สอบถามสถานที่ปฏิบัติธรรม สำนักสงฆ์ถ้ำผาปล่อง

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย jackey, 15 กรกฎาคม 2006.

1. jackey

jackey Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2005
    เรียนถามเพื่อนๆชาวพลังจิตทุกท่าน

คือผมอยู่กรุงเทพฯ แต่ประสงค์จะไปปฏิบัติธรรม ณ สำนักสงฆ์ถ้ำผาปล่อง
    แต่ความรู้ด้านกรรมฐานผมนั้นเท่าห่างอึ่ง อยากจะทราบว่าผมสามารถจะไปได้ไหมครับ บรรยากาศเป็นอย่างไร และวิถีชีวิตการปฏิบัติเป็นอย่างไร มีกำหนดเวลาอะไรบ้างหรือเปล่า แต่งตัวกันอย่างไร และไปอย่างไร

ขอโทษที่ถามมากนะครับ แต่ผมอยากไปปฏิบัติธรรมจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ (f)

2. กิมท้ง

กิมท้ง เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood)
    *การปฏิบัติก็เริ่มจากหางอึ่งทุกคนแหละจ้ะ แต่เราก็ควรพยายามปฏิบัติให้เท่าตัวอึ่งหรือใหญ่กว่าอึ่ง อย่าไปกลัววิตกกังวลล่วงหน้า อย่าไปท้อแท้ท้อถอยนะจ๊ะ จงสร้างกำลังใจให้เข้มแข็ง ตั้งใจให้มั่นแล้วไปให้ถึงฝั่ง และไม่มีสำนักไหนปิดกั้นคนที่ต้องการดีหรอกจ้ะ ยกเว้นก็แต่เราจะปิดกั้นตัวเราเอง
    *ถ้าไปถึงได้จริง ก็จะรู้เองจ้ะ ;ลองติดต่อสอบถามตามศูนย์ต่างๆดูซิจ้ะ

3. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าอยากจะไปปฏิบัติจริงๆ ก็ควรที่จะเป็นชุดสีขาวหรือเสื้อขาวครับ...
    เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมเพราะว่าเป็นวัดป่าจริงๆ อยู่บนเขารับรองได้ว่าบรรยากาศดีมาก...เมื่อได้ไปสัมผัสแล้วจะติดใจ...แต่ผมว่าลองไปดูด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ...

วัดถ้ำผาปล่อง (หลวงปู่สิม) อยู่เลยวัดถ้ำเชียงดาวไปเล็กน้อย ไปตามทางถนนลาดยางของหมู่บ้านนะครับ หาง่ายมีป้ายบอกทางอยู่...อย่าไปกังวลเรื่องการปฏิบัติครับทำใจให้สบาย...ทำใจให้พร้อม...ทุกอย่างอยู่ที่ตัวของท่านเองครับ...(ถ้ากลัวเหงาหาเพื่อนไปด้วยก็ดีครับ)

ที่สำคัญครับขอให้มีความตั้งใจจริงๆ ขอให้มีความเจริญในการปฏิบัติธรรมครับ..ขออนุโมทนา(verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2006
  4. jackey

jackey Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2005
    สอบถามคุณ varanyo หน่อยนะครับ

ถ้าผมติดขัดอะไรจะมีพระหรือเพื่อนผู้ปฏิบัติให้ถามได้หรือเปล่าครับ กลัวไปแล้วลอยเติ่ง

5. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    พระอาจารย์ท่านจะแนะนำให้คุณเองครับ...ยิ่งถ้าคุณยังไม่เคยมาปฏิบัติเลย...
    ขอให้ปฏิบัติตามที่ท่านแนะนำก็แล้วกัน...ที่สำคัญที่สุดก็คือจิตใจของคุณนั่นเอง...ขอให้มีความพร้อม...เตรียมอุปกรณ์ในการไปปฏิบัติให้พร้อมด้วย...

ดูรูปสถานที่วัดถ้ำผาปล่องเป็นกระสัยเรียกน้ำย่อยครับ...

รับรองได้ว่าบรรยากาศดีมากครับสงบเงียบเหมาะในการปฏิบัติภาวนา

ขออนุโมทนาครับ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...

