สอบถามเรื่องการฝึกภาวนา การนึกถึง และสวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bunzenji, 29 กรกฎาคม 2016.

1. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    เมื่อคืนนี้ผมสวดมนต์บูชาพระ อารธนาศิล อิติปิโส 39 จบและก็ สวดคาถาหลวงปู่ทวดและก็ของหลวงปู่ดู่และสวดมนต์ บทพระมหาจักรพรรดิ ตามกำลัง+2 ครับ อยากสอบถามเรื่องการสวดบทนี้ครับตอนที่ผมสวด คือผมหลับตาก็ภาวนาไปอย่างช้าๆไม่ช้าไม่เร็วมากผมก็นึกถึงภาพหลวงปู่ทวดบ้างหลวงปู่ดู่บ้างแก้วใสๆพระใสๆ อาการก็ขนลุกนิดหน่อยตามแขนก็มีบางแล้วคราวนี้ ผมกำหนดภาพบริเวร(ยังสวดบทพระมหาจักรพรรดิ) แถวๆบ้านแถวๆวัด แถวๆเมรุ ตามวัดตามทางตามตลาดสด นึกถึงทุกๆที่ที่เคยผ่าน คืออาการขนลุกมีเยอะมากทั่วทั้งตัวและระหว่างที่ผมหลับตาก็เหมือนมีอะไรแว๊บผ่านหน้าไปผมก็ลืมตาทันที แต่ก็ไม่ได้เห็นอะไร ไฟในห้องก็ไม่ได้กระพริบความรู้สึกเหมือนมีอะไรผ่านตรงหน้าไป พอสวดมนต์เสร็จผมก็สวดบทสัพเพฯ

ขอสอบถามหน่อยครับว่า
    1.ระหว่าง สวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิ นึกถึงภาพพระหรือว่านึกถึงภาพที่บริเวรที่เราอยากไปแผ่บุญ ครับคืออาการแบบว่าต่างกัน
    2.สัพเพฯ ก็เช่นกันครับว่าควรนึกถึงภาพพระหรือว่านึกถึงบริเวรที่เราสัพเพฯ

อาการทั้ง 2 อย่างนี้ต่างกันมากครับผม ระหว่างนึกถึงภาพพระหลวงปู่ดู่หลวงปู่ทวด และก็กำหนดบริเวร

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ระลึกถึงท่านก่อนเพื่อให้จิตเราเข้าถึงต้นกระแสครับ
    เปรียบเสมือนต้นกำลังในการขยายกระแสที่จะออกจากจิตของเราครับ..
    หลังจากนั้นค่อยนึกถึงบริเวณต่างๆที่เราจะอุทิศส่วนกุศลให้ครับ
    ปกติก่อนเราจะทำอะไรอย่างนี้เราจะนึกถึงต้นกระแสก่อนเสมอครับ
    และควรนึกให้ไกลที่สุดเท่าที่เราจะนึกได้เช่นนึกให้ครอบโลกใบนี้เป็นต้น
    หรือทั้ง ๓ ภพภูมิ ตามด้วยนึกถึงชื่อฝ่ายภพภูมิหรือนามธรรมให้ได้
    มากที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ครับ..
    การนึกถึงได้ เป็นอุบายในการขยายวงสมาธิของเราครับ
    ถ้าเราสามารถขยายวงสมาธิ(หรือที่ๆจิตไปถึงได้)กระแสบุญ
    เราก็จะไปถึงยังสถานที่หรือต่ำแหน่งนั้นได้ครับ...
    พวกอาการหยุบๆหยิบ ตามนิ้ว ตามผิวหนัง ตามร่างกายไม่ว่าส่วนใด
    เป็นกิริยาเริ่มต้นของจิตในการเข้าถึงพลังงานได้
    เพียงแต่จิตยังตัดร่างกายไม่ขาดถึงส่งผลต่อควารู้สึก
    ออกทางร่างกายอย่างนั้น กิริยาอย่างนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ
    ถ้าจะสวดแล้วได้ผลไว้ เวลาสวดให้สวดในใจ(คือบทที่ท่องจำได้)
    แล้วให้สวดไปเรื่อยๆโดยไม่ต้องสนใจว่า จะสัมพันธ์กับลมหายใจหรือไม่
    ที่สำคัญก็คือ ลิ้นกับปากห้ามขยับเพื่อเป็นทริคในการดึงจิตให้มีความ
    เป็นทิพย์ชั่วคราวครับ..บทคาถานี้เป็นคาถาบารมี บารมีที่ได้ส่วนหนึ่ง
    มาจากการอุทิศส่วนกุศลให้ภาคส่วนภพภูมิ ยิ่งไปได้ไกลมากเท่าไรยิ่งดี..
    และเมื่อคิดว่าสวดในใจได้แล้ว ลองลืมตาสวด ทำตานิ่งๆ พนมมือไว้
    มองเหนือนิ้วกลางประมาณ ๑ นิ้วให้สังเกตุการเปลี่ยนแปลงบริเวณ
    ปลายมือและการเปลี่ยนแปลงของอากาศรอบๆตัว
    ปล.ตาคุณไม่ได้ฝาดหรอกครับกับการ
    การเปลี่ยนแปลงของมวลอากาศที่ออกจากปลายนิ้ว
    และมวลอากาศรอบๆตัวแม้ว่าจะเห็นด้วยตาเปล่าก็ตามครับ.
    เป็นเรื่องปกติถ้าคุณ เคารพหลวงปู่ ท หลวงปู่ ด และท่อง
    คาถาพระมหาจักรพรรดิครับ

