สอบถาม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ม้าไม้, 2 มิถุนายน 2019.

1. ม้าไม้

ม้าไม้ Active Member

เหนือกว่าไฟราคะ น่าจะเป็นกิเลสตัวใหนคับที่เราจะหลงไปกับมันมากกว่า

2. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลำพังการผ่าน ราคะ ไปได้นั้น
    โดยส่วนตัวผมมองว่ามันค่อนข้างเป็นธรรมที่สูงเอาเรื่องกันเลยทีเดียวครับ

ตัวกำหนด นั้นมันจะกำหนดมาแบบเป็นอัตโนมัติไปแล้วว่า
    รูปลักษณะผู้หญิงแบบนี้ทำให้เกิดราคะ รูปลักษณะผู้หญิงแบบนี้ไม่ทำให้เกิดเป็นราคะ
    เราเพียงแต่ รู้อาการเฉยๆว่า ณ ขณะตอนนี้ จิตเป็นราคะ หรือ จิตไม่เป็นราคะ

ในโลกที่อยู่นี้โดยส่วนตัวผมมองว่า เงินทอง บ้าน อาหาร ยศ สรรเสริญ อำนาจ ผู้หญิง
    ผู้หญิงนี้เป็นปัญหาที่หนักสุดแล้ว หากผ่านไปได้นั้นคงจะเห็นเส้นทางพระอนาคามี รำไรๆแล้ว

และการที่เริ่มมีกำลังใจไปถึงพระอนาคามี ผมไม่มองว่าจะมีอะไรที่หลงไปมากกว่านี้แล้วนะ
    ส่วนตัวผมมองว่า ปุถุชน หรือ ผม นั้นคือยังมีหลงอยู่มาก ส่วนการเริ่มดำเนินไปถึงพระอริยะเจ้า
    ได้นั้น ความหลง นั้นมันมีแต่จะน้อยลงไปเลื่อยๆ ตามลำดับ

หากผ่านราคะไปแล้วยังจะมีหลงที่มากไปกว่าราคะอีกใหมนั้นมันจะแปลกๆอยู่นะครับ
    หากหมดราคะจริงๆ นี้กิเลสต้องเบาบาง หากเหลือหลงอยู่ก็มีแต่เพียงเรื่องน้อยนิดเท่านั้น

3. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    เอาแค่รู้ว่ามีอะไรบ้างที่มีและมาพร้อมกับตัวเราก่อน ตั้งแต่ลืมตามาดูโลก ไล่มาเรื่อยๆ ทำไมมันมาทีละอย่าง ไม่มาพร้อมกัน พอตอนจะละมัน จะละให้หมดพร้อมกัน หรือเลือกอันมาทีหลังละก่อน มันก็จะยากนิดนึง

4. ม้าไม้

ม้าไม้ Active Member

ขอบคุณมากคับสำหรับทุกๆข้อคิดเห็น

5. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ถ้าไม่หลงว่ากายสังขารกับจิตสังขารนี้
    คือเราเป็นของเรา ทั้งที่เรากำหนด
    ให้มันเป็นตามที่เราต้องการไม่ได้เลย
    นี่แหล่ะสุดยอดของอวิชชา ตัณหา
    อุปปาทาน( ถ้าไม่หลงตรงนี้ก็จบสิ้นทุกขํ)
    ที่ต้องหลงกันมาก่อนทุกคนฮับ