สอบถามผู้รู้ค่ะ การสวดมนต์ คาถาชินบัญชร 108 จบ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย dekmuanglong, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. dekmuanglong

dekmuanglong สมาชิก

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะคะ ต้องการจะสวดชินบัญชร 108 อยากทราบว่า
    • ก่อนสวด ต้องปฏิบัติตนอย่างไรบ้าง
    • สวดอยู่ที่บ้าน หรือ ไปที่วัดระฆังดีค่ะ
    ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ เพื่อการปฏิบัติตนที่ถูกต้อง
    ขอบคุณมากค่ะ

2. a9

a9 Active Member

23 พฤศจิกายน 2008
    ผมสวดชินบัญชร 108 จบ โดยจุดธูปบูชาพระตามกำลังวัน(ควรมีพระประจำวันยิ่งดีครับ) อธิษฐานถึงพระรัตนตรับ และที่สุดคือสมเด็จโตฯ ขออนุญาตสวดมนต์และสิ่งที่ดีๆให้ตัวเองและครอบครัว ที่ห้องพระที่บ้านก็ได้ เทวดาที่บ้านจะได้ร่วมอนุโมทนา ..... ผมขอร่วมอนุโมทนาด้วยครับทุกครั้งที่ท่านสวดมนต์ 108 จบ หรือจะ ชินบัญชรเท่าอายุ + 1 จบก็ได้ครับ (อายุ 35 ก็สวด 36 จบ)

3. a9

a9 Active Member

23 พฤศจิกายน 2008
    เกือบลืมบอก ถ้าตั้งใจสวดชินบัญชร 10 8 จบแล้ว ต้องสวดให้ได้อย่างตั้งใจไว้นะครับ ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง 15 นาที (ถ้าเริ่มสวดยังไม่คล่องก็อาจจะ 3 - 4 โมง) หุหุ...ทรมานน่าดู

4. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เสียงแหบเสียงแห้งแน่ เตรียมน้ำอุ่นไว้ข้างๆนะครับ งดน้ำเย็น

5. BlueNude

BlueNude เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เคยอ่านมาคับ ว่ามีชายผู้หนึ่งที่ ทั้งเนื้อทั้งตัวมีเงินอยุ่ไม่กี่บาท ก็เลยตั้งใจสวดให้ครบ ปรากฏว่า วันเดียวกันนั้นเอง ก็มีคนติดต่อเรื่องงานเข้ามาเลย ได้เงินมาใช้ด้วย ประมาณนี้ครับ

• ก่อนสวด ต้องปฏิบัติตนอย่างไรบ้าง
    ก่อนสวดก็เตรียมตัวเตรียมใจครับ ทำใจให้บริสุทธิ์ รักษาศีล ทำสมาธิจิตตั้งมั่น ระลึกนึกถึง หลวงพ่อโตครับ

• สวดอยู่ที่บ้าน หรือ ไปที่วัดระฆังดีค่ะ
    สวดที่ไหนก็ได้ครับ นับให้ครบ และตามข้างต้นก็พอครับ

6. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถาชินปัญชร (ฉบับเดิม) ต้องหาดูจากหนังสือของสำนักปู่สวรรค์ สมเด็จโตมาสวดให้ฟังเลย รีบไปศึกษาที่นั่นเสีย

7. dekmuanglong

dekmuanglong สมาชิก

ขอขอบพระคุณ ทุก ๆ คำตอบ ที่ให้การช่วยเหลือค่ะ

ขอขอบพระคุณ ทุก ๆ คำตอบ ที่ให้การช่วยเหลือค่ะ