สอบถามเรื่องการสวดมนต์นั่งสมาธิค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย parichattom, 16 มิถุนายน 2012.

1. parichattom

parichattom เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2011
    1.ถ้าเราสวดมนต์นั่งสมาธิจำเป็นต้องมีครูหรือเปล่าค่ะ

2.เวลานั่งสมาธิบางทีรู้สึกว่าตัวเองสงบเร็วมากค่ะ

3.นั่งสมาธิท่องในใจว่า หายใจเข้า 1-50 ไปเรื่อยๆ หายใจออกไม่ท่องได้ไหมหรือใช้คำอื่นท่องในใจค่ะ เวลานั่งสมาธินานๆรู้สึกเหมือนตัวเองหวิวๆ ค่ะ
    ไม่กล้านั่งนานๆ กลัวตัวเองเป็นบ้าเหมือนที่เขาพูดกันค่ะ นั่งแค่ประมาณ 2-5 นาที ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการนั่งสมาธิด้วยค่ะ

2. Greenpleace

Greenpleace เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับคนที่ไม่รู้ และต้องการรู้ ก็ต้องไปกราบพระ-ครูกรรมฐาน ให้สอนครับ

อยากศึกษาเอง ให้สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นครู มี 40 วิธี ก็คงต้องใช้เวลาครับ

ไม่ว่าจะไปหาครูกรรมฐาน หรือใช้วิธีตามแนววิสุทธิมรรค

ทำสมาธิไม่บ้าหรอกครับ โมทนาสำหรับความพยายามครับ

3. โฟร์0

โฟร์0 สมาชิก

5 มิถุนายน 2012
    การทำสมาธิมีหลายวิธี ทำนานไม่นานก็สักแต่ว่า จงทำอย่ามีสติและใช้ปัญญาพิจารณาดูลมหายใจเข้าออก เราทำเพื่อละกิเลศเพื่อปล่อยวาง ไม่ใช้เพื่ออยากและหลงงมงาย ถ้าทำเพื่ออยากหรือหลงก็เป็นบ้า เพราะถูกความอยากความหลงควบคลุมจิต
    ครูนั้นถ้ามีจะทำให้การฝึกสมาธิเราถูกต้องไม่หลงไม่ผิด ครูก็ เช่น ผิดเป็นครู ,สติ ปัญญาเป็นครู,จิตสอนจิตเตือนจิตตัวเองเป็นครู,พระสงฆ์ที่ปฏิปัติดี

4. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    1.สวดมนต์ไม่ต้องมีครูก็ได้ครับ...สำหรับการนั่งสมาธิการมีครูคอยชี้แนะจะทำให้การ ปฏิบัติไม่หลงทาง และสามารถรู้แนวทางการปฎิบัติที่ถูกจริตเราทำให้สามารถพัฒนา
    จิตให้สูงขึ้นอย่างถูกต้อง

2.เหรอครับ...ดีครับ

3.อานาปาณสติกรรมฐานพิจารณาลมหายใจเข้าออก รู้ชัดว่าสั้น... ว่ายาว.. ว่าหยาบ...
    ว่าละเอียด... เรียกว่ามีสติรู้กาย การท่องบริกรรมเป็นอุบายในการดำรงสติอยู่ที่บทบริกรรม
    เช่นหายใจเข้าพุธ...หายใจออกโธ...แล้วแต่ว่าถูกจริตเราดีแล้วหรือไม่ท่องก็ได้ครับ
    ดูที่ลมหายใจอย่างเดียวเป็นสมถะกรรมฐานครับ และเมื่อปฎบัติอย่างถูกต้องผลคือความสงบเย็นเป็นปิติสุข ตรงกันข้ามกับคำว่าบ้าหรือวิปัสนูกิเลส
    สำหรับที่ใจหวิวๆน่าจะเป็นที่อารมณ์จิตขณะนั้นมีความกลัว หรือเพ่งมากไปต้องพยายามผ่อนคลายอริยาบทให้เป็นปรกติที่สุดครับ...
    เจริญในธรรมครับ...สาธุ

5. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ผมนั่งสมาธิเพื่อการพักผ่อน ไม่ได้ต้องการอะไรมากไปกว่านั้น บางทีรู้สึกเหนื่อย ถ้าได้นั่งสมาธิมันจะทำให้จิตหยุดคิดเรื่องราวต่างๆนาๆ ให้มันได้พักผ่อนจริงๆ

ถ้าเกิดเจ้าของกระทู้ต้องการได้มากกว่านั้น ขอแนะนำตามท่านทั้งหลายที่ตอบกระทู้ไปก็คือ การไปฝึกกับครู อาจารย์ เพื่อที่เวลาติดขัดสิ่งใดจะได้ไขความสงสัย ณ ตอนนั้นได้เลย เมื่อเกิดความเข้าใจแล้วก็สามารถนำกลับมาปฏิบัติเองที่บ้านได้

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