สอบถามรูปหล่อหลวงปู่ทวดครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pardy, 17 พฤษภาคม 2011.

1. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สอบถามที่มาหลวงปู่ทวดองค์นี้หน่อยครับ
    เป็นของคนรู้จักกันฝากนำมาถามเพื่อหาที่มาที่ไป
    ....ว่าเป็นของวัดไหน ปีอะไร หลวงพ่อรูปใดจัดสร้าง
    หรือว่า เป็น ของเก๊ ปลอม ครับ .....

dencee

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2011
  2. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ไม่เคยเห็นเลยครับพี่pardy เข้ามาช่วยลุ้นครับผม

3. pardy

ขอบคุณมากครับพี่ ตัวผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ตอบเจ้าของพระไม่ถูกก็เลยนำมาลงถามครับ

4. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    <table width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td> สอบถามที่มา ก็ต้องบอกว่า สงสัยจะมาจากที่นี่

พระหลวงปู่ทวด ทองคำ 2411 ถวาย ร ๕ วัดพระแก้ว
    </td></tr> <tr valign="top" bgcolor=""><td> รายละเอียด </td><td> : -</td></tr></tbody></table>

เป็นพระรูปหล่อ (หล่อโบราณ มีรอยตะเข็บทั้งสองข้างตรงรอยหล่อประกบขององค์พระ ) ขนาดห้วยคอ สลักชื่อ หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด " สมเด็จเจ้าพะโคะ " บ่าซ้าย(สังฆาฎิ) สลักอายุ ๙๙ ปี ทองคำ ถวาย ร.๕ วันขึ้นครองราชย์ วันที่ ๑๑ พฤศจิกายน ๒๔๑๑ พิธีวัดพระแก้วฯ สร้างและปลุกเสกโดยหลวงปู่ทวด , ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี) ฯ ล ฯ

ลอง เอาคำนี้หาในgoogle ดู สิครับ เหมือนองค์นี้เป๊ะ:d

พระหลวงปู่ทวด 2411 ถวาย ร ๕ วัดพระแก้ว

ข้อความทั้งหมดเอามาจากเนต...เอามาให้..อ่านกันเล่นๆ

http://www.thaimarketcenter.com/eco...?pg=41&txtkeysword=&select1=&txtCategoryID=54

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2011
  5. pardy

ขอบคุณมากครับพี่ จะได้บอกเจ้าของเค้าได้ว่าเป็นของเก๊
    ฝีมือผีครับ

6. ลำปางหนา

ลำปางหนา เป็นที่รู้จักกันดี

ออกวัดพะโค๊ะ หรือเปล่าครับ มีสัญลักษณ์เหมือนวัดพะโค๊ะ ด้านล่างพังพานเลยครับ แต่ไม่ทราบรุ่นไหน

7. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตามคุณ party อีกเสียงครับแต่ของผมผิดก็คำเดียวครับ คือพูดว่าดูง่าย

8. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    วัดช้างให้ ก็เคยออกพิมพ์แบบนี้ครับ เคยได้มาจากวัด (บ้านใกล้วัด) แต่จะคมสวยกว่านี้มาก ครับ

9. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    เรียนท่านเจ้าของกระทู้ ลองดู รายการที่46

เอามาจากหนังสือพระเมื่อ20ปีที่แล้ว ...เจอใน เนต อีกแหระครับ ...^^

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

10. Paypsusuarals

Paypsusuarals สมาชิกใหม่

5 มิถุนายน 2011
    ออกวัดพะโค๊ะครับ สัญลักษณ์หลักๆคือมือถือลูกแก้ว ฐานเขียนว่าสมเด็จเจ้าพะโค๊ะครับ

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สำหรับเนื้อเป็นแค่ทองเหลืองธรรมดา
    สำหรับพิมพ์เป็นแค่พื้น ๆ ทั่วไปที่เห็น ๆ
    แต่สำหรับภาพไม่ธรรมดาเลยถ่ายดีมาก ยอด ยอด

12. pardy

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของทุกท่านนะครับ
    ผมจะได้ไปบอกเล่ากับเจ้าของพระได้

สำหรับภาพถ่ายนี่ผมวานให้รุ่นน้องที่ทำงานช่วยถ่ายให้ครับ:cool: