สอบถามเรื่องท่องคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย eaglethai, 10 กุมภาพันธ์ 2006.

1. eaglethai

eaglethai Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ปกติเป็นคนชอบสวดมนต์มากนะค่ะ ไม่ว่าชินบัญชรหรือคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก แต่เรื่องของเรื่องคือว่าจะกลัวคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกมาก เพราะไม่สามารถสวดติดต่อกันได้หลายวัน สวดที่ไรต้องเจอะผีทุกทีเลย เป็นเพราะไรเหรอค่ะ ทำไงถึงจะไม่ให้ได้เจอะบ้าง เจอะมาแล้ว 4หนค่ะ เป้นเพราะมีบาปเหรอเปล่าค่ะ ไงช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณค่ะ

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เป็นงงมาก สวดมนต์แล้วเจอผี
    ยอดพระกัญฑ์นี่สวดมาจะสิบปีแล้วไม่เคยเห็นใคร มีแต่จิ้งจกมาอนุโมทนา
    ถ้าเห็นก็กรวดน้ำอุทิศให้เขาไปบ่อยๆเดี๋ยวก็ไปเองน่ะหนู ไม่ได้เป็นบาปอะไรร็อค เขาอยากจะได้บุญน่ะ

3. eaglethai

ขอบคุณมากค่ะ

4. คิดคิด

คิดคิด เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2005
    หนูก็สวดมาแล้วติดต่อกัน9วันไม่มีอะไรไม่ดีนะคะ ยังไงการสวดมนต์ก็ดีอยู่แล้ว เพราะในทางศาสนาเปนการสร้างบุญ ในทางวิทยาศาสตร์เปนการพักจิตใจให้หยุดคิดเรื่องอื่นๆและก่อให้เกิดสมาธิ

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

6. Enigma

Enigma เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2005
    หลังจากคุณสวดเสร็จ คุณก็กรวดน้ำให้เค้าด้วยสิคะ

7. coconut18

coconut18 สมาชิกใหม่

ช่วงที่ผมสวดประจําก็เคยสักพักผีก็จะสาธุดังลั่น ตอนภาวนา นะมะพะธะนอนเจอผีก็ได้ยินเสียงสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก แล้วผีก็สาธุดังลั่นแล้วก็ไป คงเพราะตัองการส่วนบุญ ผีก็คือวิญญานพี่นัองพ่อเเม่กันทั้งนั้น ก็เราเวียนว่ายตายเกิดมามากแล้วอย่าไปกลัวเลย ผมขออนุโมทนากับคุณด้วยนะครับ

8. รุน

รุน Active Member

ยังไม่เคยสวด คิดอยากจะสวดเหมือนกันค่ะ แต่ยังไม่พร้อม น่ากลัวมากเลยค่ะ ถ้าเจอผี

9. นิ้วที่หก

นิ้วที่หก สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2006
    สวดเถอะครับดีถึงเจอก็เจอแต่ผีดีๆไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงนี่ครับเขามาดีเราก็ไม่ต้องกลัวครับ

10. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

หากได้ยินเสียงสาธุ เสียงสวิทไฟ เสียงดังปั้งหน้าหิ้งพระ เสียงประตูดังปั้งแม้จะปิดหรือเปิดอยู่ และอื่นๆ เหล่านี้คือ เป็นเทวดา เป็นเจ้าที่ เป็นยัก เป็น นาค ท่านลงมาฟังธรรมที่ห้องพระตามบ้านเรือน รออนุโมทนาบุญกับเราและรอเราแผ่อุทิศบุญกุศลให้ เหล่าเทวดาท่านชอบประจำที่ห้องพระเป็นปกติ
    ผีมาทีหลัง ความจริงแล้วผีสัมภเวสีข้างนอกเข้ามายาก ถ้าบ้านเรามีเจ้าที่อยู่ที่มาไม่ใช่ผีแล้ว
    แล้วหากเป็นผีมาจริง ไม่ต้องกลัว และอย่าเรียกเขาเหล่านั้นว่าผีอย่ารังเกียจอย่ากลัว เขาจะยิ่งตกต่ำที่สำคัญห้ามด่าโดยเด็ดขาด เขาจะเป็นบาปหนักทำให้ไปผุดไปเกิดช้าลง เขาเหล่านั้นเป็นกายละเอียดที่สูญเสียร่างกายและยังอยู่ในโลกมนุษย์นี้เท่านั้น เราเองเป็นกายละเอียดที่อาศัยในร่างกายหยาบ ตัวเราเองอยู่กินกับศพเป็น อะไรน่าเกลียดกว่ากัน?
    แสดงว่าเรามีบุญแล้วเค้าถึงมาหา ให้มีเมตตาจิต สงสารเค้าเหล่านั้นที่ยังต้องติดอยู่กับกองทุกข์ สงเคราะห์เค้าไปแผ่ความเย็นกายเย็นบุญให้เค้าไป เราเองก็ได้ทำบุญอีก ทำบ่อยๆ ต่อไปจะเป็นปกติ บารมีเราจะขึ้น เหล่าเทวดาท่านจะยิ่งรักเราคอยดูแลเรามากขึ้น
    เรื่องสวดมนต์สวดต่อไปนะครับ ผมเองขออนุโมทนาด้วยคนนึง กับความขยันหมั่นเพียรทางธรรมของท่าน

