สัมผัสในสิ่งมหัศจรรย์ การมองพระอาทิตย์ได้ด้วยตาเปล่า

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย snakejoke, 31 มกราคม 2013.

1. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับผม

2. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ในธรรมจักษุ

มีเทวดามาทูลพระพุทธองค์

" ไม่มีแสงใดจะสว่างไปกว่าแสงแห่งดวงอาทิตย์ "

พระพุทธองค์ทรงตรัสไม่ใช่

" แสงแห่งปัญญาต่างหาก "

แม้กิเลสที่ซ่อนอยู่ในจิตใจเรายังสาดส่องเห็นได้

แสงสว่าอันใด สดใสไปกว่าปัญญาไม่มี

แม้ในความมืดทุกที่ สดใสบรรเจิดเมื่อเกิดปัญญา yimm

" นัตถิ ปัญญา สมาอาภา "

3. naiman3000

naiman3000 Active Member

พออายุมากขึ้นเป็นโรคต้อกระจก ต้อหิน ควรจะลบกระทู้นี้นะครับ เป็นคำแนะนำที่ไม่เป็นวิทยาศาสตร์ ขัดกับหลักเหตุผล เจ้าของกระทู้ก็ไร้สาระพอดู งอ โอ ไม้เอก

4. โปเย

โปเย เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้ง ความสามารถพิเศษ อาจไม่ได้มีไว้เพื่อถ่ายทอดใคร
    เพราะแต่ละคนมีความสามารถในการฝึกที่แตกต่างกัน

ความสามารถที่มี อาจมีไว้เพื่อกิจอย่่างอื่น ...

5. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

[๒๘] เทวดานั้น ครั้นยืนอยู่ ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่งแล้วแล ได้กล่าว
    คาถานี้ในสำนักพระผู้มีพระภาคว่า
    ความรักเสมอด้วยความรักบุตรไม่มี ทรัพย์เสมอด้วยโคย่อม
    ไม่มี แสงสว่างเสมอด้วยดวงอาทิตย์ย่อมไม่มี สระทั้งหลาย
    มีทะเลเป็นอย่างยิ่ง ฯ

[๒๙] พระผู้มีพระภาคตรัสว่า
    ความรักเสมอด้วยความรักตนไม่มี ทรัพย์เสมอด้วยข้าว
    เปลือกย่อมไม่มี แสงสว่างเสมอด้วยปัญญาย่อมไม่มี ฝน
    ต่างหากเป็นสระยอดเยี่ยม ฯ

6. snakejoke

วันนี้มีคนโทรมา 5 สาย สามารถเปิดตาได้ 4 คน อีก 1 คนไม่ได้เปิดให้เพราะตะวันตกดินแล้วครับ ใครที่ผมเปิดตาแล้วมาตอบกระทู้ทีว่าเห็นอะไรบ้างอย่างไร เพื่อที่ให้คนที่ไม่รู้จะได้ไม่ได้ตอบมั่ว เผื่อใครสนใจก็โทรมาได้นะครับ ว่างตลอดครับ

7. Inwpower

Inwpower เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    mod ช่วยมาปิดหน่อยเถอะกระทู้บ้าๆยั่งงี้

