สอบถามเรื่องการสวดคาถามหาจักรพรรดิ์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย bnkisis, 20 กันยายน 2022.

1. bnkisis

bnkisis สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2022
    ผมได้เริ่มศรัทธาหลวงปู่ดู่ และสวดจักรพรรดิ์มาตลอดตั้งแต่เดือน พค 65 โดยมีตั้งภาพหลวงปู่ดู่ไว้มองตอนสวด

แต่เริ่มแรกเมื่อหลับตาสวดจักรพรรดิ์นึกถึงหลวงปู่ดู่ กลับเห็นภาพเป็นหลวงปู่เผือกวัดกิ่งแก้วครับ ซึ่งเป็นวัดแถวบ้านเคยไปไหว้ที่วัดประมาณสองครั้ง

แต่พอสวดไปสักพักเดือนสองเดือนก็เริ่มนึกถึงได้แต่หลวงปู่ดู่แล้วครับ จะมีแว้บ ๆ ที่เห็นเป็นรูปของหลวงปู่เผือก

จนมาวันนี้นั่งสวดจักรพรรดิ์ตอนเช้า หลับตาเห็นเป็นรูปหลวงปู่เผือกตลอด สมาธิแตกกระเจิงหมดเลยครับขณะสวด จึงต้องลืมตาเพื่อมองภาพหลวงปู่ดู่ตอนสวด แต่ก็ไม่มีสมาธิเหมือนที่สวดมาปกติตลอด 4 เดือน

แบบนี้เกิดอะไรขึ้นหรอครับ จากวันที่เกิดตอนบ่ายผมจึงออกไปไหว้หลวงปู่ที่วัดกิ่งแก้ว วันนี้สวดก็ไม่ค่อยเห็นภาพท่านเหมือนเมื่อวานแล้ว

2. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    หลายท่านเวลาสวดพระคาถามหาจักรพรรดิไปสักระยะแล้วจะรู้สึกสัมผัสได้ถึงสิ่งที่เป็นทิพย์ (พ่อแม่ครูบาอาจารย์ในอดีต อีกทั้งพรหม เทวดา หรือ ภพภูมิอื่นๆที่เป็นโอปปาติกะ) บางท่านอาจจะเกิด นิมิต” ขึ้นหรือ อาจจะฝันว่าได้ไปทำบุญในที่ต่างๆบ้าง ไปสวดมนต์ในที่ต่างๆบ้าง บางคนก็รู้สึกว่าสวดพระคาถามหาจักรพรรดิไปแล้วร่างกายมีอาการร้อนผ่าวๆ บ้างก็ว่าเย็นๆ อาการต่างๆเหล่านี้ที่เกิดขึ้นคือ “นิมิต” ในสมาธิครับ… “นิมิต” ซึ่งเป็นการเห็นด้วยจิตนั้น ไม่ว่าจะเห็นอะไรก็ตาม สิ่งเหล่านั้นเรียกว่า นิมิต” ทั้งสิ้นครับ การเห็นด้วยจิตนั้นไม่ใช่ภาพที่เห็นจริงๆ โดยมากเป็นจิตคิดปรุงแต่งขึ้น เห็นในรูป เรียกว่า “รูปนิมิต” เห็นในเวทนา เรียกว่า “เวทนา (นิมิต)” สัญญา สังขาร วิญญาณ (อาการรู้) ทั้งหมดนี้ล้วนเรียกว่า “นิมิต” ครับ นิมิตเกิดจาก มโนยตนะ (มานะยตนะ - ใจ) ผัสสะกับอายตนะภายใน อาการที่มีผัสสะ เรียกว่า เสพ-เข้า เสพ-เสวยอารมณ์ (เป็นต้น) ครับ

“นิมิต” เป็นอาการของจิตในความคิดมันคล้ายกันกับ “ความฝัน” แต่ระดับของความชัดเจนของอาการและกิริยาที่เกิดขึ้นมันต่างกันมากครับ... ภาพและความรู้สึกในนิมิตที่เกิดจากการสวดมนต์หรือฝึกสมาธินั้นจะชัดเจนกว่าภาพและความรู้สึกในความฝันมากๆครับ และ โดยทั่วไป “นิมิต” สามารถถูกควบคุม (manipulate) กำหนดได้ เช่นจะ ย่อ, ขยาย, เปลี่ยนแปลงรูปร่าง, สี, เสียง, สัมผัส หรือกำหนดทำให้ภาพและความรู้สึกในนิมิตดังกล่าวนั้นหายไปก็ได้ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับกำลังสติ และ สมาธิของผู้สวดมนต์หรือทำสมาธิครับ

ซึ่งหลวงตาม้าท่านเคยเมตตาอธิบายขยายความไว้ว่า เวลาเราสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ… พลังงานจากบทสวดจะปรับธาตุ (ร่างกาย) ให้เป็นปกติ การสวดมนต์เป็นการถนอมและปรับธาตุขันธ์ของเราครับ

ขณะที่สวดคาถามหาจักรพรรดินั้น ถ้าเทวดาผ่านมาก็จะเห็น แม้แต่ หนู หมา แมว บางครั้งก็สามารถเห็นมิตินี้ได้เช่นกัน ทุกอย่างที่หลวงปู่ดู่ตั้งใจรวบรวมเอาไว้ในพระคาถามหาจักรพรรดินั้น ดังที่หลวงตาม้าท่านได้อธิบายเอาไว้จะมาปรากฏที่กายพลังงานของผู้สวดตลอดเวลาที่กำลังสวด ที่หลวงตาม้าท่านเรียกว่าจิตทำการบันทึกบุญเอาไว้ตลอดเวลา หรือหลังจากสวดแล้ว เจ้าตัวสามารถทรงอารมณ์นั้นเอาไว้ได้ กายพลังงานก็จะมีพลังงานต่างๆในพระคาถาปรากฏอยู่ครับ

… ส่วนตัวผมคิดว่าคุณ @bnkisis น่าจะมีความเกี่ยวข้องกับหลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้วครับ… จิตของคุณสัมผัสได้ถึงสิ่งที่เป็นทิพย์ (พ่อแม่ครูบาอาจารย์ในอดีต) ครับ _/\_ หากคุณ @bnkisis สะดวกและมีเวลาว่าง… ผมอยากจะให้คุณ @bnkisis ลอง คลิ๊ก เข้าไปพิจารณาอ่านทำความเข้าใจในแนวทางคำสอนและการปฏิบัติตามแนวทาง วิธีการนำองค์พระเครื่องมาใช้เป็นกุศโลบายในการภาวนาตามแนวทางของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ อ้างอิงจากใน 3 โพสต์ #12 #4892 #5 นี้ดูนะครับ… น่าสนใจมากๆครับ… ผมคิดว่าน่าจะเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับคุณ @bnkisis อยู่บ้างพอสมควร ไม่มากก็น้อยครับ… สุดท้ายนี้ผมขอให้คุณ @bnkisis และ กัลยาณมิตรทุกๆท่านในกระทู้นี้มีความเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งในทางโลก และ ทางธรรมครับ _/\_

3. bnkisis

bnkisis สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2022
    ขอบคุณครับ