สอบถามเรื่องการตั้งศาลพระภูมิ เจ้าที่ ครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Fabreguz, 20 กรกฎาคม 2010.

1. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    วันนี้อยากจะขอสอบถาม(ผู้รู้จริงๆนะครับ) เกี่ยวกับการตั้งศาลพระภูมิ เจ้าที่ เรื่องมีอยู่ว่าผมกับพ่อบนกับเจ้าที่ที่บ้านว่าถ้าได้เลื่อนตำแหน่งจะสร้างศาลพระภูมิ (ตอนนี้ยังไม่มี) แต่ไม่ว่าพ่อจะได้เลื่อนตำแหน่งหรือไม่ก็จะสร้างอยู่แล้วครับ พอดีผมมีโอกาสได้ถามเรื่องนี้กับพระอาจารย์ท่านหนึ่ง ผมเล่าให้ท่านฟังว่า ตอนกลางคืนบางวันผมจะได้กลิ่นสาป ท่านทำสมาธิแล้วบอกผมว่าเป็นหัวหน้ายมฑูต มาขอส่วนบุญแล้วเหมือนกับเป็นเจ้าที่ที่บ้านผมด้วย คืออาจจะทำกรรมร่วมกันมา อยากจะขอคำแนะนำว่าควรจะเอาศาลพระภูมิแบบไหนดี รูปทรง สี ไม้หรือปูน ใหญ่หรือปานกลาง (บ้านผมชั้นเดียว) แล้วในวันทำพิธีต้องเตรียมอะไรบ้างทุกอย่าง ขั้นตอน การสวด ต้องเชิญพราหมณ์ หรือนิมนต์พระกี่รูป หรือไม่อย่างไร อยากถามผู้รู้จริงๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ เรื่องนี้สำคัญ ขอบคุณมากครับ

2. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าพระจะตอบแปลกๆ ระดับหัวหน้ายมทูต นั้นคือเทวดาชั้นจตุมหาราช ไม่ต้องมาขอส่วนบุญคุณและหัวหน้ายมทูตไม่เกี่ยวกับเจ้าที่ การตั้งศาล ควรตั้งเป็นศาลสี่เสาร์ สีขาวขลิบทอง ขนาดปานกลาง ลักษณะคล้ายเรือนไทย ทิศที่ตั้ง ตะวันออก เหนือ จะหันหน้าทางไหนก็ได้แต่เสาร์ต้องปักทิศที่กำหนดเท่านั้น ถ้าอยากรวยและเจริญ**ทิศที่ห้ามเด็ดขาด คือทิศใต้**และตะวันตก สองทิศนี้ ใครขืนตั้งมีแต่ฉิบหาย กับตายโหง เท่านั้น
    วันห้ามเด็ดขาดคือวันเสาร์ **วันดี เดือน กค 53 คือ 27 จันทร์ เดือนสิงหา มีดังนี้วันจัทร์ที่3 *ศุกร์ที่7 *พฤหัสที่13 * ศุกร์ 21 *พฤหัส ที่27 เลือกเอาตามนี้ เวลาตั้งแต่เช้า จนถึง 11โมง ไม่ให้เกินนี้ ถ้าจะเอาร่มเย็น เอาช่วงเช้า

เครื่องบวงสรวง 1.บายศรีปากชาม ไม่น้อยกว่าหนึ่งชั้น

2.ไก่ต้ม 1ตัว (วางทิศเหนือของโต๊ะ)

3.หัวหมู 1 หัว วางทิศตะวันออก( อย่าวางผิดนะถ้าวางผิดมีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นแน่)
    4 ขนมต้มแดง ต้มขาว อย่างละหนึงจาน

5 ข้าวปากหม้อ ไข่ลูกยอด **ไข่นี้ต้องใช้ไข่ไม่มีเชื้อเท่านั้นจึงมีผล

6 กล้วยน้ำว้า ส้มโอ

7 มะพร้าวอ่อน 2ลูก

8 ถั่วเขียวคั่ว

9 ปลาช่อนแป๊ะชะ 1ตัว ต้องเป็นปลาตายเท่านั้น ห้ามสั่งฆ่า เพื่อเอา
    มาตั้งศาล
    หาเทปเสียงหลวงพ่อมาเปิดเรื่องบวงสรวง

