สอบถามผู้รู้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย r_non, 3 ตุลาคม 2009.

1. r_non

r_non Active Member

30 กรกฎาคม 2008
    ถ้าเราจะนำพระบรมสารีริกธาตุ ไปถวายวัดหรือสำนักวิปัสนา จะต้องใช้ขนาดปริมาณมากน้อยแค่ใหน
    จึงจะเหมาะสมครับ และเวลาถวายๆ แบบถวายสังฆทานพระพุทธรูปหรือเปล่าครับ[​IMG]อยากจะถวายให้วัดป่าบ้านนอกครับที่ห่างไกลความเจริญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2009
  2. jijiji

jijiji เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ดิฉันเคยไปถวายค่ะที่วัดต่างจังหวัด ที่จังหวัดสุริทร์ ชื่อว่าวัดราชวิถีค่ะ
    ก็ประมาณนึงไม่น้อยเกินไป ซึ่งดิฉันได้ใส่ผะอบเจดีย์ใส่ประดับตกแต่งมี
    เพรชนิลจินดาทอง(ที่ร้านขายเครื่องสังฆ์พันธ์มีจำหน่าย)และก็ตู้ที่เป็นเหมือนครอบแก้วค่ะ แล้วก็ต้องไม่ลืมทำป้ายที่เป็นแบบหินอ่อนใหญ่สักหน่อยที่ป้ายเป็นคำบูชาพระบรมสารีริกธาตุน่ะค่ะ ที่ทำป้ายไม่เล็กเกินไปเพราะว่าให้ชาวบ้านที่มาสักการะอ่านมองเห็นชัดๆน่ะค่ะ เพราะต่างจังหวัดจะมีผู้สูงอายุมาวัดกันมาก แต่ต้องแจ้งทางวัดก่อนว่าเราจะอัญเชิญมาถวาย ทางวัดก็จะกำหนดวันดีมาให้แล้วก็เตรียมพิธีสวดมนต์ เพื่ออัญเชิญน่ะค่ะ ชาวบ้านที่ทราบข่าวก็มาร่วมด้วยค่ะ ที่ดิฉันทำมาเป็นแบบนี้ค่ะ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นยังไงกันบ้าง
    ////// แต่ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไรทางครอบครัวกับชาวบ้านก็นำอาหารไปถวายเพลพระแล้วก็ถวายปัจจัย ไม่ยุ่งยากอะไร แล้วก็ไม่สิ้นเปลืองมากด้วยค่ะ

////// อนุโมทนา สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ด้วยคนค่ะ