สอบถามเรื่องกสิณแสงสว่าง(โลกกสิณ) ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย sanjames, 13 มีนาคม 2012.

1. sanjames

sanjames Active Member

คือช่วงแรก ผมได้ฝึกกสินไฟโดยใช้เทียนเป็นสื่อ ครับแต่มันมีปัญหาในเรื่องสถานที่ครับ เพราะในห้องมีเอกสารเยอะ กลัวจะเกิดการติดไฟ ผมอยากลองฝึกกสิณ อื่น คือโลกกสิณครับ
    แต่ผมมีข้อสงสัย คือ แสงที่ใช้ เราใช้แสงอะไรก็ได้หรือเปล่าครับ เช่น แสงจากหลอดนีออน(สีขาว) แสงจากไฟฉาย ฯลฯ แล้ววิธีเพ่งจะแตกต่างจากเพ่งกสินไฟมากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าด้วยนะครับ :cool:

2. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

กสินไฟที่ฝึกมาจำภาพนิมิตมะได้แล้วหรอ ถ้าจำได้ก็ได้ต้องจุดก็ได้มั่งแสงสว่างเราใช้แสงสีขาวเหมือนนีออนนี้ก็ใช้ได้ แต่เรานิยมมองตรงจุดศก กายแล้วทำมันเป็นแสงสว่างมากกว่า แนะนำได้ทะนี้น่ะยังไม่สำเร็จ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ถ้าจะเอาแบบครูบาอาจารย์จริงๆ ท่านบอกว่าให้มองแสงพระอาทิตย์ที่ลอดมาจากหลังคาสังกระสี แต่ในเมืองคงหาไม่ได้.....

อาโลกสิณนี้ใช้อย่างอื่นตีเข้าเป็นนิมิตกสิณได้ครับ....ที่เขามักทำกันคือ พระแก้วใส หรือ ลูกแก้วใส แบบธรรมกาย เขาใช้....แบบนั้นก็ได้ครับ....เพราะหาได้ง่ายด้วย สวยด้วย....คุณสมบัติคือลูกแก้วใส หรือ พระแก้วใสมีลักษณะโปล่งใส ไม่มีสี เป็นสื่อแทนแสงได้มีมากครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2012
  4. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าห้องทำงานเปิดไฟ ไม่ต้องมองแค่หลับตาก็ใช้ได้แล้ว ดูตรงสีแสด(สว่าง)หลับตาเนื้อดูตาใน เมื่อสมาธิเข้าแล้ว ผมหมายถึงนิ่งดีแล้ว ให้กำหนดว่าแสงสว่างนั้นกระทบถูกตัวเรา ทำอย่างที่ผมบอก ส่วนเรื่องอาการเป็นอย่างไร(ไม่อยากให้รู้เดี๋ยวคิดเอง ทุกอย่างต้องพิสูจน์ได้ด้วยตนเองเท่านั้น ส่วนรูปพระพุทธรูปหรืออื่นๆที่ใสๆ สว่างๆไม่จำเป็น เป็นแค่พิธีการเท่านั้น อย่าไปสนใจ กสิณคือธรรมชาติมีอยู่รอบตัวเราตลอดเวลา เพียงแต่จะนำมาใช้ประโยชน์ได้อย่างไรเท่านั้น ผมจะแนะนำคุณให้ฝึกทั้งสามกสิณพร้อมกันเลยก็ได้ ไฟ-แสงสว่าง-ลม)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2012
  5. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ไฟได้ทุกประเภท ครับ คุณกำหนดขึ้นมาเองโดยใช่ จินตนาการภายใจก็ได้ครับ