สอบถามเรื่องการสร้างพระครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ณัฐพล16, 24 กุมภาพันธ์ 2014.

1. ณัฐพล16

ณัฐพล16 Active Member

24 สิงหาคม 2009
    ผมขออนุญาติสอบถามพี่ๆกัลยาณมิตรทุกท่าน ผมมีความต้องการจะสร้างพระเครื่องรูปลักษณ์พระสมเด็จไว้เเจกในงานบวชที่กำลังจะถึงในเดือนพฤษภาคมนี้เเละไว้เเจกเนื่องในโอกาสอันเป็นมงคลอื่นๆรวมทั้งมอบไว้ตามสถานที่ต่างๆ ในขั้นต้นผมต้องการจะทำไว้ที่ 1,000 องค์ก่อน ถ้ามีโอกาสอำนวยก็จะสร้างเพิ่มเติมอีกผมมีข้อสงสัยจึงอยากเรียนถามดังนี้ครับ
    1.หากเรานำพระเครื่องที่เเตกหักชำรุดมาบดผสมทำเป็นมวลสารจะถือว่าเป็นการทำลายเเละปรามาสพระพุทธเจ้าหรือไม่ เพราะเคยอ่านเจอในหลายๆกระทู้พูดว่าเป็นการไม่สมควรอย่างยิ่งจึงอยากขอคำชี้เเนะจากพี่ๆทุกท่านในประเด็นดังกล่าว
    2.พระที่ผมจะทำไม่ได้เเกะเเม่พิมพ์เองเนื่องจากทุนทรัพย์ยังไม่เอื้ออำนวยด้านหลังจององค์พระเป็นยันต์พระเจ้าห้าพระองค์หากผมจะทำตรายางประทับไปที่ด้านหลังที่เป็นยันต์จะถือว่าสมควรหรือไม่ครับเพราะถึงเเม้ว่าจะไม่ใช่องค์พระเเต่เป็นยันต์นะโมพุทธายะซึ่งเป็นสิ่งที่เเสดงถึงพระพุทธเจ้าเช่นเดียวกัน
    สุดท้ายผมมีมวลสารที่จะสร้างพระเพียงเล็กน้อยจึงอยากจะขอเชิญชวนท่านที่มีจิตอันเป็นกุศลร่วมส่งมวลสารเพื่อใช้ในการสร้างพระผงร่วมกับผมในครั้งนี้ครับ จะให้ผมเป็นคนส่งซองไปหรือออกค่าจัดส่งก็ยินดีนะครับ สุดท้ายนี้ผมขออนุโมทนาในกุศลจิตของกัลยาณมิตรทุกท่านมาณ.ที่นี้ด้วยครับ...

2. ณัฐพล16

ลืมบอกที่อยู่ในการจัดส่งนะครับ
    นายณัฐพล โพโสภา หอพักเทียมเฮ้าส์ ห้อง 16 เลขที่ 422 หมู่ 5 ต.สุรนารี อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000
    หรือติดต่อผมได้ที่ เบอร์ 0854036603 Dtac
    หรือที่เฟซบุคส์ https://www.facebook.com/posopa.nat

3. ณัฐพล16

สงสัยจะตั้งกระทู้ผิดห้องซะเเล้วไม่เห็นมีคนมาตอบบ้างเลย :'(

4. aeroguy

aeroguy เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือครับ การที่ทำลายพระเพื่อให้ดีขึ้นไม่บาปครับ เช่น เอาพระพุทธรูปทองเหลืององค์เล็กๆ ไปหล่อรวมกันเป็นองค์ใหญ๋ๆ หรือ เจดีย์ชำรุดแล้วเราไปรื้อแล้วสร้างใหม่ที่เดิมให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ แบบนี้ไม่บาปไม่เป็นการทำลายศาสนา แต่การทำลายพระสงฆ์ใส่ความพระสงฆ์ให้ได้รับความเสียหายจนต้องลาสิกขา สึกออกไป ต่างหากเป็นบาป เป็นการทำลายศาสนา การที่เอาพระผงมาบดแล้วหล่อเป็นพระใหม่ไม่บาป ถ้าผมเจอหนังสือเล่มดังกล่าวจะเอามาโพสต์ให้อ่านอีกทีนะครับ จะได้สบายใจ

5. ณัฐพล16

ขอบพระคุณมากครับสำหรับความเมตตาที่เข้ามาช่วยตอบปัญหาให้ผม...

6. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    1.เอาพระมาบด ลงนรกแน่นอน เพราะเป็นการทำลายพระ
    2.พระที่แตกหักเสียหาย ควร บรรจุไว้ในองค์ใหญ่ดีกว่า
    3.เอาพระองค์เล็กมาหล่อเป็นองค์ใหญ่ อย่าคิดทำเลยครับ เป็นการทำลายพระพุทธรูป เหมือนข้อ 1

ครูบาอาจารย์ท่านไม่เคยนำพาหรือแนะนำอย่างยิ่งครับ

7. ณัฐพล16

ขอบพระคุณสำหรับคำเเนะนำครับ