เสียงธรรม หนึ่งเพชรล้านนา ล้านนาบารมี

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย ทางสายธาตุ, 25 สิงหาคม 2010.

1. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]

พระราชชายา เจ้าดารารัศมี (๒๖ สิงหาคม๒๔๑๖ - ๙ ธันวาคม๒๔๗๖) เจ้าหญิงแห่งราชวงศ์ฝ่ายเหนือผู้มีบทบาทสำคัญยิ่งต่อการรวมล้านนาเข้ากับสยาม เจ้าหญิงผู้เป็นดั่งดวงประทีปแห่งล้านนา ผู้มากด้วยพระอัจฉริยภาพ เจ้าหญิงผู้ทรงพลิกฟื้นศิลปะวัฒนธรรมแห่งแผ่นดินล้านนา เจ้าหญิงผู้เสด็จลงมาถวายตัว สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง ด้วยเหตุทางการเมือง ก่อเกิดเป็นตำนานรักอันยิ่งใหญ่ระหว่างสองพระองค์ที่ยากจะพรรณนา
    พระราชชายา เจ้าดารารัศมี มีพระนามเดิมว่า "เจ้าหญิงดารารัศมี" พระนามลำลองเรียกกันในหมู่พระประยูรญาติว่า "เจ้าอึ่ง" ประสูติเมื่อวันอังคาร ขึ้น ๔ ค่ำ เดือน ๘ ปีระกา (หากนับทางเหนือ เป็นเดือน ๑๐) หรือตรงกับวันที่ ๒๖ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๑๖ เมื่อเวลา ๐๐.๓๐ น.เศษ ณ คุ้มหลวงกลางเวียง นครเชียงใหม่ (ที่ตั้งของ "ศาลากลางจังหวัดเชียงใหม่หลังเดิม) เป็นพระราชธิดาใน พระเจ้าอินทวิชยานนท์ กับ แม่เจ้าเทพไกรสรพระมหาเทวี ซึ่งแม่เจ้าเทพไกรสรนั้นทรงเป็นพระราชธิดาใน พระเจ้ากาวิโลรสสุริยวงศ์ และพระมหาเทวี เจ้าหญิงดารารัศมี มีพระพี่นางร่วมพระโสทรหนึ่งพระองค์ คือ เจ้าหญิงจันทรโสภา
    เมื่อทรงพระเยาว์ เจ้าหญิงดารารัศมีทรงพระอักษรทั้งฝ่ายล้านนา สยาม และภาษาอังกฤษ จนแตกฉาน ทั้งยังได้ทรงศึกษาขนบธรรมเนียมประเพณีต่างๆจนนับได้ว่าทรงเป็นผู้รอบรู้ในด้านขนบประเพณีอันเก่าแก่เหล่านั้น ดีที่สุดคนหนึ่งทีเดียว ในด้านการกีฬานั้นเล่า ก็ทรงโปรดการทรงม้าเป็นอย่างยิ่ง

วันที่ 26 สิงหาคมเวียนมาบรรจบอีกวาระหนึ่ง ซึ่งเป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของพระราชชายา เจ้าดารารัศมี คุณโมเยได้น้อมจิตกตัญญูแต่งเพลงถวายพระองค์ท่านเพื่อเทิดพระเกียรติ ขออนุโมทนาค่ะ

หนึ่งเพชรล้านนา ล้านนาบารมี

บทเพลงแห่งศรัทธา
    ชุด หนึ่งเพชรล้านนา
    สงวนลิขสิทธิ์ มีนาคม 2552

กัญญนัทธ์ ศิริ / ขับขาน

เผยแพร่เพื่อเป็นธรรมทาน
    สงวนลิขสิทธ์ ในการใช้หาผลประโยชน์ส่วนตน

ทางสายธาตุขอนำมาเผยแพร่ในห้องนี้ เพื่อเป็นสาธารณประโยชน์ตามเจตนารมณ์ของผู้ขับขานค่ะ

<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O[​IMG]

ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O[​IMG]
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

3. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    พระราชชายา เจ้าดารารัศมี

<TABLE style="WIDTH: 562px; HEIGHT: 193px" cellSpacing=2 cellPadding=2 border=0><TBODY><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold">วันประสูติ</TD><TD>26 สิงหาคม พ.ศ. 2416</TD></TR><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold">วันสวรรคต</TD><TD>9 ธันวาคม พ.ศ. 2476</TD></TR><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold">พระ อิสริยยศ</TD><TD>พระราชชายา</TD></TR><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold">พระราชบิดา</TD><TD>
    พระเจ้าอินทวิชยานนท์, พระเจ้าผู้ครองนคร
    เชียงใหม่ องค์ที่ ๗

</TD></TR><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold">พระราชมารดา</TD><TD>แม่เจ้าเทพไกรสร</TD></TR><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold">พระราชสวามี</TD><TD>พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว</TD></TR><TR><TD style="FONT-WEIGHT: bold"></B>
    ราชวงศ์

</TD><TD></B>

ราชวงศ์จักรี
    (ราชวงศ์ทิพย์จักราธิวงศ์ (เจ้าเจ็ดตน)

</TD></TR></TBODY></TABLE></B>
    เจ้าหญิงแห่งราชวงศ์ฝ่ายเหนือผู้มีบทบาทสำคัญยิ่งต่อการรวมล้านนาเข้ากับสยาม เจ้าหญิงผู้เป็นดั่งดวงประทีปแห่งล้านนา ผู้มากด้วยพระอัจฉริยภาพ เจ้าหญิงผู้ทรงพลิกฟื้นศิลปวัฒนธรรมแห่งแผ่นดินล้านนา เจ้าหญิงผู้เสด็จลงมาถวายตัว สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง ด้วยเหตุทางการเมือง ก่อเกิดเป็นตำนานรักอันยิ่งใหญ่ระหว่างสองพระองค์ที่ยากจะพรรณนา

แม่ศรีนครพิงค์ แม่ญิงมิ่งล้านนา

ขอกราบแทบพระบาทา ไหว้สามิ่งบารมี

ไหว้สาวันทาเจ้า

บารมีพระแม่เจ้า ปกคุ้มเกศา<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  4. โมเย

อนุโมทนา กับคุณพี่ทางสายธาตุ ด้วยค่ะ

5. พรรณนา

พรรณนา เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    อนุโมนา.......ตวยเจ้า
    พระแม่มิ่งเมืองล้านนา ด้วยพระเมตตาแห่งพระปิยะราชา

6. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ศรัทธา_พิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    น้อมจิตรำลึกพระราชชายาเจ้าดารารัศมี

...ณ ปีจอ วันจันทร์ ขึ้น 3 ค่ำ เดือน 3 เหนือ ตรงกับวันที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2429 เจ้าหญิงดารารัศมีได้ตามพระบิดาลงไปเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท ณ กรุงเทพฯ ซึ่งขณะนั้น มีพระชนมายุได้ 13 พรรษา และได้อยู่รับราชการฝ่ายในตั้งแต่บัดนั้น
    เจ้าหญิงดารารัศมี ได้รับโปรดเกล้าฯ ให้เลื่อนฐานันดรศักดิ์เป็นฯพระสนมเอก หลังจากที่ประสูตรพระธิดา พระธิดาองค์นั้นพระนามว่า “พระเจ้าลูกยาเธอพระองค์เจ้าหญิงวิมลนาคนพีสี” แต่เสียดายนักที่ พระธิดาองค์น้อยได้สิ้นพระชนม์ไปก่อนเวลาอันควร ขณะที่มีพระชนม์เพียงแค่ 4 พรรษาเท่านั้นเอง
    ในปลายปี พ.ศ. 2451 ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้สถาปนาพระอิสริยยศขึ้นเป็น “พระราชชายา”
    ระหว่างประทับอยู่ที่พระตำหนักที่ได้รับพระราชทานนั้น พระองค์ทรงโปรดให้ผู้ที่ติดตามพระองค์จากเชียงใหม่ แต่งกายตามขนบธรรมเนียมประเพณีวัฒนธรรมของชาวเหนือ คือโปรดให้นุ่งผ้าซิ่นพื้นเมือง สวมเสื้อแขนกระบอกห่มสะไบเฉียงและไว้ผมยาวเกล้าเป็นมวยแบบพื้นเมือง ทั้งนี้ก็เพื่อที่จะเผยแพร่ขนบธรรมเนียมอันดีงามของชาวเหนือให้ชาววังทั้งหลายตระหนักว่า “กุลสตรีชาวเหนือมิได้ต่ำต้อยหรือด้อยความเจริญไปกว่าขนบธรรมเนียม จารีตประเพณีและวัฒนธรรมของชาวเมืองหลวงแต่อย่างใดเลย” เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นเอกลักษณ์ประจำท้องถิ่นที่ดีงามซี่งบรรพบุรุษก็รักษากันมา และพระองค์เองก็ทรงแต่งพระองค์เป็นผู้นำแก่ผู้ติดตามพระองค์จากเชียงใหม่ตลอดเวลา..

