สะสมเครื่องรางของขลังมากมายบั้นปลายชีวิตจะจัดการยังไง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย piramid111, 13 กรกฎาคม 2018.

1. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามสมาชิกที่ชอบสะสม พระเครื่อง เครื่องรางของขลัง มีกันไว้ไม่ว่าจะเหตุผลใดก็ตาม เคยคิดไหมว่า วันข้างหน้าอายุมากขึ้นจนเป็นปู่เป็นย่า คุณจะจัดการกับเครื่องของขลังที่สะสมมากันยังไง แจกลูกหลาน แจกคนนับถือ หรือปล่อยเช่าบูชา ไหมก็สะสมไปจนหมดหายใจ ส่วนตัวเจ้าของกระทู้กำลังเกิดความคิดนี้ เนื่องจากมีเยอะมาก ลูกหลานไม่มีใครสนใจสืบทอด จะปล่อยออกก็เสียดาย จะสะสมต่อก็ท้อใจสิ้นชีวิตวันไหน ลูกหลานคงทิ้งขว้างไม่รู้คุณค่า ราคารวมๆกันก็เป็นแสนนะ พระเก่าพระให่ม เคยแจกไปหลายครั้ง จนหมดไปหลายกล่องให่ญๆ ก็คิดมากเลยอยากมาถามความคิดเห็นจากในเวปค่ะ เป็นแนวทางให้คิดเเละตัดสินใจค่ะ

2. พยงค์

พยงค์ สมาชิก

ปัญหาเดียวกันครับ คนในครอบครัวไม่สนใจพระเครื่องที่สะสมเอาไว้ ถ้ารักชอบเหมือนกันก็ดีจะไปอนุรักษ์ไว้ ได้เคยนำพระบางส่วนไปถวายวัดหรือแจกให้กับคนที่สนใจแต่ไม่ตอบโจทย์เลยเพราะรู้สึกว่ามันยังไม่ใช่ เคยเจอในเวปว่ามีพระที่มอบให้คนอื่นแล้วนำไปขายหลักแสนบาท(พระกรุสมัยทวาราวดี) อึ้งไปเลย มีผู้ใหญ่บางท่านประชดว่าพอแก่แล้วก็ไปหาโต๊ะมาวางขายพระตามตลาดพระซิ ตอนนี้ยังหาทางออกไม่ได้เหมือนกันครับ

3. สติมั่น

สติมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    1. ถวายพระเพื่อนำไปบรรจุใต้ฐานพระประธาน บรรจุเข้ากรุ เป็นต้น
    2. มอบให้ผู้ที่เดือดร้อน หมดที่พึ่ง อย่างน้อยมีสิ่งมงคลพอเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเป็นขวัญกำลังใจอีกทางหนึ่ง
    3. ตามความเป็นจริง เราเป็นผู้ครอบครองเพียงชั่วคราวครับ สักวันเราก็ต้องจากโลกนี้ไป วัตถุมงคลก็เปลี่ยนเจ้าของผู้ครอบครองดูแลและนำไปใช้เพื่อให้เกิดประโยชน์ ตามบุญสัมพันธ์ที่ต่อจากเราครับ
    4. แต่เก็บวัตถุมงคลไว้บ้างนะครับ อนาคตลูกหลานในตระกูลอาจต้องการ เพื่อไว้บูชาเป้นมงคล คุ้มครอง เพราะมีหลายท่านได้ประสบกับปาฏิหารย์ในวัตถุมงคล โดยเห็นเป็นที่ประจักษ์ด้วยสายตาตนเองก็มี วิทยาศาสตร์ยังอธิบายไม่กระจ่างในเรื่องนี้
    5. ในความเชื่อ+ ศรัทธา ถ้าวัตถุมงคลสามารถสร้างบุญให้กับเรา ดีเยี่ยมเลยครับ ผู้ที่รับต่อจากเราอาจนำไปขายเพื่อเกิดรายได้ ก็เป็นทางเฉพาะเขา แต่ผู้มอบให้ มอบด้วยจิตที่เป็นกุศล เมตตา ต้องขออนุโมทนาบุญกับท่านด้วยครับ สาธุ

4. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำแบบเรื่องเล่านักขุดกรุสิครับ กระทู้นั้นพี่วันเจ้าของกระทู้ได้เล่าประวัติการสร้าง ของพระแต่ละองค์ทำให้ได้ความรู้ มากมาย และมีการนำมาให้บูชาเพื่อหารายได้ไปเป็นค่าทำบุญ ทั้งเป็นค่าเว็บโฮสต์ ค่าผ้าป่า ค่าอาหารสุนัขและทำบุญมากมาย อย่างที่พี่ข้างบนกล่าวไว้ สักวันเราก็ต้องสละการครอบครอง แต่จะสละอย่างไรให้เป็นบุญเป็นกุศล ส่วนลูกหลานก็คงต้องเหลือไว้บ้างแต่ต้องเลือกเอาละครับว่าพี่จะสละองค์ไหน ขอให้พบวิธีที่สบายใจครับ

5. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    เห็นด้วยกับท่าน สติมัน ครับ.....