ตัวเองจะตาบอดคนเดียวไม่พอ ยังจะพาคนอื่นตาบอดไปด้วย บาปนะคุณ

ของตัวคุณนี่คงหาเหตุผลไรมาพูดก้ไม่ฟังแล้ว สงสารแต่คงอื่นที่มาอ่านแล้วอยากลอง

จะพลอยซวยไปด้วย

8. snakejoke

ไม่รู้อะไรอย่ามาพูดดีกว่า ถ้าเขาทำไม่ได้คงไม่กล้าลงเบอร์มือถือและแสดงตัวที่อยู่ขนาดนี้หรอกท่าน เคารพกันบ้างนะ ที่ว่าบ้านะคิดเอาเองละกาน ก่อนเกิดศาสนาเค้าก้อบูชาพระอาทิตย์อย่ามายึดติดกับหลักวิทยาศาตร์ที่เพิ่งเกิดมาไม่ถึง2000ปีเลยท่าน หัดเปิดหูเปิดตา ไปเซิสคำว่าเพ่งพระอาาทิตย์ซะ ยังมีผุ้คนอีกมากมายที่เขาสามารถทำได้ ไอ้ผมไม่ได้อวดตัวเองนะ แต่สามารถทำได้จริงและก็มีคนโทรมาล่ะห้าสายก็เปิดไปทั้งหมด เขาก็ยินดี ถ้าคิดว่ามันไม่เป็นประโยชน์ก็ลองโทรมาสิท่านจะเปิดให้เห็น กล้าลองไหม พ่อนักวิทยาศาตาร์

9. นายเล็ก

นายเล็ก สมาชิก

;aa41 ;aa41 ;aa41 ;aa41

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  10. AlJalJa

AlJalJa เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เชื่อได้เลย อีก20 ปีข้างหน้า นายได้อยู่ในโลกมืดแน่ๆ เชื่อเถอะ ตอนนี้ผมก็มองเรื่อยๆแต่ไม่กล้ามองตรงๆ ส่วนใหญ่จะมองเลี่ยงๆ หลายๆครั้ง วันนึงก็เวลารวมๆประมาณ20-30วินาที เพราะรู้อยู่ว่าในอนาคตบั้นปลายชีวิตมันจะทำให้ตาบอดสนิทเลยไม่กล้ามองตรงๆและบ่อยๆหรือนานๆ ตอนนี้ผมพยายามจะเลิกมองดวงอาทิตย์ละ ผมขอแนะนำให้นายเลิกตั้งแต่ตอนนี้นะครับ เราไม่รู้หรอกว่ามันจะส่งผลกับเราตอนไหน เพียงแค่ว่าตอนนี้มันไม่เกิดอะไรก็อย่าชะล่าใจไป เกิดปุบปับตามันดับขึ้นมา แล้วจะหนาวครับ ขนาดพวกมีพลังจิตเค้ายังไม่หาเรื่องไปมองดวงอาทิตย์เลยครับ ช่วยเลิกหน่อยนะครับ ผมเป็นห่วง :eek:

11. ฟ้าลงทัณฑ์

ฟ้าลงทัณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2012
    เคยจ้องพระอาทิตย์ติดต่อกันนานที่สุดกี่นาทีครับ ระหว่างที่ทำมีอาการเคืองนัยน์ตาบ้างไหมครับ

12. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวไม่ทราบว่า คุณ snakejoke ฝึกการมองหรือเพ่งพระอาทิตย์ในแต่ละครั้งใช้
    เวลานานเท่าไร
    ..แต่เคยสนทนากับคนที่ฝึกเพ่งแบบนี้โดยที่นั่งมองทั้งวันแต่ว่าไม่เป็น
    อะไร..แต่ว่าคนนั้นจะฝึกร่วมกับกสิณกองอื่นๆ.ที่เน้นไปที่ฤิทธิ์และขอย้ำนะครับ
    ว่าสำหรับท่านที่ชอบทางด้านนี้เป็นทุนเดิม..
    จะสามารถนำพลังงานที่ได้จากการฝึกนั้นๆ.ให้สามารถเปลี่ยนเป็นรูปธรรม
    และสามารถแสดงลงในวัตถุได้.

สิ่งที่ได้ก็คือกำลังจิต.และการเข้าถึงจุดที่สามารถแสดงเป็นรูปธรรมได้เร็ว..ถือว่ามีกำลังสมาธิอยู่ในระดับที่สามารถใช้งานได้.
    ไม่ใช่ว่าจะไม่มีประโยชน์เลยซะทีเดียวส่วนมากในอดีตชาติจะเคยเป็นฤาษี
    มาก่อน.และก็จะสามารถฝึกกสิณกองอื่นๆได้