3. bunzenji

ขอบพระคุณครับผมเวลาเงียบสวดในใจมันจะรู้สึกว่าหลับง่ายแต่สวดช้าๆแบบได้ยินเสียงผมกลับมีสมาธิมากกว่า ครับ สาธุครับ ผมจะลองฝึกดูครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2016
  4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้เสียงสวดจริงอยู่ดูว่าเข้าสมาธิได้ง่ายครับ
    แต่สมาธิจะอยู่ในระดับที่มั่นคงและขาดความเป็น
    ทิยพ์ของจิตครับ
    เพราะว่าจิตมันยังอาศัยการโยงอยู่ที่เสียงอยู่
    กำลังสมาธิตอนนั้นยังไงมันก็ไม่เกินปฐมฌานครับ..เ
    พราะว่าจิตมันติด
    สัญญาจากตัวอักษรที่มาจากบทสวดอยู่ครับ..

แต่บทพระคาถาสายบารมีนั้น อย่าลืมว่าเป็นการสร้างบารมี
    ให้จิตไปถึงขั้นบุญฤิทธิ์ได้ การที่จะไปถึงระดับนี้นั้นจำเป็น
    ต้องใช้ความเป็นทิพย์ของจิตในการสร้างวงสมาธิของเรา
    ให้ขยายออกไปนอกจากกำลังสมาธิสะสมที่ได้จากการออกเสียง
    มาในอดีตครับ..
    ด้วยการอาศัยสภาวะความเป็นทิพย์และสมาธิที่สะสมมานี้
    ก็เพื่อให้จิตพลิกตัวเอง ข้ามธาตุทั้ง ๔ ที่รวมเป็นกายออกไปสู่ภายนอก
    ไปเข้าสู่สภาวะอากาศ วิญญาน และความว่าง ทั้ง อากาศ วิญญาน
    ความว่าง นี้ก็จะเป็นตัวที่เสมือนเป็นสะพานส่งต่อจาก ตัวจิตที่ผลิกข้าม
    ธาตุทั้ง ๔ ที่รวมเป็นกายเรา ให้กระแสพลังงานด้านดีต่างๆที่สร้าง
    จากตัวจิตเราเดินทางไปถึงยังสถานที่ต่างๆ บุคคลต่างๆ นามธรรมต่างๆ
    โดยผ่านอากาศนั้นเองครับ พวกนี้เมื่อจิตผลิกจากภายในไปภายนอกแล้ว
    มันก็จะไม่ขึ้นอยู่กับเวลาและมิติครับ เราจึงสามารถส่งพลังงานที่สร้าง
    จากจิตลักษณะนี้ไปยัง เป้าหมายใดๆก็ได้นั่นเองครับ
    ยกตัวอย่าง บางคนที่ใช้หลักการนี้ในการรักษาทางไกลนั้นหละครับ
    เพียงแต่เรานำมาใช้ในการเข้าถึงต้นกระแสครูบาร์อาจารย์แทนครับ
    ถึงได้บอกว่า ถ้าคิดว่าท่องจำได้แล้ว ให้เปลี่ยนมาเป็นลืมตาแทนครับ
    การลืมตาเสมือนเป็นการฝึกตัดอายตนะภายนอกไปในตัวครับ
    เพราะแม้ว่าตาเราจะเห็นทุกๆสิ่งรอบๆตัวแต่ใจเราไม่ยึดมันนั่นหละครับ
    ไม่เหมือนหลับตา ถ้าเราไม่อาศัยสัญญาจากอักษรที่มาจากบทสวด
    และไม่มีความต่อเนื่อง จิตมักจะตกภวังค์และเหมือนจะหลับ และมันไม่ไปไหนต่อ
    ก็เพราะว่า เสียงสวดที่ต่อเนื่องมันได้กำลังสมาธิแต่ได้ในระดับที่มันต่อเนื่อง
    มันไม่ใช่ในลักษณะที่ได้แบบสะสมเพื่อใช้หนุนให้ระดับสมาธิก้าวหน้าครับ
    และต่อไปแม้เราจะสวดบทคาถาสั้นให้ได้ผล
    ยังไงผลที่จะได้ ก็ต้องอาศัยสภาวะจิตอย่างที่ได้
    แนะนำมานั้นหละครับ ไม่งั้นบทคาถาก็จะเป็นแค่
    ตัวอักษรให้เราเอาไว้ท่องเพื่อสร้างความจำเฉยๆครับ

