สำเร็จการทดลอง ย่อระยะทาง

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 8 ตุลาคม 2004.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    เมื่อ 2-4 วัน จาก26/12/2545 ที่ผ่านมาผมทดลองในฝัน

ฝันว่าผมอยู่ในครัวแห่งหนึ่ง
    - ณห้องหนึ่ง(ห้องA) ผมเห็นเนื้อติดมันอยู่ในถุงก้อนหนึ่ง ผมรู้สึกว่าอยากกินและผมหยิบเอาเนื้อ

-และผมเดินไปอีกห้องหนึ่ง(ห้องB) เอาเนื้อไปล้างที่อ่าง และผมถามคนข้างๆว่า ผมสามารถกินเนื้อนี้ได้ไหม
    เขาตอบว่ากินไม่ได้

-ผมก็เลยคิดว่าจะเอาเนื้อไปเก็บ และรู้สึกว่าอยากทำการทดลองเอาเนื้อไปเก็บแบบไม่ต้องเดินไปอีกห้องนึงให้เสียเวลาเดิน ผมใช้การย่อระยะทางทำได้โดย

ผมยืนอยู่กับที่
    -1 ผมใช้จิตนึกให้เห็นปลายทาง คือที่อยู่เดิมของก้อนเนื้อ(ห้องA) แล้วผมมองที่อยู่เดิมของเนื้อให้เห็น(ห้องA) อยู่ตรงหน้าผม
    นี่ก็หมายความว่ามีมิติมาซ้อนกัน

-2 เมื่อผมเห็นชัดแล้วผมก็หยิบเอาก้อนเนื้อวางลงไปในมิติที่ผมเห็น (ห้องA)

-3 พอผมวางก้อนเนื้อเสร็จแล้วก้อนเนื้อนั้นก็ไปอยู่ที่(ห้องA) จริงๆ และหายไปต่อหน้าผมเลย

นี่คือผมไม่ต้องเดินไปวางก้อนเนื้อที่ห้อง (ห้องA) ผมไม่ใช้ระยะทางเพื่อไปให้ถึงจุดหมาย

ตอนที่ผมกำลังวางก้อนเนื้ออยู่นั้น ผู้ชายข้างๆผมเขาบอกว่า ที่เก็บเนื้ออยูที่(ห้องA) ต้องเดินไปตรงโน้น แต่ผมบอกเขาว่าผมทำให้มันไปอยู่ตรงโน้นได้ และก็ไปได้จริงๆ

2. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

อืม.......เป็นบางครั้งรึเปล่าคะ

3. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    3
    อ๋อลืมอ่าน ตรงบอกว่า ฝัน (b-cry) ปล่อยไก่ แล้ว กรู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2005
  4. Sleep Walker

Sleep Walker บุคคลทั่วไป

เรียกว่าฝันครับ dream dream dream

5. R2D2

R2D2 เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ

แต่คุณเวบทำอะไร ทำไมเวลาที่โพสมันปีที่แล้วอะ

6. teak

teak สมาชิกใหม่

คุณเวบโน

(sing) ตลกดีค่ะ

7. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ความฝันกับการทดลอง

คนละเรื่องกัน

พูดไม่ถูก

หัวเราะดีกว่า

8. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    การทดลองในความฝันอาจจะแปลกหรือเรื่องเหลวไหลสำหรับบางคน
    แต่ไม่แปลกสำหรับผม
    ผมคิดว่าเป็นการศึกษาธรรมชาติ

อย่างน้อย ผมได้สร้างผลงานทดลองค้า แปลกใหม่ได้ แล้ว 1 ชิ้น
    คือ การทดลองค้นพบ เวลาในความฝันแตกต่างจาก เวลาของโลกมนุษย์

9. chalida

chalida Active Member

ตลกดีนะคะ ฝันกับความจริงคนละเรื่องกันเลยนะจ๊ะ

10. 我Penvear

我Penvear สมาชิก

ความฝันมันไม่ใช่เรื่องตลกเสมอไป
    แต่ว่าความฝันเชื่อถือได้แค่ไหน.........ใครจะไปรู้แต่แน่นอนล่ะมีผลทางด้านจิตใจชัวๆ

