สอบถามปัญหาในการฝึกอาโลกสิณ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ตุปั๊ดตุเป๋, 1 มีนาคม 2018.

1. ตุปั๊ดตุเป๋

ตุปั๊ดตุเป๋ Active Member

17 พฤศจิกายน 2017

หนูขออนุญาตเกริ่นเล่านิดนึงนะคะ ว่าเจตนาในการฝึกกสิณนั้น สืบเนื่องจาก หนูได้ฝันเห็นหลวงพ่อฤาษีฯ ท่านมาบอกให้ฝึกอาโลกสิณ ซึ่งหนูไม่เคยรู้จักอาโลกสิณมาก่อน หนูเลยตรวจสอบก่อน ว่าตัวเองฝันฟุ้งซ่านกินมากหรือเปล่า พอหาข้อมูลแล้วทราบว่า มีอาโลกสิณอยู่จริงๆ ประกอบกับได้สอบถามอาจารย์อีกท่านหนึ่ง ท่านก็ช่วยตรวจสอบให้ ว่าหลวงพ่อท่านเมตตา มาบอกให้ฝึกจริง เลยตัดสินใจว่าจะฝึกกสิณนี้

หนูหาข้อมูลการฝึกและตามหาอุปกรณ์ คือ ลูกแก้ว ตามที่เจอคำสอนหลวงพ่อฯ และเนื่องจากไม่สะดวกในการฝึกกับแสงสว่าง เลยคิดว่าฝึกกับลูกแก้วดีกว่า ซึ่งลูกแก้วที่สั่งไปทางร้านจะจัดส่งให้อีกสิบกว่าวัน

โดยปกติหนูนั่งสมาธิ ทุกวัน วันละ ๓๐ นาที การทำสมาธิของหนู ก็ตั้งจิตไว้ที่ฐานจิตทุกครั้งไม่ส่งออกนอก ทุกครั้งเมื่อจิตนิ่งรวมลงก็จะสงบดี ไม่มีภาพอะไรแทรก

มีวันสองวันมานี้ที่ ตัดสินใจว่าจะต้องฝึกกสิณควบด้วย เมื่อจิตนิ่งลงไปแล้ว มันปรากฏเป็นภาพลูกแก้วใสขึ้นมาเองนะคะ โดยที่หนูไม่ได้ไปคิดอะไรถึงลูกแก้วเลย ในเวลานั้น ตอนแรกหนูก็งง ว่าลูกแก้วมาจากไหน เพราะทำสมาธิมานานปี ไม่เคยเห็นเลยสักครั้ง พอสักพัก ก็เลยดูลูกแก้วอยู่เฉยๆคะ

ลูกแก้วที่ตามดูไป เป็นลูกแก้วใสก็จริง แต่ว่าในลูกแก้วมีภาพปรากฏขึ้นมากมายเลยคะ หนูก็ตามดู รู้ว่ามี แต่ไม่ได้ตามไปปรุงแต่งภาพที่มันเกิด ภาพที่เห็นก็มีภูเขาป่าไม้บ้าง ผู้คนบ้าง บ้านเมืองบ้าง ซึ่งเราไม่เคยไป ไม่เคยรู้จักผู้คน หรือ สถานที่เหล่านั้นเลย ภาพที่ปรากฏก็เป็นภาพสีนะคะ แต่สีไม่ได้แจ่มใส เห็นเหมือนเวลาเราใส่แว่นกันแดดไปเที่ยว หรือขับรถนะคะ

ภาพก็ผุดกันขึ้นมาเรื่อยๆต่อเนื่อง แต่ใจหนูที่ดูอยู่ก็สงบดีนะคะ ไม่ได้วอกแวกปรุงแต่งไปกับภาพที่เกิด ดูอยู่เฉยๆ จนครบเวลาและหนูถอนออกจากสมาธิ

ปัญหาที่หนูอยากรบกวนสอบถาม คือ

๑. หนูสามารถฝึกกสิณโดยอาศัยลูกแก้วที่ปรากฏในสมาธิได้หรือไม่คะ? หรือควรฝึกเมื่อได้รับลูกแก้วของจริงมาแล้ว ซึ่งต้องรอประมาณสิบกว่าวัน

๒. ถ้าสามารถฝึกกับลูกแก้วที่ปรากฏในสมาธิได้ ภาพที่ผุดมาเรื่อยๆ เมื่อไหร่มันจะหมดคะ หนูก็ดูอยู่เฉยๆ ก็ไม่เห็นภาพจะเลิกผุดในลูกแก้วเลย เราควรจะต้องทำอย่างไรต่อไปคะ

เป็นกระทู้แรกของหนูในเว็บนี้ ถ้าเรียบผิดเรียงถูกยังไง ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

และขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับผู้ที่เข้ามาให้คำชี้แนะแนวทางแก่หนู เป็นธรรมทาน เพื่อนำไปพัฒนาต่อคะ