ส่งเสริมการร้องเพลงมาโชว์กัน..เชิญทุกเพศทุกวัย..ห้องรวมปัญหาต่างๆสงสัยสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 17 มกราคม 2006.

1. p_pknp1

p_pknp1 สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2006
    ใครมีเพลงประจำเดือนใหม่ๆบ้างครับ โหลดได้จากที่ไหน ครับ

2. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ และขอบคุณคุณ ปอม ปอม ปอม สำหรับโปรแกรม ผมโหลดมาใช้แล้วครับ ดีมากครับ โมทนา สาธุ

3. kepokman

kepokman เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2006
    {นอกเรื่อง}ขอถามเกี่ยวกับโปรแกรม คาราโอแกะ

ขออนุญาตินะครับ ที่ต้องรบกวนถามในห้องนี้เพราะผมไม่เคยเข้าห้องนี้ส่วนมากจะไปห้องแรกหรือห้องวิทยาศาสตร์ทางจิต จึงไม่รู้ว่าจะถามเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวที่ใดดี ผมอยากได้โปรแกรมคาราโอแกะแบบอัดเสียงฟังเองได้ครับ ตอนนี้มีโปรแกรมCatwalkและโปรแกรม Adobe Audition1.5 Adobe Audition1.5 ผมเอาไว้ตัดเสียงดูดเสียงร้องให้มีแต่เสียงดนตรีและไม่มีเมโลดี้ครับ ซึ่งผมแค่กดเอฟเฟคแล้วกดCutเสียงออกซึ่งโปรแกรมผมทำไม่เก่งมันเลยทำไม่ได้เต็มที่มันก็มีเสียงแทรกมาแหละครับมันตัดออกไม่หมดแถมยังตัดดนตรีออกไปบ้างก็มี จากนั้นก็Save เป็นwavไฟล์เพราะโปรแกรมCatwalkสามารถเปิดได้เฉพาะWaveไฟล์ แต่Adobe Audition1.5 เปิดได้หลาย. เช่น.Mp3 เวลาอัดเสียงมันจะไม่สมบูรณ์ครับ เพราะตัดเสียงจากAdobe Audition 1.5 ตัดแล้วไม่สมบูรณ์บางทีเสียงออกเล็กน้อยเสียงดนตรีหลักๆออกไปบ้างก็มี แล้วทีนี้มันก็ไม่สมบูรณ์จึงอยากได้โปรแกรมคาราโอแกะ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมโหลดโปรแกรม Kara Ok มาก็แล้วทำไงต่อมีต่อเพลงเก่าๆเมื่อ1-2ปี ผมชอบร้องเพลงใหม่ๆ อ่ะครับ เพลงไทยสากลนะครับ แนะนำทีครับ ขอบคุณมากๆครับ

4. virusz

virusz สมาชิกใหม่

ถามเกี่ยวกับโปรแกรมJetAudioหน่อยคับ

คือโปรแกรมนี้อ่ะ สามารถใช้ร้อง แบบไม่ใช้ดนตรีได้ไหมคับ

แบบเสียงเราสดสดเลยอ่ะคือแบบว่าขี้เกรียดไปซื้อแผ่นโอเกะอ่ะ

ตอบด้วยนะคร๊าฟ

5. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เลือกเฉพาะ ไมโครโฟน ไม่ต้องเลือก sterio mix ตามลิงค์นี้คะ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=52148#5

ลองใช้โปรแกรม all in one ร้องดูซิคะ

6. freeman8817

freeman8817 สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2006
    เวลาทำlist ให้program ไม่ทราบว่า มันจะrun file ที่ขึ้นต้นด้วยอักษรอังกฤษหรือเปล่าครับ

7. narakde

narakde เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอัดแล้ว ออกแต่เสียงดนตรี เสียงไมค์มิออก เสียงออกมาเหมือนเสียงลำโพงแตก ไม่เข้าใจทำไงดีคะ เพิ่งมาใหม่ค่ะ หลงทางผ่านมาเจอห้องคาราโอเกะเมื่อวานค่ะ ติดใจเลยไม่ยอมกลับบ้านเลยเนี่ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2007
  8. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ลองปรับตามนี้นะคะ