ขอกราบแทบพระบาทา ไหว้สาวันทาเจ้า แม่ศรีนครพิงค์

7. ศรัทธา_พิสุทธิ์

ศรัทธา_พิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    พระราชชายา เจ้าดารารัศมี เป็นพระมเหสีเจ้า ลำดับที่ ๘ ใน พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ แห่งพระบรมราชจักรีวงศ์ ทรงมีบทบาทสำคัญยิ่ง ในการผนวกอาณาจักรล้านนาเข้ากับสยามประเทศ ทรงเป็นบุคคลที่เคารพยิ่งของชาวเชียงใหม่และล้านนา ด้วยมิใช่ทรงพระยศพระราชชายาแห่งพระพุทธเจ้าหลวงเท่านั้น หากด้วยพระเมตตาที่ทรงมีต่อราษฎรล้านนาทุกระดับชั้น โดยเฉพาะพระวิริยะอุตสาหะในการบำเพ็ญพระกรณียกิจเพื่อฟื้นฟูศิลปะวัฒนธรรมล้านนาให้ดำรงอยู่ตราบเช่นปัจจุบัน
    เข้าวังหลวง ในเวลานั้นนครเชียงใหม่ยังเป็นประเทศราชของกรุงรัตนโกสินทร์ ขณะเดียวกันอังกฤษซึ่งได้เข้าครอบครอง พม่า ก็ยังส่งอิทธิพลปลายๆ มายังเชียงใหม่ด้วย และเล่ากันว่าได้มีทูตจากพม่าตอนใต้ มาเจรจาทาบทามเจ้าอินทวิชยานนท์ พระบิดา ว่าสมเด็จพระบรมราชินีนาถแห่ง ประเทศอังกฤษ ทรงมีพระประสงค์จะขอรับพระธิดาไว้ในพระบรมราชินูปถัมถ์ แต่ไม่ปรากฏหลักฐานว่าได้ทรงตอบไปอย่างไร ครั้นเวลาผ่านไปไม่นาน มีหลักฐานว่า เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๖ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นพิชิตปรีชากร (เวลานั้นดำรงตำแหน่งเทียบ ได้กับผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ในภาคพายัพ) ได้อัญเชิญพระกุณฑล (ตุ้มหู) และพระธำมรงค์เพชรไปพระราชทานเป็นของขวัญแด่เจ้าดารารัศมี และระบุว่า การพระราชทานของขวัญดังกล่าวเป็นการหมั้นหมาย และในที่สุดเจ้าดารารัศมีได้เสด็จลงไปถวายตัวในอีกสามปี เมื่อพ.ศ. ๒๔๒๙

ไหว้สาวันทาเจ้า แม่ญิงมิ่งล้านนา

8. ทางสายธาตุ

เป็นเหตุการณ์ที่พระองค์ท่านมีส่วนอย่างสำคัญในการทำให้ประเทศไทยดำรงอยู่อย่างมีเอกภาพและอิสรภาพตราบเท่าทุกวันนี้