..ที่บอกว่า สามารถไปฝึกกสิณไฟได้ง่ายนั้นเพราะว่านิมิตรตั้ง
    แต่อุคหนิมิตรขึ้นไปของกสิณไฟหรือแม้แต่กสิณแสงสว่าง มีความคลายคลึงกันนั้นเอง
    ทดสอบได้จากการลองมอง ดวงอาทิตย์ หลอดไฟ เปลวไฟ ซักไม่กี่วินาที
    จะทราบตรงจุดนี้ได้
    และเรื่องที่สามารถมองเห็นวิญญานได้นั้นเป็นผลที่เกิดขึ้นได้
    ของการฝึกกสิณนั่นเองไม่ถือว่าเป็นเรื่องแปลกอะไร.ไว้ต่อตอนต่อไปนะครับ
    ]

13. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

(ต่อครับ)..และแม้กระทั่งการที่บอกว่าเห็นวิญญานในร่างกายคนที่กำลังป่วย
    แล้วพอไปมองวิญญานแล้ววิญญานออกจากร่างนั้นจะหายป่วยนี่ก็ไม่แปลก.
    เดี๋ยวจะกล่าวภายหลัง.

..เพียงแต่หาคนที่เข้าใจได้ยาก..แม้ว่าคุณจะพยายามชักชวนหรือเห็นว่าเป็นประโยชน์ ทั้งๆที่ก็ยังไม่ทราบว่าในอนาคต
    ข้างหน้าอาจจะเป็นอย่างที่หลายๆท่านได้มาทักท้วง เตือนและแสดงความเป็นห่วงไว้บ้างรวมทั้ง
    บางท่านอาจจะเห็นว่าไม่ใช่ทางสายหลักในเรื่องของพระพุทธศาสนา
    .ซึ่งทุกๆความเห็นนั้นก็ถือว่าไม่ผิด.
    เพราะอยู่บนพื้นฐานการมองเห็นของแต่ละบุคคล

..และการฝึกแบบนี้่ก็เคยเป็นวิธีการที่ได้เคยมีผู้ฝึกมาก่อนจนมาถึงในยุคปัจจุบัน.
    ซึ่งผู้ที่ได้ฝึกตามจะทำตามจะเห็นว่าทำได้เหมือนที่คุณนำมาลงในบางข้อ.
    หรือผู้ที่อ่านบางท่านอาจจะมองไปในเรื่องของฤิทธิ์ก็เป็น
    เรื่องเฉพาะบุคคล.แต่ผลข้างเคียงอื่นๆที่อาจเกิดขึ้นได้กับสายตาก็
    ควรต้องรับฟังไว้บ้างเพื่่อความไม่ประมาท.

ส่วนการที่เป็นผลได้และที่เป็นที่มาของเรื่องที่นำไปใช้งานแล้วมองไปในทางฤิทธิ์จะขออนุญาต
    เสริมเล็กๆน้อย ถือว่าแค่เพียงแต่เล่าให้ฟังในอีก Rep ถัดไปนะครับ..

14. บุรุษไร้เงา

ตอนจบคับ..พอคุณสามารถมองเห็นได้โดยสายตาโดยไม่เป็นอะไร.หรืออาจทำได้มากกว่านั้นแล้ว
    แต่ว่าคุณไม่ได้บอก จะสามารถมองเห็นวิญญานในลักษณะที่อยู่ในสิ่งของได้ รวมทั้งในร่างกาย
    ซึ่งเป็นเรื่องปกติ..บวกกับกำลังจิตที่เป็นผลมาจากการเพ่งพระอาทิตย์นั้น

.เลยแปรเปลี่ยนเป็นกำลังงานที่ระดับวิญญานที่อยู่ในร่างกายไม่สามารถจะทนได้.เพราะว่าในกรณีนี้การเจ็บป่วยนั้นเป็นผลมาจากเจ้ากรรมนายเวรเข้ามาอยู่ในร่างกาย.
    .ซึ่งจะทำให้เจ็บป่วยเพราะว่าทำให้ธาตุทั้งสี่ คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ ธาตุใดธาตุหนึ่งเกิดความบกพร่องนั้นเอง

