สายตรง หลวงพ่อกวย ช่วยหน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย BlueBlur, 25 มกราคม 2010.

1. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    พระสมเด็จแบบนี้ ดีไหมครับ ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
  3. BlueBlur

ขอบคุณครับพี่หมอ ฝากด้วยเด้อ อิอิ

4. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    สวยมาก ดูง่ายองค์นี้

5. BlueBlur

ขอบคุึณท่านอาจารย์ วิสุทโธมากครับ
    ....รอพี่หมอคอนเฟริ์มอีกท่านครับ

6. หมอพล

เชื่อคนเดียวไปเลยครับ น้องเบ๊นส์ อย่าเชื่อแบบไม้หลักปักขี้เลน หรือ เล่นพระแบบหูเบา เชื่อคนง่าย หรือ เอาแต่ระแวงจนเกินไป

เพราะหลักการพิจารณาพระของแต่ละคนอาจจะแตกต่างกัน ไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน

บางคนอาจเล่นที่พิมพ์อย่างเดียว บางคนอาจเล่นที่เนื้ออย่างเดียว บางคนก็เล่นทั้งเนื้อและพิมพ์ และขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ละคน

น้องเบ๊นส์ ต้องศึกษาเองด้วยครับ และ จงเล่นพระอย่างมีความสุข

พระแท้บางองค์ อาจจะไม่มีในตำราก็ได้ แต่ จุดยืนของเราอยู่ที่ไหน ต้องหาให้เจอนะครับ

องค์นี้ เนื้อผงใบลานผสมว่าน สังเกตได้จาก เนื้อพระมีการยุบย่นหดเหี่ยวอยู่ในตัว มีคราบความเก่าเป็นธรรมชาติ นี่คือ ลักษณะของพระแท้ ครับ ส่วนพิมพ์ทรง อาจสันนิษฐานได้ว่า เป็นของหลวงพ่อกวย ได้อยู่ครับ

7. วิศว

พระหลวงพ่อกวย ที่ผมเคยให้น้องน้ำจ้าไป

มีกล่ิองพระเดิมมาจากวัด หน้ากล่องเป็นตัวหนังสือนูน

เขียนว่า หลวงพ่อโกเมส มณีโชติ คณะ ๖ วัดราชนัดดา พระนคร

เจ้าของบอกว่า มีโบรชัวร์ รายชื่อคณาจารย์ปลุกเสก ที่ทำหายไป

ยืนยันการันตีจากเจ้าของพระเดิม แห่ทั่วประเทศ

เก๊คืน ๒ เท่า ให้ค่าเสียเวลาอีกห้าร้อยบาท

ปรากฏว่า บางคนตีเก๊ บอกว่า สายตรงหลวงพ่อกวย เล่นมาสิบกว่าปี

ผมเองไม่เคยโกรธคนตีเก๊ หรือคนที่ดูพระแตกต่างจากผม

8. BlueBlur

ขอบคุณพี่หมอ และอาจารย์วิสุทโธ ที่ช่วยชี้แนะครับ ด้วยความเคารพ

9. วิศว

การเล่นพระ ต้องใจกว้างๆ รับฟังความคิดเห็นผู้อื่นด้วยเช่นกัน

สนทนาแลกเปลี่ยนความรู้ เพราะต่างคนต่างมีดีในเทคนิคของตน

สิ่งที่สำคัญสำหรับคนเล่นพระ หรือผู้ขาย

๑ พระที่เอามาให้ชมหรือที่เรียกว่า หน้าพระ ส่วนใหญ่เป็นของแท้ แทบจะไม่มีเก๊ในแผง

ถ้าพระเก๊ อาจจะเกิดเพราะความไม่ตั้งใจของผู้ขาย กรณีนี้ถือเป็นเอ๊กซิเดนท์ ที่เกิดขึ้นได้

ผู้ขายมีความรับผิดชอบต่อลูกค้า นิสัยดี วงการพระจะบอกว่า หน้าพระดี

นี่เป็นผลงานที่ยิ่งใหญ่เหนือคำพูดบรรยาย

๒ ประสบการณ์ที่สั่งสมของแต่ละคนไม่เท่ากัน และแนวทางการเล่นพระที่ถูกต้อง

วงการพระจะนิยมพระที่แท้ ดูง่าย เพราะจะไม่เกิดปัญหาจากผู้ซื้อและผู้ขาย

สิ่งที่สำคัญสำหรับคนเล่นพระ หรือผู้ซื้อ

๑ ผู้ซื้อจะต้องทำความเข้าใจในเรื่องการเช่าพระ ควรเคารพกฏกติกาทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

ทั้งในเรื่องราคาพระ และการรับประกันพระ กล่าวคือ

พระที่แท้ สวยดูง่าย เช่าจากเซียนใหญ่หรือพระที่ติดรางวัล สมมติราคา 100000 บาท

กรณีนี้ ถ้าไม่ได้เช่าจากเซียนใหญ่ ราคาพระจะเหลือ 50000 บาท

ทั้งๆที่เป็นพระแท้ สวยดูง่าย เหมือนกัน

ดังนั้น สำหรับผู้ซื้อที่ไม่อยากฟังเสียงสวด เบื่อการแห่พระ

ผมแนะนำ ให้เช่าพระจากเซียนใหญ่ หรือ เช่าพระติดรางวัล

เพื่อตัวคุณเอง จะได้ไม่ต้อง หน้านิ่วคิ้วขมวด

๒ การเช่าพระ ผู้ซื้อต้องเลือกเอาระหว่างผู้ขายประวัติดี ราคาพระที่ไม่สูงนัก

กับเซียนใหญ่หรือพระติดรางวัล ราคาพระแพงสูงมาก

ดังนั้น พระที่สวย แท้ ดูง่าย เจ้าของพระหน้าพระดี ประวัติดี นี่แหละสิ่งสำคัญ

การฟังคนนั้นสวดที คนนี้สวดที เล่นด้วยหู สมควรที่จะเล่นพระแบบติดรางวัล

หรือซื้อพระกับเซียนใหญ่คนที่เคยไปเช็คพระ ดีที่สุดคนที่เล่นพระด้วยหู

จะได้ไม่ปวดหัวตัวร้อนเป็นไข้นอนสะดุ้งไม่หลับตาค้าง

10. หมอพล