สัญญาที่เกิดกับคนเราทุกๆคนครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Nuttawat_J, 11 มีนาคม 2009.

1. Nuttawat_J

Nuttawat_J เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    1. สัญญาที่เกิดขึ้นในคนเราเกิดจากหน้าที่ของสมอง หรือจากตัวจิตกันครับ
    2. ตัวจิตเองนอกจากทำหน้าที่รู้แล้วสามารถเก็บเอาสัญญาต่างๆไว้ด้วยหรือไม่ครับ
    3. เท่าที่ผมรู้ตัวสัญญา มีความไม่เที่ยง(อนิจจัง) แต่เหตุใดผู้ฝึกฌาณถึงสามารถกำหนดรู้เรื่องราวในอดีตได้ครับ
    (ขอบพระคุณอย่างสูงที่กรุณาตอบคำถามให้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มีนาคม 2009
  2. Nuttawat_J

Nuttawat_J เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    กระผมต้องขอโทษทีมงานและผู้เข้ามาอ่านด้วยครับ ซึ่งกระทู้ของกระผมไม่ทราบว่าไปอยู่นอกห้องฝากคำถามถึงพระอาจารย์ได้ยังไง
    อาจมีผู้เห็นว่ากระทู้นี้น่าจะให้บุคคลทั่วไปได้ตอบในความเห็นนี้บ้าง ผมก็ยินดีส่วนตัว
    ผมเองหลังจากตั้งกระทู้ไปก็มาคิดอีกทีว่าเราสมควรมั๊ย ที่จะฝากเป็นคำถามถึงพระอาจารย์ ก็เลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องรบกวนถึงพระอาจารย์
    ใครที่สามารถให้ความเห็นได้ผมก็ยินดีครับ แต่ผมจะขอเข้าไปแก้ข้อความที่ฝากถึง
    พระอาจารย์ออกเพื่อความเหมาะสมครับ

3. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อท่านเป็นคนเดินเข้ามาหาท่านในระดับสายตาพอมองเห็นไกลๆหรือเห็นอะไรก็ได้ไกลๆพอท่านเห็นสิ่งของนั้น ท่านจึงรู้ว่าคืออะไรเช่นรู้ว่าคน สัตว์ สิ่งของ นี้เรียกว่าสัญญา แต่เมื่อเขาเดินมาใกล้เราแล้ว รู้ว่าเป็นคนนั้นคนนี้ชื่ออะไร สุนัข แมว ม้า ของ ชื่ออะไร ของใคร นี้เรียกว่าความจำครับ นำๆไปใช้ในการคิด ตรึกตรอง เวลานั่ง สมาธิ ที่เขาบอกว่ารูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ สิ่งที่วิทยาศาตร์พิสูจน์ไม่ได้อย่างเดียวคือวิญญาณ จับเป็นตัวตนไม่ได้ได้แต่วัดเป็นพลังงานรูปแบบหนึ่งครับ