ข้าพระบาทขอถวายราชสดุดี แด่ยอดขัตติยะนารีพระราชชายา เจ้าดารารัศมี

9. ทางสายธาตุ

พระราชประวัติบางส่วนในพระราชชายา เจ้าดารารัศมี

ตอนปลาย พ.ศ. ๒๔๕๑ เมื่อพระองค์เสด็จไปเยี่ยมนครเชียงใหม่เป็นครั้งแรก พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้สถาปนาพระอิสริยยศขึ้นเป็น “พระราชชายา”

เจ้าดารารัศมีทรงปฏิบัติหน้าที่เป็นที่ต้องพระราชหฤทัยของพระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงเป็นอย่างดีตลอดมา นอกเหนือไปจากนั้นก็ยังทรงสนิทสนมกับพระบรมวงศ์เจ้านายชั้นผู้ใหญ่ในราชวงศ์จักรีอีกหลายพระองค์ เป็นที่รักใคร่ในประดาเจ้าจอมมารดา และเจ้าจอมอื่นๆ ตลอดจนกระทั่งข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ผู้น้อยทั่วไปด้วยพระอัธยาศัยละมุนละม่อม เต็มไปด้วยไมตรีต่อบุคคลทั่วไปนั่นเอง ซึ่งช่วยให้ความสัมพันธ์อันดีงาม และเชื่อมโยงระหว่างทางกรุงเทพฯ กับเชียงใหม่ให้ใกล้ชิดต่อกันโดยปริยาย

เจ้าดารารัศมีมีพระวรกายค่อนข้างสูง วงพักตร์อันงดงามนั้นแย้มสรวลอยู่เนืองนิตย์ เมื่อดำรงตำแหน่งพระสนมเอก และประทับอยู่ในวังดุสิตนั้น ทรงไว้พระเกศายาว ปรากฏว่าพระเกศาของพระองค์เมื่อปล่อยแล้วจะสยายยาวถึงข้อพระบาททีเดียว ทรงเกล้าตามแบบฉบับเมืองเหนือ และรักษาประเพณีการแต่งพระองค์ไว้อย่างเคร่งครัด จึงทรงฉลองพระองค์ตามแบบเจ้านายฝ่ายเหนือทุกประการ บรรดาพวกข้าหลวงที่ติดตามพระองค์มาจากเมืองเหนือ คงแต่งกายตามแบบชาวเชียงใหม่ กล่าวคือนุ่งซิ่นและไว้ผมยาวเกล้ามวย

<CENTER>[​IMG]
    เสด็จเจ้าน้อย พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าวิมลนาคนพีสี

</CENTER>พระราชธิดาของพระองค์ คือพระองค์เจ้าหญิงวิมลนาคนสีพี ซึ่งประสูติเมื่อวันที่ ๒ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๓๒ และสิ้นพระชนม์เมื่อพระชันษาได้เพียง ๔ พรรษา

<CENTER>
    </CENTER>

10. khungrai

khungrai Active Member

16 สิงหาคม 2010

ขอไหว้สาวันทาแทบพระบาทองค์พระพุทธเจ้าหลวง และพระราชชายาเจ้าดารารัศมี

ไพเราะมากๆ ค่ะ ขอความกรุณาเจ้าของกระทู้ช่วยนำบทเพลงขององค์พระพุทธเจ้าหลวง มาให้ฟังเพิ่มเป็นธรรมทานจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะ
    อนุโมทนาสาธุด้วยอย่างยิ่งค่ะ

11. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโมเยเสียงไพเราะ ฟังแล้วเย็นๆ สบายๆ ดีจังค่ะ เคยฟังอีกสองเพลงของคุณโมเยผ่านเวบพลังจิตค่ะ แต่จำชื่อเพลงไม่ได้แล้วค่ะ อนุโทนาค่ะ

