สิ่งที่เห็น... อาจไม่ได้เป็นอย่างที่คิด?

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ญ.ผู้หญิง, 10 กรกฎาคม 2009.

1. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ ขอบคุณมากค่ะ ที่ได้อ่านบทความดีๆ ใช้เตือนสติตนเองได้เป็นอย่างดีค่ะ ^___^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2009
  2. ~*Minnie*~

~*Minnie*~ สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณค่ะ อ่านแล้วสะเทือนใจจริง ๆ ด้วยค่ะ อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น เพราะว่าเราไม่รู้หรอกว่าเค้าเป็นยังไงค่ะ แล้วในอดีตชาติเค้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันมาหรือเปล่าค่ะ

3. golf208

golf208 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาสาธุครับ เป็นบทความที่ดีมากครับ เตือนสติได้อย่างดี จงปล่อยวาง กรรมของผู้อื่นก็ย่อมเป็นกรรมของเขา ผู้ใดเคยทำกรรมไว้ยังไงแล้วเราได้มาเห็นผลจากการรับกรรมของเขาก็อาจจะหลงติดกรรมกับเขาก็ได้ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นก็คือผลของกรรม อะไรช่วยได้ก็ช่วยแต่ถ้าเป็นสิ่งที่เขาประสบรับกรรมจากผู้อื่นเราก็ไม่ควรตำหนิในกรรมนั้น หรือมีส่วนเกี่ยวข้องกับการสร้างกรรมเพิ่ม

4. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    สิ่งที่ยังไม่เห็นมีอีกมาก
    ขออนุโมทนาค่ะ

5. thipwanh

thipwanh เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ สำหรับบทความดี ๆrabbit_

6. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    เห็นภาพลยค่ะ ขอบคุณกับกระทู้ดีๆ

7. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ทางที่ดี อย่าตำหนิคนอื่นดีไหม

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  9. HappyPrincess

HappyPrincess Active Member

อนุโมทนาค่ะ
    เราไม่ควรตำหนิกรรมของบุคคลอื่น
    บุคคลกระทำสิ่งใดย่อมได้สิ่งนั้น

10. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุค่ะ

ได้ข้อคิดมาก

ไม่ควรมองคนอื่นแค่ภายนอกจริงๆ

สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ^^~

11. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ที่นำเสนอนะคะ

12. กาลกตา

กาลกตา เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะคนเราไม่รู้จักการพูดคุยกันไงครับ

ถ้ารู้จักเปิดใจคุยกันบ้าง บางทีเรื่องราวทั้งหลายมันก็ไม่ยุ่งยากเกินแก้ไขหรอก

13. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ;aa50ขอบคุณสำหรับกระทู้ดี ๆ ค่ะ

14. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุค่ะ

ไม่มีใครรู้จักใครคนอื่นดีพอที่จะไปวิพากย์วิจารณ์ใครหรอกค่ะ

เช่น รู้ไหมว่าเขาสะสมกรรมอะไรมาบ้าง

สะสมอวิชชาไว้อย่างไรบ้าง

เขาเกิดมาในสิ่งแวดล้อมอย่างไร

ด้วยสิ่งที่เขาเป็น กรรมและวิบากที่เขามี และอวิชชาที่เขามี (ทุกคนมี ถ้าไม่ใช่พระอริยะ) เขาจะตอบสนองแต่ละสถานการณ์อย่างไร

ไม่มีใครเลือกที่จะเลว หรือชั่ว

แต่เขาหลายครั้ง เขาไม่มีสิทธิ์เลือกด้วยซ้ำ เพราะเขาสะสมกรรมมาเยี่ยงนั้น

ที่วิจารณ์ไป ก็สะท้อนแต่ใจคนวิจารณ์นั่นแหละค่ะ

ไม่ว่า ในทางดี หรือไม่ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2009
  15. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อ่านแล้วมองสะท้อนกลับมาที่ตัวเองเลยค่ะ หลายๆครั้งก้อแอบคิดทั้งดีและไม่ดีในสิ่งที่ตัวเองได้รับและ ในสิ่งที่ผู้อื่นได้รับ ว่าทำไมต้องเป็นแบบนี้ ทำไมต้องทำแบบนั้น
    แต่วันนี้รู้แล้ว.....ทุกสิ่งทุกอย่างมีเหตุและผลในตัวของมันเอง
    ...................อย่ามัวน้อยใจในโชคชะตาของตัวเอง และผู้อื่น
    ...................อย่ากล่าวโทษผู้อื่นหากเรายังไม่รู้จริง
    ...................จงมองตัวเองอยูเสมอ ดีพอแล้วหรือยัง

16. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    -_- ของบางอย่างอาจจะไม่เห็น อย่างที่เห็นก็ได้ จริง อย่างที่ว่า สาธุ

17. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตเรามักเต็มไปด้วยสิ่งที่เหนือความคาดหมายเสมอๆแหละจ๊ะ หุ หุ หุ

18. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    อย่าเพ่งโทษผู้อื่น เพราะไม่รู้
    จงพิจารณาดู ให้ถ่องแท้

โมทนากับบทความดี ๆ ด้วยค่ะ :)

19. Sniper31

Sniper31 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุด้วยคน

ผมหายไปนาน เกือบ2 ปี สมาชิกทุกท่านสบายดีนะครับ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ ๆๆ