สำหรับผุ้ที่เริ่มต้น

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คาคะ, 25 สิงหาคม 2011.

1. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝากน้องๆที่เริ่มต้นฝึกใหม่นะคะ หลักกาลามสูตรในพระไตรปิฎก เล่ม๒๐ ข้อ๕๐๕เป็นข้อห้ามมิให้เชื่อโดยอาการ๑๐อย่าง
    ก่อนที่จะเริ่มต้นเชื่อใครถ้าเรายึดหลักพระพุทธเจ้าที่ว่า๑. อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำที่ได้ยินได้ฟังมา๒.อย่าได้เชื่อถือตามถ้อยคำสืบๆกันมา ๓.อย่าได้เชื่อถือโดยตื่นข่าวว่า ได้ยินอย่างนี้ ๔.อย่าได้เชื่อถือโดยอ้างตำรา๕.อย่าได้เชื่อถือโดยเดาเอาเอง ๖.อย่าได้เชื่อถือโดยการคาดคะเน ๗.อย่าได่เชื่อถือโดยความตรึกตามอาการ ๘.อย่าได้เชื่อถือโดย ชอบใจว่าต้องกันกับทิฐิของตน ๙.อย่าได้เชื่อถือโดย เชื่อว่าผู้พูดสมควรจะเชื่อได้ ๑๐.อย่าได้เชื่อถือ นับถือว่าสมณะนี้เป็นครู ถ้าเรายึดหลักนี้แล้วเราจะไมอยากเชื่อใครจนกว่าเราจะพิสูทด้วยตัวเราเอง ที่มาจากหนังสือมาเป็นหมอดูแลตัวเองกันเถอะ(หมอเขียว)เชื่อเถอะถ้าเรายึดมั้นคำข้างต้นนี้แล้วใครจะมาหรอกเราได้เราต้องรู้ด้วยตัวเราเอง

2. crossis

crossis Active Member

14 สิงหาคม 2011
    ง่ายๆครับ

ไม่ต้องเชื่อตามที่พระพุทธเจ้าบอกหรือใครก็ตามบอก
    แต่ให้เอา ธรรมะที่ พระพุทธเจ้าบอก ไปปฎิบัติ
    ถ้าเห็นจริงตามนั้นค่อยเชื่อ

3. Ji_ramet

Ji_ramet เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งเชื่อ ให้พิจารณาก่อนว่าเป็นบุญหรือบาปเป็นคุณหรือเป็นโทษดีหรือไม่ดี

กาลามสูตรหากสอนให้คนมีปัญญาไม่หลงงมงาย