แล้วให้เราเจ้าของบ้านน้อมระลึกถึง อันเชิญท่านที่มีหน้าที่มาดูแล

ทำด้วยตัวเอง ด้วยการถือศีล 8 ที่บ้าน อย่างน้อยก่อน3วัน

หลวงพี่ที่บอกเรื่องยมทูตตัดทิ้งไป เพราะการบอกของท่าน

แสดงให้เห็นว่าท่านไม่รู้ ภพ ภูมิเทวดาเอาเสียเลย

ถ้าคุณเชื่อนะคุณเตรียมม้วนเสื่อทั้งบ้านเลย**ข้อห้าม ไม่ให้ร่างทรงมาตั้ง ศาลนะเพราะร่างทรงเป็นผีที่มาอยู่ด้วยเชิญเทวดาท่านก็ท่านก็ไม่มามาแต่ผี

อ้อ ลืม เอาน้ำ ถวาย2แก้วด้วย พวงแต่งศาลที่เป็นดอก ดาวเรืองผ้ามาห้อย ทั้งสี่ทิศ เป็นอันจบพิธี

3. วรรณนรี05

และศาล พระภูมิ นะเสาร์เดียว ควรต่ำกว่าสี่เสาร์ อย่างน้อย 1นิ้วฟุต

ที่คุณเห็นทั่วไป จะเห็นว่า เสาร์เดียวสูงกว่า สี่เสาร์ นั่น ผิด ตามสายหลวงพ่อฤาษี ต้องต่ำ

กว่าสี่เสาร์ แบบนี้ แนะนำให้คุณชื้อขาตั้งของโต๊ะ บวงสรวงเขาต่างหากอีกชิ้นมาทำเสาร์ได้

ที่บอกนี้เพราะดิฉันเองเป็นผู้รับตั้งศาล ก็แก้ปัญหามาแบบนี้ เป็นที่สวยงามและถูกต้อง

4. วรรณนรี05

***** ขอโทษค่ะ เรื่องวันที่ที่บอกนั้นเป็นของปี 2552** ขอเปลี่ยน ใหม่ดังนี้

วันศุกร์ที่ 28 ก ค 2553 และเดือนสิงหา วันศุกร์ ที่ 6 * วันพฤหัสที่ 19

วันศุกร์ที่ 20 และวันจันทร์ที่ 30

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ต้องทำให้ถูกต้องตามขั้นตอนทุกอย่างค่ะเรื่องแบบนี้

6. Fabreguz

ขอบคุณมากครับ ทุกประการ อนุโมธนาด้วยครับ แล้วต้องนิมนต์พระหรือ พราหณ์ ไหมครับ หรือว่า เราทำเอง แล้วสวดบทไหน ยังไงครับ

7. คุณเอก589

คุณเอก589 สมาชิก

ควรหาผู้ที่รู้ จะดีกว่าครับ เพราะการตั้งศาลต้องดูจุดประสงค์เจ้าบ้านเป็นหลัก ทำสุ่มสี่ สุ่มห้า ระวังจะเดือดร้อน ยิ่งถ้าคุณจะทำเอง บอกได้เลย ท่านไม่มา หรือไม่ขึ้นศาล เพราะคงทำกันเองแล้วทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว... ยอมเสียตังค์มากหน่อย เชิญพราหมณ์ เขาทำพิธีให้จะดีกว่า เพราะขั้นตอนสำคัญๆ มีเยอะ อาทิเช่นต้องอัญเชิญเทพเทวาต่างๆ มามาอำนวยอวยพรชัยให้ด้วยเป็นต้น
    ขอโทษทีน่ะ ถ้าแนะนำช้าเกินไป

8. narapat

narapat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    สนับสนุนแนวคิดคุณเอกครับ

9. ฮกหลงขงเบ้ง

ฮกหลงขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เรื่องแบบนี้เชิญพราหมณ์ดีกว่านะครับ จะได้สะดวกแล้วก็ถูกต้องตามพิธี แล้วพราหมณ์ที่เชิญมานั้นต้องเป็นพราหมณ์จริงๆจะดีกว่าคนที่นุ่งขาวห่มขาวนะครับ

10. krit59

krit59 เป็นที่รู้จักกันดี

S T U xcxcxcxzczxczxc

11. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    พี่ครับหาอาจารย์ที่เก่งๆมาตั้งนะครับเสียมากหน่อยก็ต้องยอม
    บ้านผมโดนมาแล้วแย่เลยช่วงนั้น

12. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยมีปัญหาค่ะเรึองเจ้าที่เจ้าทาง อยากขอคำปรึกษาเช่นกันค่ะ คุณวรรณนรี๐๕ อยู่จังหวัดอะไร และเบอร์โทรอะไร ช่วย บอกได้ไหมคะเผื่อจะคุยกันได้สะดวกขึ้นค่ะ

