สักการะพระบรมสารีริกธาตุครบองค์ เสริมสิริมงคลส่งท้ายปี

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย สังขารไม่เที่ยง, 13 ธันวาคม 2007.

1. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เค้าห้ามถ่ายรูปครับ

ไปมาแล้วครับ มีข้อมูลที่น่าสนใจมาให้ท่านทั้งหลายได้รับทราบ

งานจัดที่ hall 9 ครับ เปิด 10 โมงเช้า แต่ปิดกี่โมงนั้นผมไม่แน่ใจ น่าจะสักประมาณทุ่มสองทุ่ม

เข้าไปที่ hall 9 เนี่ย จะมีอีกงานที่จัดปนกันคือ นิทรรศการของขวัญปีใหม่ ส่วนองค์พระบรมสารีริกธาตุจะจัดให้คนนมัสการอยู่ข้างใน พระบรมสารีริกธาตุนี้นับว่าเป็นการจัดที่สมบูรณ์มาก เพราะเป็นการจัดให้คนสักการะทั้งสรีสระขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ใครไม่เคยเห็นพระบรมสารีริกธาตุที่เป็นส่วนสมอง และพระบรมสารีริกธาตุที่เป็นพระโลหิต ก็จะได้กราบสักการะในงานนี้ มีพระธาตุของพระอรหันต์ เช่น พระอัญญาโกณทัญญะ พระราหุล พระสารีบุตร พระโมคคัลลานะ พระนางปชาบดีโคตมีเถรีด้วยนะครับ

ผมได้ร่วมถวายผ้าไตร ต่อเบื้องพระพัตร์พระบรมสารีริกธาตุแบบเต็มองค์ โดยได้อุ้มผ้าไตรพนมมือเดินประทักษิณ 3 รอบ รอบที่ประดิษฐานพระบรมสาริริกธาตุและพระอรหันตธาตุ กำหนดสติทุกขณะที่ย่างก้าว แล้วนำไปถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ต่อเบื้องพระพักตร์ และตั้งจิตอธิษฐานถึงสิ่งดีๆ มีคนมาถวายผ้าไตรเยอะแยะ ไม่ขาดสาย ผมก็เลยนั่งอนุโมทนาอยู่นานพอสมควร

ขอเรียนเชิญท่านทั้งหลาย หากมีโอกาส ไม่เป็นการลำบากเกินไป ก็ขอให้ไปสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุกันเถอะครับ หมดเขตวันที่ 23 ธค. 50 สร้างอานิสงส์ให้กับตัวท่านเองก่อนสิ้นปีนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2007
  2. dp20

dp20 Active Member

14 ธันวาคม 2007
    ไปมาแล้วค่ะวันนี้ คนก็ไม่เยอะมาก เดินเวียน 3 รอบ ปลาบปลื้มจนบอกไม่ถูก ขนลุกตลอดเวลาเลย ขอบคุณเจ้าภาพทุกท่านที่นำสิ่งที่เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวมาให้กับคนไทย ทุกคน ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พรุ่งนี้จะไปอีกค่ะ

3. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    พาลูกไปสักการะแล้วค่ะ งดงามจนเกินบรรยาย ตื้นตันจนน้ำตาไหลออกมาโดยไม่รู้ตัวจริง ๆ นับเป็นบุญบารมียิ่งใหญ่ของชีวิต ขอบพระคุณเจ้าของกระทู้มาก เพราะถ้าไม่ได้เปิดดูเว็ปไซด์ก็ไม่รู้เลยว่ามีงานนี้อยู่ ขอผลบุญนี้จงแผ่ไปถึงทีมงานสมาชิกและผู้อ่านทุกท่าน

4. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ผมก็ไปมาแล้วครับ ปลื้มปิติมากๆ น้ำตาคลอเลย เดินเข้าไปนี้ขนลุกซู่ตลอดเลย ใครไม่ได้ไปน่าเสียดายมากๆ ทั้งชีวตจะได้มีโอกาสอย่างงี้รึเปล่า แต่น่าติติงมากเลย ก่อนเข้ามีบูชาดอกไม้ธูปเทียน ผ้าไตร โอโห้ เข้าสักแต่ว่าขายจริงๆ แม่ผมเข้าไปถามราคาดอกไม้ธูปเทียน คนขายไม่ได้สนใจเลย สนใจแต่คนที่บูชาดอกไม้ พร้อมผ้าไตร เห็นว่าคนบูชาเยอะกว่าได้เงินเยอะก็ไม่สนใจคนที่บูชาน้อยๆ แม่ผมเสียความรู้สึกเลย ดอกไม้ไม่ค่อยสดด้วยครับ ถ้าใครไปอยากได้น้ำมนต์แนะนำให้เอาน้ำไปเองครับไปอธิฐานกับพระบรมสารีริกธาตุเอา ที่นั้นขวดนิดเดียว 300 ครับ เข้าไปแล้วก็สบายใจครับ แต่ทางที่ขายของบูชาข้างนอก ดูกลายเป็นธุรกิจไปซ่ะงั้น ที่จัดพระบรมสารีริกธาตุนั้นอยู่ด้านในสุดเลยดูแล้วไม่เหมาะเท่าไหร่ นอกจากนั้นภายในก็มีเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือ มี3องค์ สวยงามมากๆ แนะนำครับถ้าได้ไปเป็นบุญมหาศาลมากเลยเพราะไม่รู้ว่าจะได้กราบพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุอรหันต์แบบนี้ได้อีกที่ไหน แทบจากพูดได้ว่าท่านมาให้กราบตรงหน้าเลยครับทั้งชีวิตอาจไม่ได้พบอย่างงี้อีกครับ
    เห็นว่าจะมี่จัดให้ได้กราบอีกครับ ที่วัดอะไรไม่แน่ใจครับ

5. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้ชิดได้พอสมควรครับ ระยะประมาณ 2-3 ฟุต ห้ามถ่ายรูปครับ แต่มีภาพพิมพ์ให้บูชาครับ

6. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โทรไปชวนคุณแม่ และน้า ว่าจะไปสักการะกันในวันที่ 20 ธ.ค. นี้ นาน ๆ จะได้มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นมหามงคลขนาดนี้ ต้องไปให้ได้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

7. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับกับงานที่เป็นมงคลยิ่งสำหรับพุทธศาสนิกชน

8. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกราบนมัสการมา 2 วันแล้วค่ะ วันนี้ เพื่อนชวนไปอีก เพราะอยู่ไม่ไกลจาก
    เมืองทองนัก แนะนำว่าท่านที่ไป ขอให้มีเวลา อย่างน้อยสัก 1 ชั่วโมง จะได้ไม่ต้องรีบเร่ง ได้อิ่มเอมใจ อิ่มบุญ ปิติสุข กับการได้กราบนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระธาตุที่นำมาจัดแสดง (รู้สึกว่าเวลาผ่านไปเร็วมาก)
    สำหรับดอกไม้ ธูปเทียน ชุดละ 20 บาท ส่วนผ้าไตร 300 บาท ค่ะ มีเตรียมไว้ให้บูชาด้านหน้าสถานที่จัดแสดง สอบถามผู้ขาย เขาบอกว่าผ้าไตรใช้ระบบเวียน เพราะมีคนบูชามาก ส่วนดอกไม้ไม่แน่ใจว่าใช้ระบบเดียวกันหรือไม่ เพราะนำดอกไม้ และมาลัยไปเอง เห็นบางคนนำพานมาเอง จัดตกแต่งดอกไม้สวยงาม เพื่อมาสักการะบูชา เห็นแล้วก็น้อมจิต อนุโมทนา สาธุด้วย
    อยู่ในบรรยากาศ ของงานแล้ว ปิติค่ะ เหมือนได้ปฏิบัติบูชาต่อหน้า องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและเป็นโอกาสที่จะได้ พิจารณาตนเอง ในเรื่อง ทาน ศีล และภาวนา นับเป็นกิจกรรม ส่งท้ายปี ที่ดีสำหรับตนเอง และครอบครัวค่ะ