การปรับปุ่มต่างๆ ให้อัดเสียงสำหรับร้องคาราโอเกะ

9. narakde

narakde เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ คุณกบ
    ตอนนี้อัดได้แล้วค่ะ เสียงออกมาใช้ได้แล้ว ลำโพงไม่แตกแล้วค่ะ ใช้ถึง 4 โปรแกรมร่วมด้วยช่วยกันค่ะ ยุ่งเหยิงพิลึก อิอิ เพราะโปรแกรมนึงได้มาแต่ demo เลยเซฟไฟล์ไม่ได้ ได้แต่ใช้ตัดเมโลดี้อย่างเดียว ใช้อีกโปรแกรมมาอัดเสียงดนตรีเอา แล้วใช้อีกโปรแกรมนึงอัดเสียงร้อง แล้วนำมามิกซ์กับดนตรีอีกที โอยเหนื่อย ว่างๆจะเข้าไปแนะนำตัวในกระทู้นะคะ

10. nont48

nont48 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบวิธีเอาไฟล์มิดี้ไปเพิ่มใน WinKaraครับ ผมพยายามทำหลายวันแล้ว ไม่ได้ซักที ใครทำเป็น ช่วยหน่อยครับ

11. Fluke

Fluke เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    กรณีนี้ผมแนะนำว่า ให้หาโปรแกรมคาราโอเกะมาลงจะดีกว่า
    อย่างเช่น nick karaoke , win karaoke
    พวกนี้จะเป็นโปรแกรมสำหรับเล่นไฟล์ midi (เป็นไฟล์ที่มีแต่เสียงดนตรี)
    ซึ่งเราไม่ต้องมาตัดเสียงนักร้องให้ยุ่งยาก และยังสามารถปรับเพิ่ม-ลด คีย์ของเพลงได้ เช่น เพลงของซิลลี่ ฟูลส์ อาจจะคีย์สูงเกินไป เราร้องไม่ไหว
    เราก็ปรับลดคีย์ลงมาได้เพื่อให้ร้องสบายขึ้น
    และโปรแกรมพวกนี้ยังจุเพลงได้เยอะมาก
    ในแผ่นซีดี 1 แผ่น อาจจะมีถึง 20000 เพลง ในขณะที่แผ่นคาราโอเกะทั่วไป (ที่มี MV ด้วย) จะจุได้มากสุดก็ประมาณ 18-19 เพลง
    หรือถ้าเราขี้เกียจซื้อแผ่นคาราโอเกะ เราก็สามารถหาไฟล์เพลงที่เป็นสกุล .mid มาเล่นในโปรแกรม winamp, window media player ก็ได้
    แต่จะไม่มีเนื้อร้องให้น่ะครับ

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โว่ว

อาตี๋

13. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    การทำให้เพลงที่เราโพสต์ไว้เล่นต่อเนื่องกัน
    ถ้าทำเวลานี้ ไฟล์เพลงควรเป็นไฟล์ที่อัพที่อื่นที่ไม่ใช่บอร์ดเพลงพลังจิตนะครับ เพราะจะไม่สามารถทำให้เกิดเสียงดังได้เพราะเวลานี้ปิดคุณสมบัติการฟังได้ของเพลงที่อัพขึ้นที่นี่ไว้ครับ

เข้าศึกษาได้ในลิ๊งค์ที่วางไว้ สงสัยถามได้ ในกระทู้นี้และกระทู้ที่วางลิงค์ไว้ครับ

แจกเพลย์ลิสต์ จำนวนมาก ให้แก่ผู่อ่านพระไตรปิฏกนำไปทำให้เครื่องเล่นเสียงต่อเนื่องกัน

รายละเอียดการทำอยู่ในลิ๊งค์นี้สอน วิธีใช้ program อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์ อาจละเอียดมากจนงงก็ได้นะครับ ฉะนั้นป้องกันการงง ด้วยการอ่านไปทำตามไปครับ....แต่งงสงสัยตรงไหน ถามนะครับยินดีอธิบายให้ทำให้เป็นเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2007
  14. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ยามนี้ทางบอร์ดเพลงปิดคุณสมบัติการฟังเพลง อาจนานไปถึงเดือนเมษายน ผู้โพสต์เพลง ณ บอร์ดเพลงพลังจิต จะไม่สามารถได้ยินเสียงได้ สมาชิกห้องคาราโอเกะแก้ปัญหานี้ได้โดยศึกษาจากกระทู้ ข้างล่างนี้ครับ

