแค่หาทางออกให้ ... เราทำตามกติกาบ้านเมือง เขาให้สิทธิเราก็ทำตามสิทธิ

อีกอย่างรถที่ซื้อก็เป็นรถที่ใช้ในครอบครัว ไม่ใช่รถของเจ้ากระทู้คนเดียว

แต่ถ้ารถคันนี้ที่จะซื้อเจ้าของกระทู้ใช้คนเดียว ... ผิดแน่นอนครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2012
  9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กรรม คือ ธรรมแสนประณีต
    ควรเร่งรีบวิเคราะห์ก่อนพบปัญหา
    ทำกิจใดควรเพ่งคิดพิจารณา
    เจตนา คือต้นเหตุวิบากกรรม

สาธุค่ะเฮียปอ คุณแสนสวาท....

10. Safetyman

ขอบคุณครับ
    ในคำแนะนำ