11. kanlayanee

kanlayanee เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    อะไรก็เป็นได้ในฝัน โดยต้งใจหรือไม่ก็ตามเหอะ ก็บอกแล้วว่า สรรพสิ่งมีใจเป็นใหญ่ เวลาก็มีใจกำหนด ยิ่งในฝันด้วยแล้วเนี่ย อย่าเอามาเทียบกับนาฬิกาในโลกจริงเลย ถ้ามันง่ายงั้นนะ ไอนสไตน์คงสรุปได้ก่อนนานแล้ว

12. kanlayanee

kanlayanee เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    ฝันก็คือฝัน ที่แปลว่าไม่จริงไม่ได้เกิดขึ้นจริง และ ฝันก็ไม่ใช่มิติใดๆ เพราะไม่ได้กินพื้นที่ในอวกาศ ทั้งละเอียดและหยาบ เวลาเป็นเพียงองประกอบของกาลอวกาศเท่านั้น ฝันเปรียบได้แค่เงาในกระจก อาจสะท้อนและบ่งบอกอะไรได้มากมาย ทั้งสภาวะจิตและโชคลาง ดังนั้นฝันจึงปราศจากเวลาที่แน่นอน กำหนดว่ามันเร็วกว่าหรือช้ากว่าไม่ได้หรอก ถ้าพูดถึงโลกทิพย์ สวรรค์ หรือนรก ก็ว่าไปอย่าง ถอดจิตก็คือถอดจิต คนละเรื่องกันกับคำว่าฝันเลยเชียวล่ะ อย่าสับสน หากคุณถอดจิตก็ว่าถอดจิตเสียเลย อย่าปนกัน

13. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็นะ...ถ้ามีสติรู้ชัด.ว่าทำไรอยู่ แม้ในฝัน(ผมเองเป็นบางครั้ง)หรือในโลกปัจจุบันนี้ผมว่าก็ดีแล้วนะ

14. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันว่า ...

ได้ไปค้างคืน บ้านแม่...
    แล้ว อยู่ๆๆ มือเนี้ย ที่เคยสวยงาม กับหยิกๆๆ งอๆๆ เหมือนคนเป็นง๋อย เลย

ตกใจ ร้องไห้ ..บอกแม่..
    แม่มาดูมือ หนูหน่อย ค่ะ ..
    แม่ก็บอกว่า..เออ ลืมบอก ลูกไป ..ก่อนนอนให้ไหว้ พระนาง จุด จุด..จำชือไม่ได้ ..เหมือน ชือ เทพศิริวรรณ หรือไง เนี้ย ..
    ใส่ชุด เกล้าผมม๋วย ห่มสะไบสีม่วง สวยมากเลย

แม่ ก็เลย บังคับลากให้เรา มาขอขมา
    ที่นี้ พอขอขมา เสร็จ ท่าน ก็แสดงปฏิหาร ให้เรา ตัวลอยสูงขึ้น ..ตกใจมาก
    เลยถาม พี่ๆๆ และแม่ว่า เป็นหรือป่าว .. พี่น้อง บอกว่า เคย โดนมาแล้ว น้า ..

ที่นี้ ..พระนาง ท่าน ลาก ร่าง ของ เรา ไปมา สักระยะ
    แล้ว เราก็ อ๊วก เป็นเลือด ออกมา ..

ท่าน บอกว่า นี่แหระ เรียบร้อย แล้ว รู้ไหม๊ เจ้าโดน ของมา ..

ที่นี้แหระ จะได้ หมดทุกข์ เสียที

ในความฝัน .. เราก้มลงกราบ และขอขอบคุณ ท่านพระนาง มากๆๆ เลย

โอ้โห้ ฝัน เหมือนจริงมาก เลย

15. mongkut

mongkut เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2008
  16. อัตตาหนึ่ง

อัตตาหนึ่ง สมาชิก

17. badboy_gt10

badboy_gt10 Active Member

22 พฤศจิกายน 2005
    เวลายืดหดได้ น่าจะจริงครับ ผมทดลองหลายครั้งเกี่ยวกับเวลาในนั้นไม่มีเวลาที่แน่นอนจริงๆ เป็นแค่จิตที่คิดว่ามีเวลา เข้าใจแล้วครับ