ที่หายป่วยได้นั้นเป็นเฉพาะกรณีแบบที่มาจากเจ้ากรรมนายเวรของบุคคลนั้นๆ..และคุณจะทำให้คนที่คุณมองรู้สึกดีขึ้น
    หายเป็นปลิดทิ้งได้..เฉพาะในกรณีที่เจ้ากรรมนายเวร
    ยังไม่ได้อยู่นานจนธาตุใดธาตุหนึ่งบกพร่องถึงขั้นที่พอออกจากร่างกาย
    ไปแล้วต้องมาซ่อมแซมด้วยการรักษาตามวิธีทางการแพทย์..
    แต่บางคนอาจไม่หายขาด..เพราะว่าเจ้ากรรมนายเวรอยู่นานแล้ว.ถึงแม้ว่าจะออกไป

แต่ว่าธาตุใดธาตุหนึ่งในร่างกายเกิดความบกพร่อง..กรณีที่คุณใช้แต่กำลังจิตจาก
    พระอาทิตย์อย่างเดียว.จะพบว่าแค่บรรเทาขึ้น.
    แต่ก็ยังต้องทานยาต่ออีกซักระยะหนึ่งไม่ได้หายขาดทันที..
    แต่ถ้าชอบแบบนี้แล้วจะให้เกิดประโยชน์จะขอเล่าให้ฟังดังนี้

ถ้ามาต่อยอดเพื่อฝึก กสิณ ดิน น้ำ ลม ไฟ ให้สำเร็จทุกกอง และทำให้เป็นรูปธรรมให้ได้.แล้ว
    บรรจุพลังงานกสิณ กองใดกองหนึ่งเข้าไปเสริมหรือลด จุดหรือตำแหน่งของร่างกาย

ที่ยังเจ็บป่วยอยู่.เรื่องนี้ต้องอาศัยประสบการณ์และการวิเคราะห์ส่วน
    บุคคล ว่าตำแหน่งนั้นมีธาตุอะไร ที่ขาดหรือเกิน.ถ้าปรับสมดุลย์ได้ ก็จะทำให้หายขาดได้
    หลายๆคนเลยมองว่าเป็นเรื่องที่ พิเศษ

จริงๆเรื่องทำนองนี้มีมานานแล้ว.ยกตัวอย่างเช่น
    สมัยโบราณ โดนดาบฟัน แล้วมีบาดแผล ผู้รักษาเป่าแผลพร้อมด้วยคาถากำกับ
    .เหมือนกับว่าเสกด้วยการเป่าอีกสามครั้งให้แผลหายได้ทันที.ที่จริงคาถาก็คือ การดึงเอาพลังจิตที่ได้จากการฝึกมารวมกับบทคาถาที่
    ได้คิดค้นผสมผสานเป็นสูตรใน
    การปรับธาตุทั้งสี่ให้สมดุลในกรณีสำหรับการรักษาแผลนั่นเอง..แต่สายตาเราจะมองว่าหายขาดได้.ต่อกันได้ตามปกติ

แต่ความจริงก็มีพื้นฐานที่คล้ายๆคลึงกันจากที่กล่าวเรื่องการนำไปใช้งานมา และจุดที่สำคัญเป็นความฉลาดของผู้ที่ค้นพบ
    ได้รวบรวมไว้ในบทคาถาที่สามารถดึงกำลังจิตที่เกิดจากสมาธิ
    ในขณะที่ฝึก ไม่ว่าจะจากกสิณ หรือฝึกสมาธิแบบอื่นๆที่ทำให้เกิดกำลังจิตได้ และถึงขั้นที่สามารถใช้งานได้
    เพราะป้องกันการนำผลสมาธิที่ทำให้เกิดกำลังจิต
    แล้วนำไปใช้งานในทางที่ไม่เกิดประโยชน์ ถ้าเป็นภูมิจิตระดับพระอริยะหรือ
    จิตตกกระแสธรรมไปแล้วไม่น่าห่วง
    แต่ถ้ายัง.จะส่งผลเสีย อาจทำในเรื่องอกุศลจิตได้ และสุ่มเสี่ยงเป็นมิจฉาทิฐิแบบไม่รู้ตัว.
    แต่ก็ยังมีบุคคลบางกลุ่มนำไปใช้ในทางที่ผิดๆ
    ซึ่งไม่ก่อประโยชน์อะไรหรือบางกรณีนำไปใช้แต่ไมอยู่ในกรอบของศีลธรรมซึ่งไม่ใช่หลักทางพุทธศานานั่นเองครับ