ปล.ประมาณนี้ ลองดูนะครับ หวังว่าจะเข้าใจที่สื่อนะครับ

5. bunzenji

อ๋อเข้าใจครับผม จะลองฝึกดูครับแต่ว่าจริงๆแล้วผมก็ได้ภาวนาในการลืมตาอยู่แล้วครับแต่ก็ยังไม่เข้าใจว่ามีผลอะไร คิดว่าสวดมนต์แล้วเสียงออกจะเป็นกระแสบุญออกมาจากคำที่เราเปล่งออกมาก็เลยคิดว่าถ้าสวดไม่มีเสียง ผลคงจะน้อยกว่าสวดมีเสียง ขอบพระคุณมากครับแนวทางและเหตุและผล สาธุครับ

6. Passion309

Passion309 สมาชิกใหม่

ขออนุญาติถามครับ เรื่องการสวดมนต์ออกเสียงครับ
    สวดมนต์ในใจและลืมตา นี้ใช้ได้ทุกบทไหมครับ หรือแค่เฉพาะบทนี้ครับ

7. บุรุษไร้เงา

ทุกบทที่แปลออกมาแล้วเกี่ยวข้องกับ
    การสรรเสริญพระพุทธเจ้าได้หมดครับ
    ถ้าจิตเราเคยชินและเข้าถึงได้เป็นปกติ
    กิริยาที่เล่าให้ฟังต่อไปจะเกิดขึ้นก่อน
    ที่เราจะนึกคำพูดแรกได้ในนประโยคด้วยครับ
    อีกอย่างใช้ตรวจสอบตัวเองด้วยว่า
    บทคาถาที่เราสวดนั้นได้ผลหรือไม่ได้ผล
    ตามกำลังสมาธิใช้งานได้จริงของเรา
    ด้วยตาเปล่าๆสองตาเรานี่หละครับ(^_^)

8. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

9. bunzenji

สอบถามอีกนิดครับผม บทสวดของหลวงตาม้าหลวงปู่ดู่ ผมได้แผ่นพับมา บทสวดไม่มีบทพระพุทธคุณพระธรรมคุณ พระสังฆคุณ จริงๆแล้วบทนี้มีความสำคัญไหมครับได้แผ่นพับมาไม่มีบทสวดบทนี้พอ อารธนาศิลแล้วก็สวดบทหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ ผมเคยแต่สวดบทประจำคือพออารธนาศิล5แล้วก็ สวด อิติปิโสฯ ต่อเลย

10. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,002
    สามารถขอแผ่นพับสวดมนต์และพระผงกรรมฐานได้ที่นี่

http://www.watthummuangna.com/home/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2016
  11. NAMOBUDDHAYA

1,002

ถ้าต้องการสวดมนต์บทอื่นตามที่เคยสวดก็สวดได้ครับ ตามปกติ

พระ หรือฆราวาสบางท่านถึงกับสวดพระปาติโมกข์เลยก็มี

สิ่งที่สัมผัสได้ เกิด มี เป็น ได้ตามวาสนาเก่าที่ทำมามาก การเพียรทำต่อในปัจจุบัน

ใจคนเราถ้านับถือพระไตรสรณคมน์จริง บทไหนที่ทำให้ถึงพระ ก็นึกถึงและสวดได้ทุกอิริยาบถ

