" หนีกรรม แต่ ไม่ใช่ลบกรรม " มีวิธีไหม?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กฤษณะ, 26 กันยายน 2005.

1. กฤษณะ

กฤษณะ Active Member

18 กันยายน 2005
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2005
  2. เงาตะวัน

เงาตะวัน Active Member

29 พฤศจิกายน 2004
    แม้แต่พระโมคคัลลานะ ที่พระพุทธเจ้ายกย่องว่าเป็นผู้มีฤทธิ์มากยังถูกโจรทุบตี จนถึงแก่ชีวิต เพราะกรรมที่เคยทุบตีบุพการี พระโมคคัลลานะหนีโจรได้หลายครั้งแต่สุดท้ายท่านก็คิดว่า "หนีโจรหนีได้ แต่หนีกรรมหนีไม่ได้" จึงยอมให้โจรทำร้ายแต่โดยดี-ถ้ากล้าที่จะทำกรรมก็อย่ากลัวที่จะรับผลกรรมสิครับ

3. โลกันต์

โลกันต์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2005
    *************************************************************************************

เสียดาย....คนที่ถามปัญหานี้ เป็นใครไม่รู้...มีผู้รู้มาชี้แนะแล้ว จะบอกเขาอย่างไรดี

4. โลกันต์

โลกันต์ เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2005
    ....ขณะที่ขันธ์ห้า ( หรือร่างกาย ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ ท่านสอน) เจ็บปวด
    รับทุกขเวทนา จิตที่แยกจากขันธ์ห้า ก็อยู่เหนือการเสวยกรรมของขันธ์ห้า
    เข้าใจว่าที่ครูบาอาจารย์หมายถึงนั้น ไม่ได้หนีกรรม แต่ยอมรับกรรม เผชิญกรรมด้วย จิตที่อยู่เหนือทุกข์แห่งขันธ์ห้า ( เห็นทกข์เกิด-ดับ ตามเหตุปัจจัยที่มีนั่นเอง)

ครูอาจารย์ผมบางท่าน ท่านบอกล่วงหน้าเลยว่า ...เราทำบาปมาเช่นนี้ เดี๋ยวเราจะต้องเจ็บด้วยอุบัติเหตุเช่นนี้นะ......พอเกิดขึ้นจริงๆ ท่านว่า " หลวงปู่ฯ อยู่บนโน่น ขันธ์ห้าเขาใช้กรรม...."...........................

[b-wai]

5. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านเคยบอกไว้ "พระอรหันต์ท่านไม่มีใครชดใช้กรรมได้หมดสักองค์"

6. กฤษณะ

กฤษณะ Active Member

18 กันยายน 2005
    ......เมื่อเจ้ากรรมนายเวรตามมาทันก็ใช้เขาไป......

กรณีพระโมคคัลลาน์ ท่านทำอนันตริยกรรมที่ทุบตีมารดา จึงเร็วแรงมาทุกชาติ

แต่กรรมของหลายท่าน มากมายเท่าไรกี่อสงไขยในอสงไขย จะประมาณหมด

ถ้ารอใช้จนหมด....เมื่อไรจะได้เข้า

( รำพึงกับตนเองครับ )......กลัวเป็นมโนกรรมกับคนอื่นๆเพิ่มอีกครับ เพียงความนึกคิดในใจตน

[b-wai]

7. KomAon11

:cool: โมทนาในการระมัดระวังครับผม เป็นตัวอย่างที่ดีกะเดะๆ แบบผม หุหุ

8. skyboy

skyboy เป็นที่รู้จักกันดี

รึว่าจะเป็นแบบนี้ครับ....สมมุตินะครับสมมุติ
    กรรมกับบุญ วิ่งแข่งกันโดยมีนิพพานคือเส้นชัยหรืออย่างน้อย ๆ ก็อรหันต์คือเส้นชัย
    ปรากฎว่าบุญวิ่งเร็วกว่าก็เลยชนะเข้าเส้นชัยก่อน กรรมเลยไม่มีผลกับบุญที่เข้าเส้นชัยไปก่อนไงครับ

9. KomAon11

น่าคิดๆ...

....

10. sao-wanee

sao-wanee เป็นที่รู้จักกันดี

เปรียบเทียบง่าย ๆ
    หากกรรมชั่ว ขี่ซาเล้ง เราควรทำกรรมดีแบบขี่เก๋ง
    หากกรรมชั่ว ขี่เก๋ง เราควรทำกรรมดีแบบขี่จรวด
    ข้อความเหล่านี้ มาจาก หลวงพ่อธัมมะ ท่านเปรียบเทียบให้ฟังเพื่อเข้าใจง่าย ๆค่ะ