13. phu_75

phu_75 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ให้คุณ Jasmin99999 เข้าไปที่ห้อง ดูดวง-ทำนายฝัน แล้วเลือกหัวข้อของคุณวรรณนรี๐๕ รายละเอียดอยู่ในนั้น ครับ

14. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ทราบมาแค่ว่า หันหน้าไปทางไหนก็ได้

แต่ตำแหน่งที่ตั้ง ให้ตั้งแค่ ตะวันออก ตะวันออกเฉียงเหนือ และทิศเหนือเท่านั้นครับ

15. krit59

krit59 เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมแล้วไม่ต้องเชิญพราหมณ์ที่ไหนหรอกครับ เสียเวลาเปล่าๆ มีแต่พวกหาเงินทั้งนั้น
    หลายหมื่นด้วย ไอ้ที่เอาเครื่องเซ่นมาไหว้กันน่ะ พวกเจ้าที่ เจ้าทางกินไม่ได้หรอกครับ พวกนี้เป็นเทวดาชั้นต่ำ รับได้เฉพาะบุญที่เขาอุทิศให้เท่านั้น ขนม หัวหมูทานไม่ได้หรอกนะครับ
    เขามีอาหารทิพย์ของเขาอยู่แล้ว อีกอย่างศาลพระพรหมเหมือนกัน เห็นเอาของไปเซ่นไหว้กัน เป็นพรหมเขากินฌานครับ สุขในฌาน หัวหมู มะพร้าวเขาไม่ทานครับ
    บางทีที่เราเดือดร้อน เพราะเราสวดมนต์นี่แหละ เพราะบทสวดมนต์พวกเทวดาเขาฟังไม่เป็นไร แต่วิญญาณชั้นต่ำที่อาศัยอยู่บ้านเราอาจจะเป็นปู่ ย่า ตา ยาย ที่ตายไปแล้ว ไปไหนไม่ได้ โดนบทสวดมนต์เข้าไป เขาเดือดร้อน เขาไม่สนหรอกว่าจะเป็นลูกหลานอะไร ถ้าเขาเดือดร้อน เขาจะหาทางกลั่นแกล้ง รบกวนคนในบ้าน ให้ได้รับความทุกข์ ความทรมาน สารพัด พวกนี้เขาต้องการบุญครับ ทำบุญแล้วอุทิศบุญ หรืออธิษฐานขอให้บุญเป็นวิมาน
    ให้พวกเจ้าที่ก็ได้ ไม่ต้องไปจ้างพราหมณ์มาให้ยาก เขาจะพอใจเสียอีกที่เขาได้บุญเป็นวิมานแล้วบอกให้เขาเฝ้าบ้านให้เวลามีขโมยเข้าบ้านให้บันดาลตัวเป็นเสมือนคนอยู่ในบ้าน

ที่นี่โลกมนุษย์นะครับ คิดดูว่า เวลาเราขายที่ ขายบ้าน เราก็ขายเจ้าที่ไปด้วยใช่ไหม ครับ
    คิดดูให้ดี บ้านเราหลังใหญ่ศาลพระภูมิตั้งเยอะ ให้ทำบุญแล้วอธิษฐานให้เป้นวิมานครอบบ้านเราไว้ก็ได้ มันซ้อนมิติกันอยู่

16. วรรณนรี05

** ตั้งศาลพระภูมเองตามแบบหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

วิธี ทำ ใช้เทปบวงสรวง ใช้ได้นึกเอาตามนั้น อันดับแรกจุกธูปจุดเทียน อาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าก่อน แล้วจึงเปิดเทปแล้วก็น้อมใจไปตามเสียงนั้น ในเทปนั้นเขาอันเชิญท้าวมหาราชทั้ง สี่ มีท้าวธตรฐ ท้าววิรุฬหก ท้าววิรูปักษ์ ท้าวเวสสุวัณ พร้อมด้วยอินทกะและบริวารขอมาช่วยคุ้มครอง ว่าไปตามที่เราต้องการ ให้อยู่ในขอบเขตของวาสนาเรา
    และ ตัวเราเองย่อมรู้ตัวดีว่าเราศีลบริสุทธหรือไม่ และการตั้งศาล ว่าจ้างคนอื่นนั้นค่าใช้จ่ายมาก พอสมควร ไม่ต้องนินมนตพระแต่อย่างใด **ลูกศิษย์ หลวงพ่อส่วนใหญ่จะตั้งกันเองเพราะเขาเชื่อมันในคุณความดีของตัวเอง และคำสั่งสอนของหลวงพ่อ ถ้าสงสัยโทร
    ไปถามที่วัดท่าชุง ดูได้เลยท่านจะแนะนำแบบนี้แหละ **และสิ่งที่บอกกล่าวในกระทู้ถือว่าเป็นวิทยาทาน เรื่องผิดพลาดนั้นไม่มีแน่ ลองโทร สอบถามได้ที่ศาลา นวราช ดีกว่า
    การตั้งศาลคือการยอมรับนับถือท่านเทวดาไม่มาอยู่ในศาลท่านยังคงอยู่ในวิมานของท่านแต่ทุกเรื่องที่เราขอและบอกกล่าวท่านรู้ด้วยความเป็นทิพย์และพร้อมช่วยเสมอ การตั้งศาลแล้วก็ยังต้องทำบุญถวายสังฆทานอยู่เนืองๆ อุทิศให้ท่านนี้เป็นเรื่องปกติ