หวังว่าพอจะเข้าใจที่สื่อนะครับ

15. snakejoke

สำหรับคำถามที่ถามว่ามองได้นานเท่าไหร่ที่มองนานสุด
    1.ผมมองได้นานชม.กว่าครับ จะนานกว่านี่ก็ได้ แต่ขี้เกียจที่จะจ้องอะไรนานๆๆเมื่อยคอครับ แม่ของผมท่าน่เชื่อผมหลังจากที่ผมนิมิตอดีตได้ คือระลึกชาติได้และสามารถบอกสิ่งที่ท่านอยากรู้เกี่ยวกับตัวท่านเองได้ว่าเคยเป็นอะไร เกี่ยวพันธ์อะไรกับผม แม่ท่านสามารถนะครับมองเช้า ชม. เย็นชม. แต่ผมตอนนี้ไม่ได้มองเป็นชม.เพราะคิดว่าเรามองวันละสักห้าถึงสิบนาทีก้อพอในแต่ละวันครับ แต่ถ้าใครทำได้ ก็จะสามารถมีฤทธิ์ที่มากขึ้น เพราะมีพระรูปหนึ่งท่านเคยไปลอยทะเลเพื่อฝึกการเพ่งพระอาทิตย์และท่านก็ได้ฌานที่สูงขึ้นครับ (มองทั้งวันจนหน้าไหมเกรียมอ่ะ แบบนั้นผมก็ไม่ไหวเหมือนกัน กลัวไม่หล่อ อิอิ)
    2.ขอบคุณสำหรับคุณnopphakanที่ได้ให้ความกระจ่างมากขึ้นครับ
    3.วันนี้ผมก็ขอพรอยากเห็นออร่าคนบ้าง ก็ขอพรจากพระอาทิตย์ และก็ได้เห็นออร่าของแม่ครับเป็นสีใส ออกจากกายประมาณสองเซ็น ที่เคยเห็นปรกติจะเห็นคนอื่นไม่เกินหนึ่งเซ็นครับ
    4.และมองดวงดาวก็คล้ายมีไฟฉายส่องแสงออกจากดวงดาวเป็นหลายๆดวงบนท้องฟ้า เห็นดาวตก เห็นดาวแสงดับไปและก็มีแสงเกิดขึ้นมา และเห็นเป็นเส้นแสงเล็กๆสลับกันไปมาระหว่างดาวครับ
    5.วันนี้ผมก็จะฝึกการ อ่านใจคน ดูอนาคต ซึ่งจะขอพรจากดวงอาทิตย์ หวังว่าท่าน จะประทานพรให้ครับผม วันหลังมีอะไรคืบน่าจะมาต่อนะครับ

16. บุรุษไร้เงา

อืม.ข้อ ๑,๓ และ ๕ สามารถทำได้เป็นปกติสำหรับคนฝึกในลักษณะนี้.ถ้าทำไม่ได้นะแปลก
    และบอกไว้เผื่ออีก ๔ อย่างคือ

๑.การมองเห็นเทพหรือเทวดาที่รักษาพระพุทธรูป หรือการมอง
    พระพุทธรูปนั้นแล้วทราบว่าเป็นองค์ธรรมของท่านใด..

๒.การไปข้องแวะกับวิญญานระดับสัมพะวีสี กุมาร หรือ การขอร้องให้ช่วยเหลือจากวิญญานระดับสัมพะเวสี
    และการมองเห็นสัมพะเวสีที่ติดตามบุคคลที่มาหาเราอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

๓.การได้เห็นและรับทราบถึงสมบัติบางอย่างที่ฝั่งอยู่ใต้ดินได้.จากวิญญานระดับภูมิเจ้าที่ๆยังดูแลรักษาสมบัติอยู่

๔.การมองเห็นในระดับวิญญานที่มีฤิทธิ์ที่อาจจำแลงเป็นเทพต่างๆได้ด้วยตาเปล่า
    ตามตำหนักทรง องค์เจ้า ต่างๆ หรือที่ตามๆตัวเราอยู่
    และยังมีอีกหลายอย่างหากมาฝึกสมาธิอย่างจริงจัง..เอาว่าพูดไว้ประมาณนี้
    ก่อนนะครับ.

