สอบถามเกี่ยวกับการสร้างพระชำระหนี้ครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย pingping00, 9 มิถุนายน 2013.

1. pingping00

pingping00 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ที่เคยอ่านๆมาครับ เห็นว่าต้องสร้างพระขนาดหน้าตัก 4 ศอก ปิดทองถึงจะชำระหนี้สงฆ์ได้ทั้งคณะ คำถามที่อยากจะเรียนถามคือ

ถ้าสร้างพระพุทธรูป(สมเด็จองค์ปฐมหรือสมเด็จองค์ปัจจุบัน)แบบหล่อปูนแล้วปิดทอง หรือ
    สร้างพระพุทธรูป(สมเด็จองค์ปฐมหรือสมเด็จองค์ปัจจุบัน)แบบหล่อปูนแล้วพ่นทอง หรือ
    สร้างพระพุทธรูป(สมเด็จองค์ปฐมหรือสมเด็จองค์ปัจจุบัน)แบบทองเหลือง หรือ

ทั้ง 3 อย่างจะมีผลแตกต่างกันหรือไม่ครับ เช่นชำระหนี้สงฆ์ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันได้หมด เป็นต้น

เพราะผมกับเพื่อนมีความตั้งใจอยากจะสร้างพระนะครับ จึงขอความเมตตาจากพระอาจารย์ช่วยคลายสงสัยทีครับ กราบนมัสการครับ