สอบถามเกี่ยวกับการจัดโต๊ะหมู่บูชาค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Ashita-p, 19 พฤษภาคม 2011.

1. Ashita-p

Ashita-p Active Member

ไม่ทราบว่า Post ถูกห้องหรือเปล่า หากผิดก็ขอโทษด้วยนะคะ

อยากทราบว่าหากมีพระพุทธรูป (พระประธาน) 3 องค์ เป็น หลวงพ่อโสธร 2 องค์ และพระพุทธชินราช 1 องค์ หน้าตัก 5 นิ้วเท่ากัน ควรจัดวางยังไงถึงจะเหมาะสมคะ ที่โต๊ะหมู่บูชาขนาดกลาง ตอนนี้จัดตามรูปนี้อยู่อ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      214.5 KB
      เปิดดู:
      1,555
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2011
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยกหลวงปู่แหวนและ สมเด็จโต ขึ้นแทนที่ เจ้าแม่กวนอิม กับพระศรีอาริย์ ครับ....นอกนั้นพอได้แล้ว....

3. ปิยะราช

ปิยะราช Active Member

หน้าจะจัดตามพระพุทธรูปที่เก่าแก่มากไปหาน้อยถ้าจะให้ดีควรหาพระบรมสารีริกธาตุมาบูชาด้วยก็ดี แต่พระบรมสารีริกธาตุต้องสูงก่วาพระพุทธรูป (ลองติดต่อตามนี้นะครับ ผมก็รับมาเหมือนกัน ท่านใดมีความประสงค์จะรับพระบรมสารีริกธาตุและเหรียญทำน้ำมนต์ไว้สักการะบูชากรุณาติดต่อโดยตรงได้ที่หมายเลข 08-2685-5608 หรือ 08-0261-0811 อั๋น ตลอด 24 ชั่วโมงครับ หรือติดต่อทาง E-mail = waythai@yahoo.com

ทางเฟสบุ๊ค waythai99@hotmail.com<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    สถานที่รับพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธชินราช
    หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อโสธร
    หลวงพ่อโต หลวงปู่ทวด
    พระยิ้ม แม่กวนอิม​

5. Phanudet

1
    ผมว่าพระบรมสารีริกธาตุ ไม่มีหละดีแล้วครับ...ดูแลยาก...มีเฉพาะพระพุทธรูปนี้หละดีแล้ว...

6. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    พระพุทธชินราช
    หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อโสธร
    พระสังกัจจายนะ
    หลวงปู่แหวน หลวงปู่โต
    แม่กวนอิม​

เหตุผลความเห็นประกอบ : พระสังกัจจายนะ เป็นพระอรหันตมหาสาวก ตามพระสูตรท่านนิพพานไปแล้ว
    รูปลักษณ์ท่านออกไปทางจีนเราต้องการพึ่งบารมีด้านลาภของท่านแต่ท่านไม่ได้เป็นพระโพธิสัตว์​
    พระแม่กวนอิมโพธิสัตว์ท่านไม่ได้เป็นพระสงฆ์จึงควรจัดให้ท่านอยู่ถัดมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2011
  7. Phanudet

1
    เข้าในผิดแล้วครับ....ที่เห็นอ้วนๆนั่งยิ้มนั่นมีถุงถือลูกประคำนั่นหลายคนเข้าใจว่าเป็นพระมหาสังกัจจายนะ จริงๆแล้วไม่ใช่นะครับ.....คือพระศรีอาริย์ศิลป์จีนครับ.....ที่ศาลเจ้าเมืองจีนนี่เขาเอาไว้ตำหนักแรก รวมกับท้าวจตุโลกบาล เป็นพระศรีอาริย์ครับ มีอยู่ทุกวัดในจีนหนะ.....มาไทยปุ๋บ เห็นอ้วนๆ คิดเลยพระสังกัจจายน์ ผิดถนัดเลย.....

พระมหาสังกัจจายน์ ไม่มีถุง ไม่ถือลูกประคำ ครับ.....

8. Phanudet

1

弥勒菩萨 แปลเป็นไทยคือ พระโพธิสัตว์ศรีอารย์เมตตรัยครับ...
    <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2011