เพียงแต่ออพชั่นหรือพลังงานเสริมที่ได้ จะแตกต่างกันไป

ทำไป ก็จะทราบได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2016
  12. NAMOBUDDHAYA

1,002
    คลื่นของบทสวดฯ

"คลื่นของบทสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ" มีคำถามที่ถามข้าพเจ้ามามาก... เรื่องที่ได้ยินเสียงสวดบทพระคาถามหาจักรพรรดิ ทั้งๆ ที่ไม่ได้สวด และสงสัยว่า เสียงสวดบทพระคาถามหาจักรพรรดิ ดังมาจากไหน? ใครสวด?

เช่น คำถามที่ถามมาว่า... ลูกสาวของหนูเขาบอกว่า... วันไหนหนูเลิกงานหลังสองทุ่มครึ่ง เขาจะได้ยินเสียงสวดมนต์ตรงหน้าหิ้งพระที่หนูเคยนั้งสวดและได้ยินเสียงหลายคนด้วยหมายความว่าอย่างไรค่ะ?

ตามความคิดเห็นส่วนตัวของข้าพเจ้า พระอธินันท์ ชยปุญโญ ภิกขุ ขอตอบย่อๆว่า... ในยุคนี้-ปัจจุบันนี้ "บทสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ" เป็นบทสวดที่คนสวดกันทั่วโลก และมีคนสวดกันตลอดเวลา 24 ชั่ว โมง ซึ่งถ้าเราไม่ได้สวด ก็มีคนอื่นทั่วโลกสวดอยู่

ขอยกตัวอย่างว่า... บทสวดจักรพรรดิก็เหมือนกับคลื่นวิทยุ คลื่นโทรทัศน์ คลื่นอินเตอร์เนต ที่ส่งคลื่นออกไปตลอดเวลา 24 ชั่วโมง

ซึ่งตัวเรา-จิตเรา-อารมณ์เรา-ความรู้สึกของเราเป็นภาครับ ถ้าคลื่นจิตของเรา คลื่นอารมณ์ของเรา คลื่นความคิดของเรา ตรงกับคลื่นของบทสวดจักรพรรดิ ก็สามารถได้ยินเสียงสวดจักรพรรดิได้นะ.... ฯลฯ

วิธีปรับคลื่น-วิธีจูนคลื่นของพวกเราท่านทั้งหลายให้ตรงกับคลื่นของบทสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ ก็คือ ทาน ศีล สมาธิ ปัญญา เหมือนเราจะดูทีวีรายการช่อง 8 เราต้องกดรีโมทเลข 8 ด้วยนะ

หลวงตาท่านสอนไว้ว่า... ให้สวดเป็นเนื้อเดียวกับบทสวด สวดให้อินกับบทสวด ก็ขอยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆว่า... เหมือนนักแสดงหรือนักร้อง ซึ่งชีวิตจริงๆ เขามีความสุขสบาย แต่เมื่อผู้กำกับให้แสดงบทเศร้า ร้องให้ เขาก็ต้องสร้างอารมณ์ สร้างความรู้สึก สร้างจิต สร้างใจ ให้เศร้าไปด้วยไงล่ะ... ฯลฯ สาธุในธรรม สาธุ สาธุ สาธุ

คติธรรมนำชีวิต โดย... ชยปุญฺโญ ภิกขุ (อธินันท์ อ่ำบุญ) Athinan Aumboon บรรพชาอุปสมบท ณ วัดป่าดาราภิรมย์ (พระอารามหลวง) ต.ริมใต้ อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ เมื่อวันอาทิตย์ที่ 26 เมษายน 2552 จำพรรษาอยู่ที่วัดพุทธพรหมปัญโญ (ถ้ำเมืองนะ) ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่.