9. thitapa

thitapa Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2007
    บทบูชาพระธาตุ [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif][FONT=Tahoma, MS Sans Serif][/FONT][/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]บทสวดเพื่อบูชาพระบรมสารีริกธาตุ และ/หรือ พระธาตุ [/FONT]
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="3%" rowSpan=2></TD><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%"></TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC](นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 ครั้ง)
    อิติปิ โส ภะคะวา, นะมามิหัง ตัง ภะคะวันตัง, ปะระมะสารีริกธาตุยา สัทธิง, อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ, วิชชาจะระณะสัมปันโน, สุคะโต, โลกะวิทู, อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ, สุตถา เทวะ มะนุสสานัง, พุทโธ, ภะคะวาติ.
    [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD colSpan=5></TD></TR><TR><TD width="3%" rowSpan=13></TD><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]
    บทสวดบูชาพระบรมสารีริกธาตุ
    [/FONT]
    </TD></TR><TR><TD width="4%" rowSpan=12></TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อุกาสะ วันทามิ ภันเต เจติยัง สัพพัง สัพพัตถะฐาเน สุปะติฏฐิตัง[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="5%"> </TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ดังข้าพเจ้าขอถือโอกาส ข้าพเจ้าขอไหว้ซึ่งพระเจดีย์ทั้งหมดอันตั้งไว้ดีแล้วในที่ทั้งปวง[/FONT]
    </TD></TR><TR><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]พุทธะสารีรังคะธาตุง มะหาโพธิง พุทธะรูปัง คันธะกุฏิง จะตุราสีติสะหัสเส ธัมมักขันเธ[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="5%"></TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คือซึ่งพระสารีรังคะธาตุของพระพุทธเจ้า ซึ่งต้นพระศรีมหาโพธิ์ ซึ่งพระพุทธรูป ซึ่งพระคันธุกุฏิของพระพุทธเจ้า และซึ่งพระธรรมขันธ์ทั้งหลาย มีแปดหมื่นสี่พันพระธรรมขันธ์[/FONT]
    </TD></TR><TR><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]สัพเพตัง ปาทะเจติยัง สักการัตถัง[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="5%"></TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]เพื่อสักการะซึ่งพระเจดีย์ คือรอยพระบาทเหล่านั้นทั้งหมดทั้งสิ้น[/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหังวันทามิธาตุโย[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="5%"></TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ข้าพเจ้าขอไหว้พระธาตุทั้งหลาย [/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหังวันทามิสัพพะโส[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="5%"></TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ข้าพเจ้าขอไหว้โดยประการทั้งปวง [/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อิจเจตัง ระตะนัตตะยัง อะหัง วันทามิ สัพพะทา[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="5%"></TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ข้าพเจ้าขอไหว้ซึ่งพระรัตนตรัยเหล่านั้นในกาลทุกเมื่อ ด้วยอาการดังนี้แลฯ [/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=5></TD></TR><TR><TD width="3%" rowSpan=5></TD><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]
    วันทาหลวง(ย่อ)
    [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%" rowSpan=4></TD><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]วันทามิ เจติยัง สัพพัง สัพพัฏฐาเนสุ [/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ปะติฏฐิตา สะรีระธา-ตุ มหาโพธิง[/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]พุทธะรูปัง สะกะลัง สะทา [/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]นาคะโลเก เทวะโลเกพรัหมะโลเก ชัมพูทีเปลังกาทีเป[/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]สะรีระธา-ตุ โย เกสา ธา-ตุ โย [/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะระหันตะ ธา-ตุ โย เจติยัง คันธะกุฏิง[/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]จะตุราสี ติสสะหัสเส ธัมมักขันเธ [/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]สัพเพสัง ปาทะเจติยัง อะหัง วันทามิ สัพพะโสฯ[/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=5></TD></TR><TR><TD width="3%" rowSpan=4></TD><TD colSpan=4>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]
    คำบูชาพระธาตุในจักรวาลทั้งหลาย
    [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%" rowSpan=3></TD><TD width="5%" rowSpan=3></TD><TD width="32%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]จัตตาฬิส สะมาทันตา[/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]เกสา โลมา นะขา ปีจะ[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="32%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]เทวา หะรันติ เอเตกัง [/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]จักกะวาฬะ กัง ปะรัมปะรา[/FONT]</TD></TR><TR><TD width="32%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ปูชิตา นะระเทเวหิ [/FONT]</TD><TD width="56%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหัง วันทามิ ธา-ตุ โยฯ[/FONT]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE cellSpacing=2 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD width="3%" rowSpan=9></TD><TD colSpan=3>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คำบูชาพระธาตุแบบไม่จำเพาะเจาะจง [/FONT]</TD></TR><TR><TD width="4%" rowSpan=8></TD><TD width="5%"></TD><TD width="88%">[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหัง วันทามิ ธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส

[/FONT]</TD></TR><TR><TD colSpan=2>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]ถ้าประสงค์จะบูชาพระธาตุแบบเจาะจงให้นำฉายาของท่านวางหน้าคำว่า"ธาตุโย"เช่น [/FONT]</TD></TR><TR><TD rowSpan=2></TD><TD>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ[/FONT]</TD></TR><TR><TD>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหัง วันทามิ สารีริกะธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส

[/FONT]</TD></TR><TR><TD rowSpan=2></TD><TD>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คำบูชาพระธาตุพระสิวลี [/FONT]</TD></TR><TR><TD>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหัง วันทามิ สิวลีธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส

[/FONT]</TD></TR><TR><TD rowSpan=2></TD><TD>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]คำบูชาพระธาตุหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต [/FONT]</TD></TR><TR><TD>[FONT=MS Sans Serif, BrowalliaUPC]อะหัง วันทามิ ภูริทัตตะธาตุโย อะหัง วันทามิ สัพพะโส[/FONT]

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

10. K_Jit

K_Jit เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    สัปดาห์นี้จะไปนมัสการเหมือนกัน

11. nitis

nitis เป็นที่รู้จักกันดี

ไปกราบมาแล้วครับ แต่ไม่เหมือนที่เขาโฆษราไว้เลยว่าได้อัญเชิญมาจากที่ต่างๆ สอบถามเจ้าหน้าที่ที่ดูแล ให้คำแนะนำว่าเป็นของ อาจารย์ผู้ดำเนินงานทั้งหมด แต่ก็ขออนุโมทนา ที่ได้นำมาให้ได้กราบไหว้กัน

12. porapatr

porapatr เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันที่ 20 ได้พาแม่ น้า และเพื่อนน้า ไปกราบไหว้มาแล้วค่ะ แม่บอกว่ารู้สึกเหมือนมีพลังอะไรบ้างอย่าง ใจเต้นตุ๊บ ๆ ซึ่งดิฉันก็รู้สึกเช่นเดียวกับแม่เหมือนกัน ดิฉันอุ้มผ้าไตร พวงมาลัยดอกมะลิ (ซื้อเตรียมมาจากบ้าน) ธูป เทียน เวียน 3 รอบ เดินภาวนาไปตลอดทาง ครบ 3 รอบก็ไปถวายพวงมาลัยดอกมะลิ ธูป เทียน ช่วงที่กำลังภาวนาอยู่ก็ได้ยินเสียงเหมือนคนร้องไห้ ก็พยายามมองหาเสียงนั้น แต่ก็ไม่ได้พูดอะไร ภาวนาเสร็จก็มาไหว้พระแม่กวนอิม แล้วก็เดินดูพระบรมสารีริกธาตุ ไปหยุดอยู่ตรงส่วนสมอง และส่วนกะโหลกของพระพุทธองค์ นานพอควร แต่ละคนที่เดินชมพระบารมีก็ขอพลังโดยเอามือทั้ง 2 ส่องไปยังพระบรมสารีริกธาตุ ดิฉันเมื่อชมพระบรมสารีริกธาตุหมดก็ออกมา ทั้งแม่ น้า เพื่อนน้า ออกมากันหมดแล้ว ดิฉันก็ถามแม่ว่าได้ยินคนร้องไห้ไหม แม่บอกได้ยิน สะอื้น ฮือ ๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าเจ้าของเสียงนั้นเค้ากำลังคิดอะไรอยู่ วันนี้ก็วันที่ 22 แล้ว ถ้าท่านใดยังไม่ได้ไปกราบไหว้ พรุ้งนี้อีกวันยังทันน๊ะคะ
    อนุโมทนาค่ะ

13. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    งานมหาพุทธบูชาพระบรมสารีริกธาตุโลก เดิมถือว่าวันที่ 23 เป็นวันสุดท้ายของงาน แต่มีการเลื่อนระยะเวลาออกไปจนถึงวันที่ 26 ครับ เปิดโอกาสให้นมัสการถึงวันที่ 26 ครับ ช่วยบอกต่อๆกันไปก็ดีนะครับ

14. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ความจริงแล้วพระธาตุทั้งหมดเป็นของอาจารย์ผู้ดำเนินงานก็จริงครับ แต่อาจารย์เขาก็ได้มาจากประเทศต่างๆครับ ส่วนใหญ่จะได้จากพม่าและทิเบตครับ ก็คืออาจารย์ผู้ดำเนินงานได้มาอีกต่อหนึ่งเท่านั้นล่ะครับ ผมจำชื่ออาจารย์ผู้ดำเนินงานไม่ได้ แต่เคยเจอแล้ว ตัวโย่งๆ ใส่แว่นตา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2007
  15. jampadong

jampadong เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2007
    ขอขอบคุณ กับการให้สิ่งที่เป็นมงคลกับชีวิต.......สาธุธุธุ(good)

16. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากประชาสัมพันธด้วยนะครับ

ผู้จัดเพิ่มเวลาจัดงานอีก 3 วันครับ งานจัดถึงวันพุธที่ 26 ธันวาคม 2550 ครับ
    เวลาเปิด-ปิดงานเหมือนเดิมครับ

ขออนุโมทนาบุญกับผู้จัดงานครั้งนี้ด้วยครับ