คาถานี้ได้มาจากคนที่ตายแล้วฟื้น เหล่าดวงวิญญาณฝากมา หากทำเขาจะเป็นสุข ให้ทำทุกวันตอนแผ่เมตตา
    (ตั้งนะโมสามจบ)
    อรหังพุทโธ พุทโธอรหัง ท้าวเวสสุวัณโณ พุทโธอรหัง กัมมะโตเมตัง กัมมะภันทะนัง ชิวิตังให้ไปจุติ ให้ทุกชีวิตทุกวิญญาณจงไปผุดไปเกิด
    (3จบ)หลังจากนั้นแผ่เมตตาอุทิศบุญให้โดยตั้งจิตพูดส่งให้ หรือกรวดน้ำให้ก็ได้
    ให้ว่า บุญกุศลที่ข้าพเจ้าสร้างสมมาตั้งแต่แต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันนี้ ณ เวลานี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่เหล่าสัมภเวสีทั้งหลายที่ ยังไม่ได้ไปผุดไปเกิด ขอให้ได้รับบุญกุศลของข้าพเจ้า ขอให้ท่านทั้งหลายมีความสุขและไปสู่สุขคติด้วยเถิด สาธุ

ด้วยความห่วงใย
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2006
  11. eaglethai

ขอขอบคุณทุกๆคนนะค่ะ ดิฉันลืมเล่าไปนิดว่า ข้างหลังบทสวดเขียนไว้ว่า ถ้ามีญาติเสีย ให้เขียนในใบลานหรือกระดาษว่า จิ เจ รุ นิ แล้วห้ามคลี่ แล้วใส่ลงไปในปากผู้ตาย แล้วเขาจะไปดี ตอนคุณแม่เสีย ดิฉันเลยทำตาม แต่ไม่แน่ใจว่าจะเด้ถึงรึเปล่านะค่ะ ตกลงคืนนั้นเลยเห็นมานั่งข้างเตียง พอครั้งหลัง พอสวดเสร็จ ช่วงรอให้ธูปไหม้หมดเนี่ย จะได้ยินเสียงคนเดินลากเท้ายาวๆ ตั้งแต่ประตู เดินลากขาเสียงหนักๆ จนมาถึงใกล้ตัวเราอ่ะค่ะ พอใกล้ตัวดิฉันจะวิ่งหนีกลับขึ้นเตียง ตอนนั้นโดน 4 คืนติดๆ หลังจากสวดมนต์เสร็จ เราเองก็ยังไม่ได้เอะใจนะค่ะ พอคืนที่ 4อ่ะ โดนแบบจังๆเลย พอได้ยินเสียงลากเท้าแบบเดิม ดิฉันวิ่งหนีขึ้นเตียงเลย เสียงเท้ายังตามมาถึงเตียง เท่านั้นแหละกี่วัดกี่หลวงพ่อ ดิฉันสวดหมด เลยมานั่งนึกว่าเราสวดคาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกเสร็จ แล้วตามด้วยชิญบันชรอีก 9 จบ สวดเช้า และกลางคืน มันไม่น่าจะเจอะ พอเข้ามาถามในพลังจิตเลยถึงรู้ว่าเราสวดมาเราไม่เคยกรวดน้ำเลย ( อยู่ต่างประเทศ เคยลงไปกรวดครั้งหนึ่ง เลยตำรวจมาถาม you ทำไร เอาอะไรมาทิ้ง พูดก็พูดไม่ถูก ดึงแก้วเราไปดูอีก ) ตอนหลังมาเนี่ยเลยกรวดน้ำ หรือ แผ่เมตตาทุกครั้ง แล้วตั้งจิตว่าอย่าให้เจอะอีกเลย จะไม่ลืมกรวดน้ำ หรือแผ่เมตตาให้

12. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ หลายๆ คนแนะนำว่า ... การอุทิศส่วนกุศลหลังการสวดมนต์ น่าจะดีที่สุดแล้ว นะครับ..

ส่วนเรื่องการนำวัตถุสิ่งของใดๆ ก็แล้วแต่ .....

ผมรู้สึกเฉยๆ ... เพราะจิตน่าจะบันทึกดี ชั่ว บุญ กรรม ...

ไม่น่าจะแบก สิ่งของที่ใส่ปาก ขึ้นไปได้....

ผมว่าเอาเงินที่จะใส่ปากผู้ตาย ไปทำบุญแล้ว อุทิศให้เขาจะดีกว่าอีก...

ไม่รุ้ว่าค้านกับคนโบราณอย่างมากหรือเปล่า ...

แต่ก็ไม่ได้ไปค้านใครนะครับ... เขาทำเพื่อสบายใจก็ ให้ทำกันไป ..ไม่ซีเรียส