สักการะพระบรมสารีริกธาตุครบองค์ เสริมสิริมงคลส่งท้ายปี

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย สังขารไม่เที่ยง, 13 ธันวาคม 2007.

1. tomvasa

tomvasa เป็นที่รู้จักกันดี

งานนี้ใครพลาด ข้าน้อยเสียดายแทนจิงๆ

2. newhatyai

newhatyai เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนา...สาธุ....สาธุ....สาธุ ให้ตราบเข้าถึงพระนิพพาน
    ขออนุโมทนา...สาธุ....สาธุ....สาธุ ให้ตราบเข้าถึงพระนิพพาน
    ข้าจะขอยึดหน่วงเอาซึ่งพระพุทธเจ้า พระปริยัติธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า แลคุณพระพุทธเจ้า แลคุณพระนวโลกุตรธรรมเจ้า แลคุณพระอริยสงฆ์เจ้าในอดีตอนาคตปัจจุบัน จงมาเป็นที่พึ่งแก่ข้าตราบเข้าสู่พระนิพพาน แลข้าจะขอนมัสการกราบไหว้ พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า อันเป็นอดีตอนาคตปัจจุบันสิ้นกาลนานทุกเมื่อ แลข้าพเจ้าจะข้อเป็นข้าแห่งพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า ขอพระพุทธเจ้าจงมาเป็นเจ้าเป็นใหญ่แก่ข้า ขอพระบาทาของพระพุทธเจ้า จงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ ขออาราธนาพระธรรเจ้าทั้งมวลนั้นจงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ ขอพระอริยสงฆ์เจ้าจงมาเป็นเจ้าเป็นหใหญ่ ข้าขอาราธนาคุรแห่งพระอริยสงฆ์
    จงประดิษฐาน อยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ สิ่งอันอื่นที่จะได้เป็นที่พึ่งแก่ข้าหามิได้ ถ้าเว้นแต่พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้าเป็นที่พึ่งแก่ข้าพเจ้าเที่ยงแท้นักหนา ข้าไหว้ละอองธุลีบาททั้งหลายพระลายลักษณ์สุริยฉาย มงคลทั้งหลายจงมาบังเกิดแก่ข้าด้วยคำสัจนี้เถิด อนึ่งโทษอันใดข้าได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระพุทธเจ้าอันเป็นอดีจอนาคตปัจจุบัน ขอพระพุทธเจ้าขอมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าพระพุทธเจ้านี้เถิด ข้าขอกราบไหว้พระธรรมเจ้าทั้ง 2 ประการอันประเสริฐ โทษอันใดข้าได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระธรรมเจ้าทั้ง 2 ประการ ขอพระธรรมเจ้าทั้ง 2 ประการจงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าพระพุทธเจ้านี้เถิด ข้าขอกราบไหว้พระอริยสงฆ์เจ้าทั้ง 2 ประการอันประเสริฐ โทษอันใดข้าได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระอริยสงฆ์เจ้าทั้ง 2 ประการ ขอพระอริยสงฆ์เจ้าทั้ง 2 ประการจงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าพระพุทธเจ้านี้เถิด

3. raquaz

raquaz เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    ไม่ทราบว่ามีรถรับส่งบริการไหมครับเนี่ย
    อยากไปแต่ผมขับรถไม่เป็น ฮือๆๆ

4. mayerman

mayerman เป็นที่รู้จักกันดี

อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ น่าไปมากเลยครับ.

5. bunlert

bunlert เป็นที่รู้จักกันดี

อะหังวันทามิ ธาตุโย

อะหังวันทามิ สัพพะโส

พุทธะ ธรรมมะ สังฆะ ปูเชมิ

ขอกราบนมัสการและขออนุโมทนาสาธุครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

6. mayongnes

mayongnes เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลและผู้เกี่ยวข้องในงานบุญอันยิ่งใหญ่นี้ ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน อนาคต ด้วยเทอญ สาธุ...

7. natmarchy

natmarchy ย่านัท

อนุโมทนาสาธุ ได้อ่านทั้งหมดนี้แล้วยังปลื้มใจในพระบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธสมณโคดมพุทธเจ้ายิ่งนัก ขออธิษฐานจิตเกิดชาติหน้าขอได้เกิดในศาสนาพุทธเถิด สาธุ

8. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ข้าพเจ้าขอบูชาพระพุทธ
    ข้าพเจ้าขอบูชาพระธรรม
    ข้าพเจ้าขอบูชาพระสงฆ์

9. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนา ครับ

การได้กราบสักการะนมัสการพระบรมสรีริกธาตุนั้น กล่าวกันว่ามีอนิสงค์เท่ากับได้เข้าเฝ้าต่อหน้าองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อยังทรงพระชนม์ชีพอยู่เชียว ได้เคยอัญเชิญพระบรมสาริกธาตุด้วยตนเอง ในพิธีที่ได้มีการจัดให้ได้นมัสการ รู้สึกถึงพุทธบารมีอย่างแปลกปลาด จนถึงวันอัญเชิญส่งกลับก็รู้สึกอาลัยสุดประมาณแต่มีความอิ่มเอิบใจที่ได้มีโอกาสที่เป็นมหามงคลที่สุดในชีวิต ฉนั้นมีโอกาสแล้วอย่าพลาดบุญที่เป็นมงคลสุงสุดครั้งหนึ่งในชีวิต ที่อาจหาไม่ได้อีกแล้วก็ได้ อย่าว่าแต่ในชาตินี้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2007
  10. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดแห่งสรรพสิ่งทั้งมวลไม่มีอะไรเทียบเท่า สรีระธาตุแห่งองค์พระศาสดาครับ สวยงามมากๆ ครับ 6 สี ตาม ฉัพพรรณรังสี สาธุ โมทนามิ

