สัตว์เลี้ยง(แมว)ที่รักถูกรถชนตาย ทำอย่างไรให้มันไปเกิดไวๆ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย neomagic, 27 มกราคม 2009.

1. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    แมวที่ผมรักมากอายุเกือบ 1 ปี 7เดือน ได้ถูกรถชนตายไป(ผมเอามันไปฝังแล้ว)
    ตอนนี้มันคงเป็นสัมภเวสีอยู่ หลังจากมันตายไป 4 วันในเช้ามืดวันที่ 4 ผมฝันเห็นมันในฝัน ตอนนั้นผมไม่รู้ว่าผมกำลังฝันอยู่ ผมเห็นมันอยู่ในบ้าน ผมเลยเรียกมัน และได้โอบกอดมันไว้ อย่างเสียใจ ทั้งที่รู้ว่ามันตายไปแล้ว ผมเองเสียใจมาก อยากให้มันกลับมา แต่ก็งงๆว่ามันตายไปแล้ว แต่ทำไมมันยังอยู่ที่ตักผม พอผมตื่นขึ้นมา ถึงได้รู้ว่าผมฝันไป

ถามว่าทำอย่างไรครับ ถึงจะให้มันไปเกิดไวๆ ผมรักมันมาก ผมไม่เคยทำให้มันเสียใจเลย และมันก็รักผมมากเพราะผมเลี้ยงมันตั้งแต่แรกเกิดเลย แม่มันมาคลอดแล้วทิ้งให้มันอดข้าวตาย.

การถวายสังคทานให้สัตว์เลี้ยงที่ตายไป จะไปถึงมันจริงหรือ? พระท่านบอกมาว่าไปถึง และมันจะได้รับ
    ช่วงวันหยุดตรุษจีน ผมก็ตระเวณถวายไป 4 วัดแล้ว

แล้วถ้าเรา บำเพ็ญภาวนา ปฏิบัติธรรม ไม่กินเนื้อสัตว์ เพื่ออุทิศให้มันไปเกิดไวๆ

ไม่ทราบว่ามีวิธีอะไรเพิ่มเติมบ้างไหม วอนแนะนำด้วยครับ ท่านผู้รู้

2. nonnis

nonnis สมาชิกใหม่

3. nonnis

nonnis สมาชิกใหม่

ลองเข้าไปดูในเวปนะคะ พี่เปี๊ยกอาจช่วยคุณได้ พี่เขาใจดี

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สวดมนต์ นั่งสมาธิเเล้วเเผ่เมตตาให้เขาก่อนนอน ถึงเขาเเน่ครับ ทําวันละห้านาทีก่อนก็ได้ การเเผ่เมตตาไปดีที่สุด ดีกว่าการทําบุญทั้งปวง ( ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ ) ยิ่งถ้าเราสงบได้มากเท่าไหร่ตอนนั่ง บุญกุศลที่จะไปถึงเเมว จขกท นั้นจะมากขึ้นยิ่งๆขึ้นไป

5. ทีมชุมพร

ทีมชุมพร เป็นที่รู้จักกันดี

เขาได้รับตั้งแต่สังฆทานครั้งแรกแล้วครับผ้ม

6. neomagic

neomagic เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ขอบคุณทุกท่านครับ
    ผมคงทำได้ดีที่สุด โดยทาน ศีล สมาธิ แล้วแผ่เมตตาให้มัน เพื่อให้มันไปเกิดไวๆ.
    ความตาย การพรัดพรากมันเป็นเรื่องธรรมดาของชีวิต เป็นเรื่องของกรรม เราไปทำอะไรไม่ได้
    ที่ทำได้ก็เป็นเรื่องของ ใจเราเอง ที่ต้องทำให้ใจเบิกบาน เพื่อว่าถ้ามันรู้ได้ มันจะได้รู้ว่าเราเผ้าภาวนา แผ่กุศลจิต และทำทานเพื่ออุทิศให้มัน

และถ้าวันใดผมสามารถ รู้ได้ว่ามันเกิดแล้วผมจะได้สบายใจ
    ลากันคราวนี้ ไม่ใช่ลาจาก แต่เราจะพบกันในภพภูมิที่ดีกว่านี้ เป็นเพื่อนพ้องญาติพี่น้องกันนะ เจ้ากระต่ายเอ๊ย!