[​IMG] ไม่อยากให้ผ่านคืนนี้
    janeycute

15. ผ่อนคลาย

วิธีอัดเสียง และ โปรแกรม All in one สำหรับร้องคาราโอเกะ

สรุปการร้องเพลงมาอัพในห้องคาราโอเกะ

1. ต้องมีไมโครโฟนคะ

ถ้าเป็นไมค์แบบครอบหู จะใช้ดีมากๆ
    แต่ควรเลือกซื้อแบบใหญ่ๆเสียงจะดีมาก ราคา ร้อยกว่าบาท

2. มีโปรแกรมเล่นเพลงคะ ถ้าไม่มีแนะนำโปรแกรม All in one
    มีรายละเอียดในกระทู้นี้ คือ

2.1 การติดตั้งโปรแกรม
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=336332#2

2.2 ตัวอย่างการใส่มิดี้
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=336332#4

2.3 สอนการใช้โปรแกรมนี้ และอัดเสียงโดยใช้โปรแกรม Jetaudio
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=336332#17

2.4 หาไฟล์เพลงที่อัด
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=336332#18

2.5 การ convert ไฟล์เพลง เพื่ออัพโหลด
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=336332#18

3. มีโปรแกรมอัดเสียง ถ้าไม่มีแนะนำ โปรแกรม Jetaudio ตามลิงค์

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=427040

4. การปรับแต่งปุ่มต่างๆ ตามลิงค์ไปนะคะ บางทีอัดแล้วไม่มีเสียงดนตรี หรือไม่มีเสียงร้องของเรา ต้องมีการปรับปุ่มต่างๆ ก่อนนะคะ

การปรับปุ่มต่างๆ ให้อัดเสียงสำหรับร้องคาราโอเกะ

5. การ convert ไฟล์เพลง ในกระทู้นี้แนะนำให้ใช้ jetaudio
    แต่ถ้าต้องการให้ได้ไฟล์นามสกุล mp3 แนะนำตามลิงค์นี้คะ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=46121#6

6. การอัพโหลดไฟล์เพื่อให้เพื่อนๆ ฟัง ตามลิงค์ไปคะ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=46121#4
    <!-- / message --><!-- sig -->

****************(f) (f) (f) **************

ให้ดาวน์โหลด โปรแกรม all in one กดที่นี่เลยคะ

อ่านตามไปทำตามไป จะเห็นเข้าใจ ถ้าอ่านอย่างเดียว จะงงคะ

การทำให้เสียงฟังได้ยามเซิฟเวอร์มีปัญหาคลิกกระทู้ข้างล่างตามลิ๊งค์ครับ

ไม่อยากให้ผ่านคืนนี้
    janeycute
    <!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2007
  16. ผ่อนคลาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2007
  17. ผ่อนคลาย

ดีใจที่เห็นสมาชิกห้องคาราโอเกะ ฝากไฟล์ เข้ารหัสกันเป็น ทำให้ทุกคนสามารถรับฟังเสียงกันได้ไม่เงียบเหงา.......ห้องคาราโอเกะกำลังฟื้นและเจริญรุ่งเรื่อง...ดีจังครับ

18. ผ่อนคลาย

ในช่วงที่เว็บไม่ได้เปิดคุณสมบัติการฟังเพลงได้ สมาชิกคาราโอเกะก็สามารถทำให้เพลงที่ตนร้องมาฟังได้ โดยการฝากไฟล์ไว้ที่เว็บฝากไฟล์แล้วนำมาเข้ารหัสที่ นี่นะครับ สมาชิกเก่าๆทราบกันดี สมาชิกใหม่สงสัยก็สอบถามได้กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนนะครับ แล้วเราช่วยกันนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับผม

19. whan_mr2

whan_mr2 สมาชิกใหม่

22 สิงหาคม 2007
    อยากทราบวิธีเพิ่มเพลงในคาราโอเกะอ่ะค่ะ
    ท่านใดทราบช่วยบอกที
    ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2007
  20. ดอกบัวตูมเน่า

ดอกบัวตูมเน่า เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ร้องไว้แต่ไม่กล้าโชว์ อาย อิอิ