11. aircgo

aircgo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    .....สาธุ.....อนุโมทนา....ด้วยครับ
    ขอขอบคุณข้อมูลทุกอย่างที่นำมาให้ได้
    ชมกัน[MUSIC][/MUSIC]

12. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    อนุโมทนาครับ

ยังไง ก็ชมพระธาตุ บูชาพระบรมธาตุ แล้ว
    ก็อย่าลืมมองให้เห็นถึงแก่นภายในด้วยนะครับ

ส่วนใหญ่บูชาเป็นของศักดิ์สิทธิ์
    จนลืมนึกถึงพระธรรมอันประเสริฐ ที่แปรสภาพกายเนื้อให้เป็นแก้วใสได้จริง

เรายังขาดการให้การศึกษากับคนยุคปัจจุบันที่แท้จริงนะ
    ว่าพระธาตุเกิดขึ้นได้อย่างไร
    คนรุ่นใหม่ทีต้องการเหตุผล ก็วางใจเชื่อได้ยาก ทำให้ศรัทธาคลอนแคลน
    คนที่เชื่อ ก็เชื่อแบบงมงาย สักแต่ว่าเชื่อตามๆ กันมา ฯลฯ

ศาสนาจะอยู่ยั้งยืนยง เพราะเราต้องให้ความรู้อันแท้จริง
    แต่ความรู้ในด้านที่ควรจะให้
    เราหลายคนก็ชอบบอกว่า นี่ไม่ใช่คำสอนของพุทธ

อ้างคัมภีร์ ที่พระพุทธองค์ทรงตรัสกับคนบางคนที่มีทิฐิสุดโต่ง
    ว่าสิ่งนี้ไม่ควรรู้ สิ่งนี้ไม่ใช่ทางดับทุกข์ อย่ารู้เลย ฯลฯ

ทั้งๆที่ ถ้ารอบคอบกันจริงๆ เราจะเห็นว่า
    กับคนที่พอจะเข้าใจ พอจะรู้ได้ ฯลฯ ท่านจะตรัสเรื่องเหล่านี้ทันที
    (นรก สวรรค์ ภพชาติ กฎแห่งกรรม ฯลฯ )

การเจริญสติ จนสมบูรณ์ (สัมมาสติ)
    สติจะฟอกเลือด ทำให้ระบบภายในดี
    ร่างกายจะสะอาด โรคภัยไข้เจ็บหายได้
    พอเลือดสะอาดร่างกายสะอาด ก็กลายเป็นพระธาตุได้อย่างที่เห็น

(จำละเอียดไม่ได้อะ อิๆ )

ประเด็นนี้ไม่ค่อยมีคนมาพูดกันอะ

น่าห่วงนะ สำหรับศาสนา ไม่ใช่ห่วงว่าใครจะมาทำลายหรอก
    แต่ห่วง องค์กร หรือพวกเรากันเอง
    ที่ส่วนใหญ่ ไม่ศึกษาให้รู้ หรือพอรู้ และบอกต่อในสิ่งที่ควรบอก

ตำราสอนพระพุทธศาสนา ก็สอนแต่หลักการยากๆ
    แต่ละเลยเรื่องควรจะรู้ และยังศรัทธาให้ประชาชนได้จริง

คนเลยเป็นพุทธแต่ปากกันเกือบทั้งหมด
    แม้แต่ปฎิบัติธรรมเพื่ออะไรก็หาคนรู้น้อยมาก

ในวงการนักปฎิบัติธรรมกันเอง ก็เจริญสมถะกันซะเกือบหมด
    แต่หลงคิดว่าเป็นวิปัสสนา..

แต่ยังไงก็ตามเหตุปัจจัยเน๊อะ
    หวังว่าคนที่พอรู้ พอช่วยกันได้ จะออกมามีบทบาทในสังคมมากขึ้น

13. afaps_new

afaps_new เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2007
    โมทนาด้วยนะครับ วันนี้ไปวันเปิดมาด้วยคนเยอะดี ของขายก็เยอะครับ..สาธุๆ

14. คนดีเมืองหาดใหญ

คนดีเมืองหาดใหญ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    ดีใจมากที่จะได้มีโอกาสไปสักการะพระบรมสารีริกธาตุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

15. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    งดงามมาก ตั้งใจจะพาลูกไปกราบสักการะในวันพรุ่งนี้ ดีใจที่เกิดมาเป็นคนไทย และนับถือศาสนาพุทธด้วยจิตใจไม่ใช่แต่เพียงในทะเบียนบ้าน โอกาสที่ดีที่สุดซึ่งไม่รู้ว่าต่อไปในอนาคตจะจัดให้มีขึ้นอีกเมื่อไหร่ เพราะฉะนั้นทุกคนควรไปสักการะเพื่อเสริมสิริมงคลแก่ตนเอง

16. praw@ti

praw@ti เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับผู้จัดและผู้ที่ได้ไปสักการะแล้วทุกๆท่านครับ

17. -๑ไร้IดีeJสา๑-

-๑ไร้IดีeJสา๑- เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ดีจัง...คราวนี้ฮอลล์9อิมแพค

เคยไปตอนที่มีใบโพธิ์มาให้บูชากันนานและ
    กางเต้นอยู่ข้างล่าง...รู้สึกไม่ค่อยดีเลย

สงสัยคงเป็นที่คนจัดงานแน่เลย

18. Xiaobao

Xiaobao เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปมาแล้ว ^^

19. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ

20. tempww

tempww สมาชิก

16 ธันวาคม 2007
    ไม่ทราบว่าท่านที่ไปงานมา ได้ใกล้ชิดมากไม๊ครับ
    สามารถขอถ่ายรูปเก็บไว้บูชาได้หรือไม่
    ขอบคุณครับ