ไฟล์ที่แนบมา:

6. putipongb

putipongb เป็นที่รู้จักกันดี

โทรไปที่053-495100 สอบถามได้ครับ ประธานสงฆ์ชื่อท่านอาจารย์เมธา แต่โทรศัพท์จะอยู่ที่โรงครัวซึ่งชั้นบนเป็นที่พักของแขกและแม่ชี ขอคุยกับแม่ชีแนมก็ได้ครับ ท่านเป็นผู้ดูแลที่พักและอาหารเป็นหัวหน้าแม่ชีที่นั่น ไปเถอะครับ สถานที่ศักสิทธิ์ของพระอรหันต์ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. พามมะวดี

พามมะวดี เป็นที่รู้จักกันดี

------------------
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    :'(

8. พามมะวดี

ก่อนไปถ้ำผาปล่อง
    แนะนำว่าให้หาอ่านประวัติความเป็นมาของถ้ำผาปล่อง
    ซึ่งเป็นสถานที่มีความสำคัญมาก เกี่ยวข้องกับพระพุทธศาสนามาก
    ขอให้สำรวมกาย วาจา ใจ ทุกย่างก้าว
    บรรยากาศเงียบ สงบ อากาศเย็น ต้นไม้เยอะ
    เคยไปกับ. เป็นความจดจำที่ไม่รู้ลืม
    ไปนั่งภาวนาข้างบน สงบมาก เหมือนหลุดไปอีกเมือง
    ไม่อยากกลับกรุงเทพฯ มาทำงานอีกเลย

ใกล้ๆกันเป็นภูเขาหลวง เคยฟังหลวงตาม้า
    ท่านพูดว่า ภูเขาหลวงมีครุฑมาก เป็นเมืองใหญ่ของครุฑ

เคยไปถ้ำผาปล่อง 2 ครั้ง
    ไปครั้งแรกตั้งใจไปกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์
    ไปครั้งที่สอง ไปเพื่อรำลึกสถานที่ ที่เคยภาวนา ด้วยกันกับ.
    ก่อนที่อีกคนจะ มุ่งบวชตลอดชีวิต

เคยอ่านหนังสือท่านพระอาจารย์เปลี่ยน
    ท่านกล่าวถึงชายที่สูงหลายเมตร ผมรุงรัง ที่ถ้ำผาปล่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2015
  9. พามมะวดี

ที่มาข้อมูล : :: �ҹ�����ѡ� :: :: ��ҹ - ����Ҩ���������¹ �ѭ�һ����

ถ้ำผาปล่องอยู่ทางทิศเหนือของถ้ำเชียงดาว อ.เชียงดาว
    พระอาจารย์ทองสุก เล่าว่า ถ้ำผาปล่องเดิมเป็นเพียงรูถ้ำ
    หลวงปู่สิม พุทธาจาโร อยู่อย่างง่ายๆ เอาไม้ไผ่กั้นเป็นห้องของท่าน
    พื้นกระดานเป็นฟากไม้ไผ่ ทางเดินจงกรมก็เป็นไม้ไผ่
    (ต่อมาท่านก็ยังอยู่ที่เดิมตรงที่เป็นเตียงท่าน) น้ำก็หายาก
    บางวันพระก็ไม่ได้อาบน้ำ น้ำดื่มก็ใช้ปี๊บมาต้มน้ำกิน
    ให้กระบอกไม้ไผ่เป็นถ้วยน้ำดื่ม ทุกองค์ทนกันได้เพราะมาปฏิบัติธรรม

ปกติพระอาจารย์เปลี่ยนจะมาสรงน้ำหลวงปู่สิมทุกวัน
    แต่มีวันหนึ่งอาจารย์ทองสุกและพระองค์อื่นๆ เดินล่วงหน้ามาก่อน
    พระอาจารย์เปลี่ยนเดินมาองค์เดียว เมื่อมาถึงเชิงเขาวัดถ้ำผาปล่อง
    (ที่ลานจอดรถในปัจจุบัน) ยังเป็นป่าทึบอยู่ ได้ยินเสียงเดินออกมาจากป่าข้างหน้า
    ตอนแรกคิดว่าเป็นช้าง แต่เมื่อมาประจัญหน้ากลับเป็นยักษ์
    มีขนเต็มหน้าอก รุงรัง สูงราว 6 ศอก (3 เมตร) มีนัยน์ตาสีแดง
    ยืนขวางอยู่ที่ชายป่า รูปร่างล่ำสันแข็งแรงใหญ่โตมาก
    ในขณะนั้นคิดว่าถ้ามีคน 6 คน ก็ยังสู้ยักษ์ตนเดียวนี้ไม่ได้
    ส่วนท่านก็มีเพียงย่ามใบเดียว ไม่มีอะไรเป็นอาวุธเลย
    จึงได้แต่ยืนจ้องกันอยู่สักครู่หนึ่ง ยักษ์ก็หันหลังเดินเข้าป่าไป
    ท่านจึงเดินขึ้นเขาไปสรงน้ำหลวงปู่สิม แต่ก็ไม่ได้เล่าให้ท่านฟัง
    พึ่งมาเล่าในตอนหลัง