6. บุตรพุทธ

บุตรพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2009
    เป็นปัญหาที่ยังคิดไม่ตกเช่นกันครับ

7. byrdksr

byrdksr Active Member

18 กันยายน 2020
    ก็ค่อยๆปล่อยไปเอาไว้กินยามแก่เหมือนเงินเก็บสะสม
    แจกให้บูกหลานเพื่อเป็นพุทธานุสติ เตือนให้ทำความดีและนึกถึงเรายามที่จากไปแล้วแบบตาผมมอบพระให้เป็นที่ระลึกถึงตอนป่วยก่อนจะตาย เหมือนกับเค้ายังอยู่กับเราและผมก็จะอุทิศส่วนกุศลให้ทุกครั้งเวลาผมทำบุญพระปิดตาองค์นี้ใครจะสวดยังไงผมน้อมรับคำสวด ตกทอดมาถึงผมรุ่นที่3ตาทวดผมรับกับมือหลวงพ่อเดิม

ไฟล์ที่แนบมา:

8. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้ครับ
    1คัดพระแล้วเอาออกให้เช่าบูชาต่อเอาเงินไปทำบุญทำทานและอุทิศให้ท่านผู้สร้าง โดยเลือกเก็บองค์ที่เราคิดว่าท่านคือที่สุดชั้นยอดไว้แบ่งประเภทพระเช่นเมตตา คงกระพัน กันคุณไสย โชคลาภค้าขายเก็บพระมีราคาสูงมีใบรับรองไว้หากมีความจำเป็นใช้เงินหรือให้เป็นมรดกให้ลูกหลานได้และให้บูชาพระที่มีราคาไม่แพงให้คนรุ่นใหม่ที่อาจจะเริ่มศึกษาเช่าบูชาหากเขามีประสบการณ์ดีก็นับว่าปูทางให้คนที่ได้รับพระไปติดดีใกล้วัดใกล้พุทธศาสนามากขึ้นได้บุญหลายต่อ
    2 คัดแบ่งให้ลูกหลานแต่ละครอบครัวก่อนแบ่งเล่าประสบการณ์ให้เขาฟังบ้างว่าพระดีด้านไหนอย่างไรเขาเอาไปเก็บไว้อาจยังไม่เชื่อแต่มีโอกาสได้ใช้เขาจะนึกถึง
    การให้พระลูกหลายนั้นถ้าเขามีวาสนาผูกพันหรือเคยสร้างมาเขาย่อมเก็บรักษาไว้ได้เรื่องนี้เป็นปัจจัตตังบางทีพระท่านก็เลือกคนมีวาสนาสัมพันธ์กับท่านเอง พระบางองค์ตั้งใจเก็บไว้ใช้แต่มีเหตุต้องให้คนรู้จักพอเอาพระใส่มือปุ๊บขนนี่ลุกจากแขนถึงหัวแบบนี้คนที่ได้รับคงไม่ขายแน่เพราะเจอประสบการณ์ตรงแต่ก็ต้องยอมรับทำใจว่าคนรุ่นไหม่ห่างวัดห่างการทำบุญหากให้ไปแล้วลูกหลานเก็บรักษาได้แค่ไหนแค่นั้นตามวาสนาเขาทำใจไว้เพื่อไม่ต้องเสียดายทีหลังน่ะครับ
    ส่วนพระที่เช็คดูแล้วคาบลูกคาบดอกนี่ต้องเอาออกจากบ้านให้หมดเก็บไว้เป็นภาระลูกหลายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2021
  9. ร.รพินทร์

ร.รพินทร์ ด้วยความเคารพ ... ร รพินทร์

19 สิงหาคม 2008
    สวัสดีครับ
    ผมเคยตั้งปุจฉาแบบนี้กับกลุ่มเพื่อนๆ หลายท่านตอบไปในทางเดียวกันว่า เก็บไว้ครับ สุดแท้แต่ลูกหลานจะดำเนินการต่อไป
    ขอบคุณครับ

10. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดไว้ละครับเนื่องจากไม่มีลูก มีแต่หลาน พระและวัตถุมงคล ส่วนหนึ่ง น่าจะไม่เกิน 10-20% จะให้หลาน
    นอกนั้น ผมใกล้เกษียณ คงจะขาย เอาเงินมาใช้เองครับ

11. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบอกเล่าครับ
    มีพี่คนนึงนับถือครูบาอาจารย์เดียวกัน แกกลัวว่าลูกชายแกจะให้คนเช่าต่อแบบไม่สมราคา แกเลยมาบอกให้ผมเช่าต่อ ในราคาทำบุญ บวกอีกนิดหน่อย อย่างเช่นพระบูชาแกทำบุญบูชาจากวัดมา 10,000 บาท แกให้ผมเช่าต่อ บวกไป 500 บาท

ที่แกมาบอกให้ผมเช่าพระต่อจากแก เพราะแกมีลูกคนเดียวไม่มาทางนี้เลย และเห็นว่าผมนับถือครูบาอาจารย์เดียวกัน แกคงเห็นแววของเราก็เท่ากับแกหาคนสืบทอดบูชาต่อ ที่จริงก็มีคนมาขอเช่าหลายคนอยู่แต่แกก็ไม่ได้ให้เขาเช่าไป

ผมเช่าพระกับพี่เขามา 2-3 หมื่นบาท
    ที่จริงเราก็ไม่อยากได้เยอะขนาดนั้นแต่แกก็เริ่ิมมีอายุคือเกษียณแล้วต้องใช้ตังค์ เราก็ได้พระที่เราอยากได้มาบูชา

ส่วนตัวผมก็คิดอยู่ว่าถ้าวันนึงเราหมดสภาพ ถ้าลูกไม่สามารถจะรักษาบูชาต่อไปได้ก็ต้องหาคนที่เขาศรัทธามาบูชาต่อไป ราคาค่าเช่าบูชาคงแล้วแต่สถานการณ์ หรือไม่ก็ถวายวัดทำบุญ ให้คนมาทำบุญบูชาเอาเงินเข้าวัดไป