สัญญาอนิจจัง (กรรมที่ทำกับพ่อ-แม่) โดย แม่ชีทศพร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย dhamaskidjai, 14 สิงหาคม 2009.

1. dhamaskidjai

dhamaskidjai เป็นที่รู้จักกันดี

สัญญาอนิจจัง (กรรมที่ทำกับพ่อ-แม่) โดย แม่ชีทศพร

โยมท่านหนึ่งหน้าตาเศร้าหมอง ร้องไห้จนตาบวมเดินเข้ามาหาแม่ชีแล้วถามว่า​

โยม “แม่ชีดิฉันทำกรรมอะไรไว้ในอดีตชาติสามีที่อยู่กินกันมาถึงสามสิบปีถึง
    เอาใจออกห่าง ไปมีเมียน้อยรุ่นราวคราวเดียวกับลูกสาว ขอร้องเท่าไหร่ก็ไม่ฟัง
    เมื่อก่อนอยู่กินกันมาไม่มีจะกินดิฉันก็อดทนจนเดี๋ยวนี้มีเงินทองมากมายทำไมดิฉัน
    ไม่มีความสุขเลยคิดแล้วมันน่าเสียใจแม่ชีช่วยดิฉันด้วยเถอะฉันทุกข์ใจเหลือเกิน”​

แม่ชี “โยมจ๋า แม่ชีพูดเรื่องโยมได้ไหมคะ?”​

โยม “พูดได้ค่ะ พูดได้หมดเลย ดิฉันจะได้แก้ไขให้หายทุกข์เสียที”​

แม่ชี “โยมมีกรรมกับพ่อโยมมากเลยค่ะ พ่อโยมเจ้าชู้มีเมียหลายคนโยมเป็น
    ลูกคนเดียวโกรธเกลียดพ่อมากถึงกับขี่รถมอเตอร์ไซค์ตามไปทะเลาะกับเมียน้อย
    ของพ่อทุบตีกันจนพ่อโยมไม่รู้จะทำอย่างไรก็ห้ามปรามโยมเหมือนไฟมาราดที่ใจ
    ทำให้โยมถึงกับตัดพ่อตัดลูกโยมห้ามไม่ให้พ่อโยมเข้าบ้านกรรมตรงนี้แหละค่ะที่
    ทำให้สามีโยมไปมีคนอื่น ไม่ใช่กรรมจากอดีตชาติสักนิดเดียว”​

โยม “แม่ชีจริงจ๊ะ ที่แม่ชีบอกดิฉันทำอย่างนั้นจริงๆ ดิฉันอดทนกับพ่อไม่ได้
    เพราะสงสารแม่ แล้วจะทำอย่างไรค่ะ พ่อแม่ตายหมดแล้ว” (ร้องไห้)​

แม่ชี “โยมก็มาปฏิบัติธรรมวันเสาร์วันอาทิตย์ที่วัดพิชยญาติเราจัดปฏิบัติธรรม
    กันทุกอาทิตย์โยมมานั่งสงบสติบ้างนะคะโยมเคยขี่รถมอเตอร์ไซค์ไปด่าเมียพ่อ
    ตอนนี้เมียน้อยขี่รถมอเตอร์ไซค์มาด่าโยมหน้าบ้านทุกวันอยู่บ้านก็ไม่มีความสุข
    กรรมที่โยมทำไว้ทั้งนั้น ตอนนี้โยมอายุเท่าไหร่ค่ะ”​

โยม “อายุดิฉันห้าสิบสองแล้วค่ะ มีลูกสาวคนหนึ่งเรียนอยู่ต่างประเทศ
    ดิฉันคิดว่าดิฉันไม่อยากให้ลูกโง่เหมือนดิฉัน
    เพราะดิฉันไม่เคยเรียนหนังสือ ดิฉันจำตัวเลขเอาตอนทอนตังค์เป็น
    ดิฉันก็คิดว่าดิฉันทำดีที่สุดแล้ว แม่ชีลูกสาวดิฉันจะเป็นอย่างไรบ้าง
    เขาจะมีความสุขในชีวิตไหมคะ”​

แม่ชี “เขาก็จะเหมือนโยมทุกอย่างดูถูกพ่อแม่ ไม่ยำเกรงบาปกรรม
    กรรมที่โยมทำไว้จะส่งผลไปที่ลูก จะทำให้เขาต้องเป็นเมียน้อยตลอดชีวิต”​

โยม “โธ่ แม่ชีทำไมต้องตกกับลูกอีก ให้หมดที่ฉันคนเดียวไม่ได้หรือคะ?”​

แม่ชี “โยมด่าเขา ด่าเมียน้อยพ่อ ด่าเมียน้อยสามี คำด่าส่งผลเป็นทายาทกรรม
    อย่าเครียดเลยนะคะ แม่ชีเข้าใจโยม แต่แม่ชีก็ไม่สามารถถ่ายบาป
    ถ่ายกรรมให้โยมได้หรอก นอกจากโยมต้องทำใจว่า “เราอยู่เพื่อจากกัน”
    จะจากกันตอนไหนก็เหมือนกันให้อภัยเขาเถอะค่ะกรรมครั้งนี้โยมสร้างขึ้นทั้งนั้น”​

“อะไรก็ไม่เที่ยง สัญญาว่าจะอยู่ด้วยกันจนตายจาก จะไม่นอกใจไปมีคนอื่น อนิจจาสัญญาไม่เที่ยง”

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2009