Graphics by... ชยปุญฺโญ ภิกขุ (อธินันท์ อ่ำบุญ) Athinan Aumboon วัดพุทธพรมปัญโญ ถ้ำเมืองนะ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่

ท่านสามารถรับชม วีดีโอ ประวัติหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ, ประวัติหลวงตาม้า, ประวัติวัดพุทธพรหมปัญโญ ถ้ำเมืองนะ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ และ วีดีโอ อื่นๆ ของวัดพุทธพรหมปัญโญ (ถ้ำเมืองนะ) ได้ที่... http://www.youtube.com/user/Athinan58?feature=mhee

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "สามแดนโลกธาตุ" รวบรวมเรียงโดย... ชยปุญโญ ภิกขุ (อธินันท์ อ่ำบุญ) Athinan Aumboon วัดพุทธพรมปัญโญ ถ้ำเมืองนะ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ ได้ที่...
    https://drive.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmSmpTanprVFBuWFU/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "คติธรรมคำสอน" โดย... พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร (หลวงตาม้า) หมายเหตุ ไม่สามารถแสดงหน้าตัวอย่างได้ เพราะไฟล์มีขนาดใหญ่ 131 MB และไม่ใช่ไวรัส ได้ที่... https://drive.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmLXdxRXlMZnMyUmM/view?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "หลวงตาสอนศิษย์ เล่มที่ 1/5 ฉบับเต็ม" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmeHgwWnhVZU85ajg/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "หลวงตาสอนศิษย์ เล่มที่ 2/5 ฉบับเต็ม" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmU1E2eEhzczE2MzQ/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "หลวงตาสอนศิษย์ เล่มที่ 3/5 ฉบับเต็ม" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmMGVzQnYzWUI2Ukk/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "หลวงตาสอนศิษย์ เล่มที่ 4/5 ฉบับเต็ม" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmZU1SempNQjh4NXM/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "หลวงตาสอนศิษย์ เล่มที่ 5/5 ฉบับเต็ม" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b4WKOY-ZOmcmVtYmd1cHhTY1E/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลด "เรื่องเล่าหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b...YTk4LWE3ZDQtNWI4NWU4MTI4YWE0/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลด "การปฏิบัติกัมมัฏฐานโดยละเอียดของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b...NjA4LTkxNTYtMjM3YjhkMjcxYWI2/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลดหนังสือ "ไตรรัตนญาณจักรพรรดิเปิดโลก" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b...ZmEyLWI0NjctNTIzOTBmMzI1ZGJl/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลด "บทสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ" ได้ที่... https://docs.google.com/file/d/0B_b...YTI4LThhZmYtYjY4ZmRlZWIyNGQz/edit?usp=sharing

ท่านสามารถดาวน์โหลด "คำแปลบทสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ" ได้ที่... https://drive.google.com/file/d/0B_...MzUwLTg5ZjYtNDExNTI3YTgxMzM3/edit?usp=sharing

13. bunzenji

ขอน้อมกราบกัลยามิตรทุกๆท่านครับที่ชีแนะแนวทางที่ผมสงสัย ครับผม ขอบพระคุณมากครับ

14. NAMOBUDDHAYA

1,002
    หลวงปู่ดู่..แนะวิธีปฏิบัติ

เคยมีสุภาพสตรีท่านหนึ่งมีปัญหาถามว่า นั่งปฏิบัติภาวนาแล้วจิตไม่รวม ไม่สงบ ควรจะทำอย่างไร ท่านแก้ให้ว่า..
    “การปฏิบัติ ถ้าอยากเป็นเร็วๆ มันก็ไม่เป็น หรือไม่อยากให้เป็น มันก็ประมาทเสีย ไม่เป็นอีกเหมือนกัน อยากเป็นก็ไม่ว่า ไม่อยากเป็นก็ไม่ว่า ทำใจให้เป็นกลางๆ ตั้งใจให้แน่วแน่ในกัมมัฏฐานที่เรายึดมั่นอยู่นั้น แล้วภาวนาเรื่อยไป เหมือนกับเรากินข้าว ไม่ต้องอยากให้มันอิ่ม ค่อยๆ กินไปมันก็อิ่มเอง ภาวนาก็เช่นกัน ไม่ต้องไปคาดหวังให้มันสงบ หน้าที่ของเรา คือ ภาวนาไปก็จะถึงของดี ของวิเศษในตัวเรา แล้วจะรู้ชัดขึ้นมาว่าอะไรเป็นอะไร ให้หมั่นทำเรื่อยไป ”

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ..

15. NAMOBUDDHAYA

1,002

ไฟล์ที่แนบมา:

16. NAMOBUDDHAYA

1,002

ไฟล์ที่แนบมา: