สอบถามอาการเวลานั่งสมาธิครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย LiveEarth, 27 ตุลาคม 2011.

1. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    ผมนั่งภาวนา นะมะพะธะ สักครู่หนึ่ง ผมมีอาการ 3 อย่าง
    1.ผมรู้สึกว่าผมตัวเล็กมากอยู่ในโพรงไหนสักแห่งหนึ่ง
    2.ตัวผมเริ่มเอนเอียงไปทางด้านซ้ายเหมือนจะล้มให้ได้เลยครับ
    3.ผมรู้สึกว่าตัวผมเริ่มหมุนทวนเข็มนาฬิกาอยู่สักพักหนึ่งนานพอสมควร

ทั้ง3อย่างนี้เริ่มตามลำดับที่ผมเขียนเลยครับ แต่ข้อ2กับ3นี่เป็นพร้อมๆกันเลย
    ผมเลยอยากสอบถามว่าอาการอย่างนี้มันถึงขั้นไหนของสมาธิแล้วครับ แล้วถ้าผมภาวนา นะมะพะธะ ผมจะทำได้ถึงฌาณ4เลยหรือเปล่าครับ รบกวนช่วยตอบคำถามด้วยครับ ขอบคุณมากครับ และขออนุโมทนาสาธุกับผู้ให้คำตอบผมด้วยครับ

2. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

1.ผมรู้สึกว่าผมตัวเล็กมากอยู่ในโพรงไหนสักแห่งหนึ่ง
    2.ตัวผมเริ่มเอนเอียงไปทางด้านซ้ายเหมือนจะล้มให้ได้เลยครับ
    3.ผมรู้สึกว่าตัวผมเริ่มหมุนทวนเข็มนาฬิกาอยู่สักพักหนึ่งนานพอสมควร

อาการทั้งหมดทั้งหลายนั้นให้วัดที่กำลังใจ
    ถ้าหากเกิดอาการ แล้วมันไม่นิ่งไม่สงบ หนัก อึดอัด
    แปลว่า ปฏิบัติผิด ให้ทำไหม่

แต่ถ้าเกิดอาการ แล้วเบา สบาย โปรง โล่ง สงบ นิ่ง
    นั้นปฏิบัติถูก และเรียกอาการต่างๆว่า ปีติ

ให้ ปฏิบัติภาวณาไปเลย ไม่ต้องสนใจอาการทางกายทั้งหมด
    ประคองจิตเอาไว้ อย่าไปสนใจ

3. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

หัดใหม่ๆ อย่าเพิ่งถามหรืออยากรู้ว่าถึงขั้นไหนแล้ว ได้ขั้นไหนแล้ว มันเป็นกังวล เป็นห่วง ก้าวหน้ายากและลำบาก

นักภาวนาหลายท่านต้องย่ำเดินที่เดิม เพราะมาห่วงอยู่แต่ว่า ตอนนี้เราอยู่ขั้นไหนแล้วหนอ ชั้นไหนแล้วหนอ

ได้ถึงที่สุดแห่งความสงบจนคล่องแล้วค่อยมาไล่บี้กันอีกทีว่า แต่ละขั้นเป็นอย่างไรบ้าง

ของผมเกือบ 10 ปีแล้ว ยังตามเรียนรู้อาการของแต่ละขั้นยังไม่หมดเลย ขนาดทำทุกวัน วันละเป็นร้อยรอบ เพราะอารมณ์แต่ละขั้น บางครั้งเข้าไปแล้วยังมีอารมณ์ธรรมต่างกันเลย

สภาพจิตของ จขกท ตอนนี้ ถ้าผ่านปีติทั้งหมดนี้ได้ ก็เข้าสู่ความสงบอยู่เบื้องหน้าทันที สนใจคำภาวนาให้มากกว่านี้ ถ้ายังมาติดอาการทางกายแบบนี้ มันเดินได้ช้า

อยากก้าวหน้าต้องไม่ใส่ใจกายนะครับ

เจริญธรรม

4. korea_me

korea_me เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    เป็นคล้ายๆกันค่ะ นั่งแล้วรู้สึกตัวเอนไปข้างหน้าเรื่อยๆ

5. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์แก่ผมมากจริงๆ ^_^

6. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านแล้วดีขึ้นแยอะเลยครับ.................

7. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ถึงขั้น "วิตก วิจาร"
    และถ้าภาวนา นะมะพะธะ ก็ไม่ได้ทำให้ถึง ฌาน(ชาน) ๔ คุณลองศึกษาการปฏิบัติสมาธิให้ดี และศึกษาเรื่องของ ฌาน(ชาน) ให้ละเอียด โดยการทำความเข้าใจในเรื่องของ ฌาน(ชาน)๔ ให้ถ่องแท้

8. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบจากประสบการณ์ กายทิพย์จะออกจากร่างตรงกระหม่อม จะหมุนทวนเข็มนาฬิกา จะมีอาการนอกจากนี้อีก ทำได้ดีแล้วค่ะ

คำภาวนาเป็นแค่จูงจิตให้เป็นสมาธิ จะภาวนาอะไรก็ได้ค่ะ