สอบถาม มีวิธีทำให้ร่างกายเย็นขึ้นด้วยทางจิตไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย คุณกันฌามี, 8 พฤษภาคม 2018.

1. คุณกันฌามี

คุณกันฌามี Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2014
    เคยรู้มาว่าเราสามารถทำให้ร่างกายอบอุ่นขึ้นได้ด้วยสมาธิ แล้วการทำให้ร่างกายเย็นขึ้นจะสามารถทำได้หรือไหม ด้วยทางจิตวิธีไหนก็ได้ มีกสิณกองไหนไหมสามารถเพิ่มได้

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    ได้ค่ะ...คิดว่า น้ำ และ อากาศ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ รอท่านอื่นมาตอบแล้วกันนะคะ แต่คิดว่านอกจากกสิณแล้ว อาจมีวิธีอื่นที่ทำให้ร่างกายเย็นลงได้ด้วยเช่นกันค่ะ

3. nopphakan

nopphakan เป็นที่รู้จักกันดี

ปั่นลมวนรอบตัวจะช่วยพอให้เย็นได้
    เพราะถ้าน้ำแลอากาศ(พร้อมกันนะ)
    ซึ่งพอได้แต่มันจะ
    ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิภายนอกกายเราด้วย
    ถ้าอากาศร้อนทำยังก็ร้อน
    ถ้าหนาวจะหนาวยิ่งกว่าเดิม
    พอนึกภาพออกเนาะ

4. คุณกันฌามี

คุณกันฌามี Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2014
    พอดีเคยเป็นอยู่ครั้งนึง มันจะเย็นอยู่กลางหน้าอกด้านล่าง ความรู้สึกจะเป็นก้อนๆ ถ้าจับความรู้สึกเราจะเย็นจนหนาวสั่น เย็นทั้งวันเลย(วันนั้นเป็นวันไหว้ครู) ไม่รู้ว่าคืออะไรแต่มันเย็นดี อยากเป็นอีก ไม่รู้ว่าทำยังไงด้วย 5555+