สอบถามเรื่อง ผลกระทบจาก กสิน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย gushmans, 16 ธันวาคม 2012.

1. gushmans

gushmans เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากกระผมเป็นคนที่มีสมาธิน้อยมากๆ ฟุ้งซ่าน พยายามที่จะนั่งสมาธิ แต่มักไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าไหร่ เห็นว่า การฝึก กสิน เป็นกรรมฐานกองหนึ่งที่น่าสนใจ น่าจะช่วยให้อยู่ในอารมณ์สมาธิได้ง่าย แต่อยากทราบผลข้างเคียงของการฝึกกสินต่างๆ ลำดับขั้นของกองกสิน กองไหนควรฝึกก่อนหลัง และเหมาะสมสำหรับผู้ฝึกมือใหม่หรือไม่ครับ

ขอขอบพระคุณสำหรับ ธรรมทานจากทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ

2. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    แนะวัดยานนาวา ฝึกกสิณทุกวันอาทิตย์ครับ ช่วงบ่าย

3. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เรื่องผลข้างเคียงของกสินคงเป็นเรื่องของฤทธิ์มั้งครับ ฮ่าๆ
    แต่อย่าไปสนใจเลย ถ้าเราตั้งอยู่ในสัมมาสมาธิ สัมมาทิฐิ โดยมุ่งการทำกสินเพื่อนิพพาน จะไม่มีผลเสียอะไร หากมุ่งปรารถนาอย่างอื่นนอกมรรค ผล นิพพาน เช่น แสดงฤทธิ์ อยากมีหูทิพย์ ตาทิพย์ เพื่ออาคมไสยเวท ก็คงจะเจอผลเสียน่ะครับ

4. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ถ้าให้แนะนำสำหรับคนที่มีความฟุ้งซ่านมาก ผมแนะนำให้ภาวนาแบบนับเลขควบอานาปานนุสติ คือคนที่ฟุ่งซ่านมาก ภาวนาซ้ำๆอยู่กับที่จะยาก ต้องภาวนาแบบไปเรื่อยๆก่อน ถ้าจิตมั่นคงแล้วค่อยกลับมาภาวนา พุท-โธ หรืออะไรก็ได้ครับ
    อาจจะนับเป็นคู่ๆอย่าง หายใจเข้า 1 - หายใจออก 1, 2-2, 3-3 4-4, 5-5 แล้วย้อนมานับ 1...ถึง6ม 1....ถึง7 ไปอย่างนี้ครับ

5. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ลอง ทำความเข้าใจ เรียนรู้ความเข้าใจไปก่อนพลางๆครับ

ฟังเทศน์ ให้เข้าใจซักกัณฑ์

หลวงปู่พุธ ฐานิโย
    ท่านแนะนำไว้

http://palungjit.org/threads/รู้-เห...ามความเป็นจริง-โดย-หลวงปู่-พุธ-ฐานิโย.289310/

6. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    หลายๆท่าน มักมีความคิดคล้ายกับคุณ คิดไปว่า ฝึกกสิณ หรือฝึกสมาธิ จะเกิดผลข้างเคียง หรือเกิดผลที่ไม่พึงปรารถนา ที่เป็นเช่นนั้น ก็ด้วยเหตุที่ว่า เขาทั้งหลายเหล่านั้น รวมทั้งตัวคุณด้วย ไม่ได้ศึกษา หรือไม่ได้เรียนรู้ หรือทำความเข้าใจ เกี่ยวกับ สมาธิ หรือการปฏิบัติสมาธิ ในรูปแบบต่างๆ ตามที่ทางศาสนามีอยู่

กสิณ... ก็เป็น การฝึกสมาธิ อย่างหนึ่ง เป็นการฝึกสมาธิ หรือปฏิบัติสมาธิ ตามหลักธรรมชาติ นั่นก็หมายความว่า ในชีวิตประจำของทุกคน ล้วนต้องมีหลักการกสิณ เข้ามาเกี่ยวข้อง ในการกระทำ หรือในการประกอบกิจกรรมต่างๆ
    และด้วยเหตุที่ กสิณ.. เป็นหลักการตามธรรมชาติ นั่นเอง ในทางศาสนาจึงได้มีบัญญัติขึ้น เพื่อใช้เป็นเครื่องช่วยให้เกิดความสงบทางจิตใจ ความคิดและการระลึกนึกถึง อารมณ์ ความรู้สึก

การปฏิบัติสมาธิ หรือการฝึกสมาธิ ทูกชนิด ไม่มีผลข้างเคียง หรืออาการใดใดที่ไม่พึงประสงค์ เพราะ การปฏิบัติสมาธิ หรือ การฝึกสมาธิ เป็นการฝึกให้เกิด ความสงบทาง จิตใจ ความคิดและการระลึกนึกถึง อารมณ์ ความรู้สึก ถ้าหากบุคคลใดฝึกหรือปฏิบัติแล้ว เกิดอาการอื่นใดนอกเหนือจากที่ข้าพเจ้าได้กล่าวไป แสดงว่า ไม่ได้ฝึก หรือไม่ได้ปฏิบัติสมาธิ แต่เอารูปแบบการปฏิบัติ หรือการฝึกมาบังหน้า คือทำเป็นว่าข้าฯปฏิบัติสมาธิ แต่คิดฟุ้งซ่าน เพ้อเจ้อ เห็นโน่น เห็นนั่น เกิดอาการอย่างนั้น อย่างนี้ เขาเรียกว่า "จะว่าบ้า ก็บ้านะขอรับ"

จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์
    ผู้สอน
    ๑๖ ธ.ค. ๒๕๕๕

7. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบผลข้างเคียงของการฝึกกสินต่างๆ
    - ทำให้มีสมาธิดี เพราะเป็นกรรมฐานที่ง่าย จำรูปแล้วก็นึกตาม จับภาพให้นิ่งและนาน
    แต่ต้องมีครูบาอาจารย์ที่คอยแนะนำได้ หรือ... ปฏิบัติตามตำราอย่างเคร่งครัด
    ต้องระวังกสิณโทษให้มาก แต่ผมว่าเรื่องนิมิตลอยนี่ยังดีกว่าอานาปานสติ
    กรรมฐานกองนั้น นิมิตลอยมาเยอะมาก

ลำดับขั้นของกองกสิน กองไหนควรฝึกก่อนหลัง และเหมาะสมสำหรับผู้ฝึกมือใหม่หรือไม่ครับ
    - ถ้าไม่มีโทสะจริตที่โดดเด่น ก็ไม่จำเป็นต้องฝึกกสิณสี(ขาว เหลือง แดง เขียว) ก่อนก็ได้
    แต่ผมว่ากสิณสีเล่นง่ายที่สุด หาอุปกรณ์ได้ง่ายที่สุด ก็กระดาษสี... มันหาง่ายมากในสมัยนี้
    หรือไม่ก็หาลูกแก้วที่เขาขายตามร้านเครื่องสังฆภัณฑ์ เอามาฝึกอาโลกสิณก็ได้ พกง่ายดี

อนึ่ง แต่ควรจะไปคล่องในอานาปานสติเสียก่อนจะดีที่สุดนะ
    เพราะมันจะตัดอารมณ์ฟุ้งได้ง่าย
    แต่ผมก็แนะนำไม่ได้มากนะครับ เพราะจริตนิสัย ผมไม่ได้เป็นพระพุทธเจ้า
    ผมตัดสินใครไม่ได้หรอกว่าควรฝึกกรรมฐานกองไหนก่อนหลัง ต้องลองกันเอาเอง