แต่บอกไว้ก่อนว่าสนับสนุนถ้าหากว่าทำไปใช้ในทางที่ก่อ
    ให้เกิดประโยชน์ต่อตัวเองหรือช่วยเหลือผู้อื่นครับ..​

17. โปเย

โปเย เป็นที่รู้จักกันดี

ประ้เด็นที่ว่าไม่ใช่พระพุทธศาสนา

ผมมองว่าไม่ผิดอะไร ถ้าเราจะสนใจศาสนาหรือลัทธิ นิกายอื่นๆ ใด
    อีกประการ ผู้ฝึก ถ้าไม่ใช่พระ ไม่ไปยุ่ง ไปสอนพระ ก็ทำไปตามแบบ
    ฤษี ชี พราหมณ์ ไม่ใช่ปัญหานะ

ปัญหาที่ต้องระวังอาจเป็นเรื่องสุขภาพ ในยามที่เรามีฤทธิ์อยู่ ไม่เป็น
    อะไร แต่ฤทธิ์ไม่เที่ยง เมื่อสิ้นฤทธิ์ไปแล้ว บางครั้ง โรคมาแทนที่ครับ
    อันนี้ อาจจะเป็นปัญหาได้ จิตทนได้ สีทนได้ แต่ร่างกายจะทนไหวไหม?

18. snakejoke

การขอพรต่อองค์เทพสุริยะที่แนะนำให้ขอมีดังนี้
    1.ขอพรให้ในหลวงมีสุขภาพที่แข็งแรง และพระบรมสานุวงค์ทุกๆพระองค์ให้อยู่เย็นเป็นสุข
    2.ขอพรให้ประเทศไทยพ้นภัยพิบัติต่างๆนาๆเพราะอีกไม่นานประเทศไทยเราจะเจอวิบากกรรมหนัก ถ้าคนไทยทุกคนมองพระอาทิตย์ได้ก็จะขอพรให้ประเทศพ้นภัยด้วยแรงกุศลของทุกคน ประเทศก้อจะอยู่รอดปลอดภัย
    3.ขอพรให้ตัวเอง บิดา มารดา ญาติสนิทมิตรสหาย ตามแต่ต้องการ

อยากให้ทุกคนทำตามนี้สำหรับคนที่มาอ่านกระทู้ทุกท่านจะเชื่อหรือไม่ก็ตามแต่ถ้าทำในสามข้อนี้แล้วท่านก้อจะเห็นสิ่งมหัศจรรย์เหมือนผม และประเทศเราก็จะอยู่กันอย่างร่มเย็นเป็นสุข

19. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    เกิดมาทั้งที อยากรู้ต้องลองแล้วครับ
    แต่วันนี้ไม่มีดวงอาทิตย์ เอาไว้เห็นดวงอาทิตย์จะขอให้สอนบ้างครับ
    อนุโมทนาครับ

20. apichayo

apichayo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมใช้เวลาในการทบทวนดูอย่างละเอียดแล้ว ผมเห็นด้วยกับท่านธรรม-ชาติ
    และผมทราบได้ว่าภูมิธรรมของท่านลุ่มลึกมิใช่ธรรดา ข้อคิดข้อธรรมของท่าน
    มีประโยชน์เป็นอย่างยิ่ง..สาธุครับ

(ความคิดความเชื่อของคนเราเปลี่ยนแปลงได้ครับ เราต้องทบทวนและตรวจสอบตัวเอง
    ให้เป็นประจำ โดยใช้พระธรรมคำสอนเป็นหลัก สิ่งใหนที่ผิดพลาดก็แก้ไขเสียให้ถูกต้อง..
    และขอขอบคุณ คุณsnakejoke ในความปราถนาดีทุกอย่างๆ ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2013