สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการถวายพวงมาลัยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย อาทหล่อ, 28 เมษายน 2010.

1. อาทหล่อ

อาทหล่อ สมาชิก

คือ ตอนสวดมนต์น่ะครับมักจะนำพวงมาลัยถวายให้พระ โดยการนำพวงมาลัยไปคล้องที่คอพระทีนี้มีคนบอกว่า พระไม่ใช่นักร้อง ให้ถวายด้านล่าง คืออยากทราบว่ามันไม่เหมาะหรอครับที่นำพวงมาลัยไปคล้องที่คอพระน่ะครับเพราะไม่รู้ว่าจะนำไปวางไว้ตรงไหนน่ะครับ เอาวางไว้ด้านล่างหิ้งก็เกรงว่าจะไปเลอะเทอะขี้เถ้าธูป แล้วเคยได้ยินบางคนบอกของถวายพระไม่ควรเอาไว้ที่ต่ำ พอเอาไว้ที่คอพระก็บอกไม่เหมาะสม เลยไม่รู้จะเอายังไงน่ะครับ เรื่องแบบนี้มันไม่สมควรจริงหรือเป็นแค่ความเชื่อหรือขึ้นอยู่กับเจตนาน่ะครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปกติผมจะมีจานเล็กๆ....ไม่ก็พาน....ใส่พวงมาลัยหรือดอกไม้ถวายครับ.....

ไม่เคยคล้องครับ....เพราะอย่างไรก็เห็นว่าไม่ควรอยู่แล้วครับ(ถ้าเป็นพระพุทธองค์จริงๆจะให้ผมเอาพวงมาลัยไปคล้องพระศอ...ผมก็ไม่กล้า)....ไม่คุณก็คล้องดู..แล้วดูว่างามไม.....ถ้าไม่งามก็หาวิธีที่เหมาะสมกับพระพุทธองค์นะครับ........

3. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

ปรกติจะถวายใน แจกัน พาน หรือที่ๆเค้าจัดไว้ให้น่ะครับ ถ้าไม่มี ก็ถวายที่องค์ท่าน เช่น ถ้าเป็นปางแบบนั่ง ก็จะถวายที่ตักท่าน แถวๆมือน่ะครับ ถ้ายืน ก็ถวายไว้ โดยการคล้องที่มือท่านน่ะครับ ( อันนี้ความเชื่อของผมเองนะครับ ผมเชื่อว่า ถวายที่องค์ท่าน เหมือนเราได้ถวายท่านโดยตรงจริงๆน่ะครับ ^^ )
    สุดท้ายนี้ ผมอยากแนะนำว่า ทำให้เหมาะสม แล้วสบายใจดีกว่านะครับ จะได้จิตใจไม่มัวหมองเนอะ

อ้อ เรื่องคล้องพระศอท่าน อย่าเลยดีหว่าครับ ^^

4. อาทหล่อ

อาทหล่อ สมาชิก

เออจะมีผู้รู้มาตอบอีกเปล่าครับ คือที่คล้องที่คอนี่ในกรณีบูชาในบ้านน่ะครับ ไม่ได้กราบไหว้ที่วัด ต้องใช้หลักการเดียวกันเปล่าครับเพราะพระที่บ้านองค์ท่านจะเล็กน่ะครับแล้วพวกมาลัยจะใหญ่หน่อย เลยไม่รู้จะวางไว้ที่ไหนน่ะครับ ก็เลยต้องคล้องที่คอคือก็พอดีกับองค์ท่านนะครับ อย่างนี้จะได้ไหมครับ หรือยังไม่เหมาะอยู่ดี เพราะที่หิ้งพระจะมีหลายองค์ครับแล้วตรงที่วางเครื่องถวายก็น้อยไปหน่อยน่ะครับเลยไม่รู้จะถวายให้ท่านยังไง ถ้าไม่เหมาะสมอีกก็กะว่าจะลดปริมาณพวงมาลัยน่ะครับ เพราะทุกทีก็ต้องการถวายถึงตัวท่านน่ะครับถ้าไม่เหมาะสมจะได้วางไว้ตรงที่เครื่องถวายน่ะครับ

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วางไว้ตรงที่เครื่องถวายครับ.....

ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่หรือพอดีอย่างไร...ก็ไม่ควรคล้องพระศอครับ..........

ไม่ว่าที่บ้านที่วัดหรือที่ใหนๆ...ควรทำเหมือนกันครับ......

6. ชัชช

ชัชช เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    ไม่ว่าจะไหว้ที่บ้าน ที่วัด หรือที่ไหนก็ตามแต่ ก็ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะนำพวงมาลัยไปคล้องคอพระครับ เพราะดูไม่เหมาะสมโดยประการทั้งปวง ทางที่ดีควรหาพานมาวางจะดีกว่าครับ ( ไม่รู้ว่าที่บ้านของคุณเป็นโต๊ะหมู่หรืว่าหิ้งพระ ) ขออนุโมทนาในกุศลจิตที่สวดมนต์ไหว้พระและถวายพวงมาลัยดอกไม้ ครับ...