สอบถามเรื่องการแบ่งเงินทำบุญกับเงินใช้ในชีวิตประจำวัน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย LiveEarth, 27 กุมภาพันธ์ 2013.

1. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    ตอนนี้ผมมีปัญหาอยู่อย่างนึงคือ ผมได้แบ่งเงินทำบุญไว้ส่วนนึง แต่ว่าตอนนี้เงินที่ใช้ในชีวิตประจำวันผมไม่พอ ถ้าผมเอาเงินส่วนที่เก็บไว้ทำบุญไปใช้ถือว่าใช้ของสงฆ์ใช่หรือไม่ครับ ผมเคยได้ยินหลวงพี่เล็กบอกว่าเงินที่เก็บไว้ทำบุญถือว่าเป็นของกึ่งกลางสงฆ์ อย่างนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า แล้วถ้าผมนำเงินส่วนนั้นไปใช้แล้วผมจะบาปหรือเปล่าครับ แล้วสมมติว่าผมจำเป็นต้องใช้จริงๆ มันจะมีทางแก้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

2. sazaki

sazaki เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกว่าผมจะเคยอ่านเจอนะครับ หลวงพ่อท่านบอกว่า ถ้าเราจำเป็นสามารถเอาเงินในบาตรวิระทะโยมาใช้ก่อนได้ เพราะยังไม่ใช่ของสงฆ์เลยซะทีเดียว ก็เข้ากับหลักที่พระท่านว่าทำบุญอย่าให้ตัวเองเดือดร้อน

3. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาบุญสำหรับคำตอบดีครับๆ ขอบคุณมากครับ ผมติดใจเรื่องนี้มาพักนึงแล้ว^_^