17. Fabreguz

ขอบคุณมากครับ สำหรับผมถ้าตั้งเองได้ ก็จะทำตามคุณ วรรณนรี05 แนะนำครับ แล้วเทปบวงสรวง หาได้ที่ไหนครับ ขอที่อยู่ในเวป หรือว่า เบอร์โทรของวัดหน่อยครับ แล้วเราต้องมีของเซ่นไหว้หรือไม่ครับ สุดท้ายขอรายละเอียดในการทำพิธี ขั้นตอนต่างๆที่ทำด้วยตนเองหน่อยครับ เป็นศาลเจ้าที่ครับ อีเมลผม gross_arsenal@hotmail.com อันที่สอง fabreguz@hotmail.com ขอบคุณครับ

18. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้และผู้ที่แสดงความเห็นทุกท่าน กรุณาอย่าทำเอง เรื่องเจ้าที่ พระภูมิ หรือตายายเจ้าของที่ดั้งเดิม ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ พลาดพลั้งวายป่วงทั้งครอบครัวและตัวเอง เรื่องเทวดานี่ท่านมีชั้นปกครองกันอยู่ อย่าประมาทเด็ดขาด...ตั้งไม่ดีสัมภเวสีจะมาแทน ยกตัวอย่างง่ายๆ เวลาเราสวดมนต์ไหว้พระแล้วเชิญเทพเทวาท่านมาร่วมสวดมนต์กับเราด้วยในบ้าน รวมถึงทั้งสรรพจิต สรรพชีวิตทั้งหลายรวมถึงเปรต ผี สัมภเวสี (ด้วยความไม่รู้นึกว่าเชิญแล้วจะได้เมตตามาก) ให้เชิญเข้ามาร่วมสวดมนต์ในบ้านด้วย เท่านั้นล่ะ มากันพรึบ มาอยู่ฟรี กินฟรี แถมได้สวดมนต์ และได้ผลบุญที่เราแผ่ด้วย ครึกครื้นเลย บ้านผมนี่ล่ะ วันหลังพบหน้าอาจารย์ท่านถามว่า ไปเชิญใครเข้ามาในบ้าน อยู่กันสนุกสนานมาก ผีทั้งนั้น ไอ้พวกนี้ร้ายทั้งนั้น วันนี้ยังดีเรายังชวนมันสวดมนต์วันไหนเบี้ยวมันล่ะก็บรรลัยทั้งบ้าน ต้องรีบเชิญท่านท้าวเวสฯ มาเคลียร์ทั้งบ้าน กว่าจะออกได้หมดเล่นเอากลัวไปทั้งบ้าน พวกเล่นกันทั้งห้องพระ โซฟารับแขก เสียงกุกกักๆ ตลอด (สงสัยดวดกันมันมาก) ส่วนเทพพรหมเทวาท่านมาแล้วท่านก็กลับ เพราะท่านมาดี ท่านมีวิมานของท่านอยู่แล้ว ท่านไม่มาอยู่กับเราหรอก เกลือกกลั้วกับเราศีลครบบ้างไม่ครบบ้างท่านไม่อยู่แน่ กลัวแต่ไอ้พวกหลังนี่ล่ะ เข็ดจนตายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2010
  19. คุรุเทพ

คุรุเทพ สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2010
    เราก็เคยรู้มาบ้าง เหมือนกันน่ะ แต่ถ้าท่าน ทำแล้วสบายใจ ก็ทำไปเถอะ..... จะเกิดอะไรขึ้น แก้ไขกันทีหลัง ก็แล้วกัน แล้วแต่บุญ กรรม เราก็ขอให้ตรอง ให้เยอะหน่อยน่ะ แต่เราบอกท่านแล้ว เราเตือนท่านแล้ว

20. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อความสบายใจ ถ้าจะทำๆให้ถูกต้องดีกว่าครับ