12. ทางสายธาตุ

ยินดีค่ะ คุณโมเยเคยนำมาเผยแพร่แล้วค่ะเชิญรับชมรับฟังได้ที่กระทู้นี้ค่ะ

เพลง ในความจงรักภักดี เทิดพระบารมี ปิยะมหาราชา - PaLungJit.com

13. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

น้อมไหว้สา เจ้าดารารัศมี

ขออนุโมทนาค่ะ

14. PimPoo

PimPoo เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    <โดยคุณ khungrai>
    "ขอไหว้สาวันทาแทบพระบาทองค์พระพุทธเจ้าหลวง และพระราชชายาเจ้าดารารัศมี
    และ....Artist: อ. กัญญนัทธ์ ศิริ (โมเย)
    Album: หนึ่งเพชรล้านนา ล้านนาบารมี

<เพลงไพเราะมากๆเลยครับคุณ โมเย>
    ขออนุโมทนาบุญครับ
    "ภูทยานฌาน"
    ก็ชอบอะไรๆที่เกี่ยวกับทางเหนือๆครับ ตั้งแต่เด็กแล้ว ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร....ป่านนี้ยังคงหาคำตอบไม่ได้
    อาจจะเป็นเพราะว่า เป็นเมืองสวรรค์แห่งมนต์เสน่ห์มั้ง...หุหุ (บั้นปลายชีวิตคงจะได้ไปจบที่นั่นแน่นอน)
    ขอให้ทุกคนมีความสุขมากๆนะครับ (ที่เหมือนฟังเพลงนี้)

15. โมเย

ศรัทธารัก สาน แผ่นดิน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      317
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  16. khungrai

khungrai Active Member

16 สิงหาคม 2010
    ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งนะคะคุณทางสายธาตุและคุณโมเย
    สำหรับบทเพลงสรรเสริญองค์พระพุทธเจ้าหลวง
    ไพเราะและเยือกเย็นมากๆ คะ

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ บุญกับทุกๆท่านในกระทู้นี้นะคะ

17. ดอกไม้เมืองบน

ดอกไม้เมืองบน เป็นที่รู้จักกันดี

ซาบซึ้ง..ประทับใจในความรักของสองพระองค์ ยิ่งนำมาลำนำผ่านบทเพลงที่เนื้อหาและทำนองไพเราะ หวาน เย็นชื่นใจดีจัง
    ฟังวนไม่รู้กี่ 1 รอบ ยิ่งฟังยิ่ง..บอกไม่ถูก ชอบมาก ๆ ตรง

'".เลิศงามน้อมนำใจ.ยอดหทัยพระปิยะราชา..
    กุหลาบงามผูกสัญญามอบสัจจาถวายในภักดี"

และ "..ทั่วแคว้นสุดแดนนี้ดุจราตรีเพราะระวีดารา...".

แม้ชาตินี้มิใช่คนล้านนา แต่มั่นใจว่าชาติหนึ่งเป็นคนล้านนาแน่ จึงผูกพันล้านนามาก ดังนั้นอยากขออธิษฐานจิตให้พระพุทธเจ้าหลวง ทรงได้พบรักเฉพาะพระราชชายาเจ้าดารารัศมีเพียงพระองค์เดียวทุกภพ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่หาสิ่งดีมาเผื่อแผ่ อยากขอให้นำเพลงล้านนาไทย ของไม้เมือง และเพลงพิณเปี๊ยะมาลง ไพเราะม๊ากมาก อยากนำมาลงแต่สารภาพทำไม่เป็น่

ขอไหว้สา..แทบบาทเจ้าจอมกษัตรา และ พระราชชายาขัติยะนารี

18. Fort_GORDON

Fort_GORDON เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณ ดอกไม้เมืองบน ครับ ฟอร์ทเองก็ชอบเพลงของล้านนา

มากครับ ฟอร์ทอยากจะแนะนำให้ลองฟังเพลง มนต์เจียงใหม่ นะครับ อยู่

ในอัลบั้มเดียวกันของพี่โมเยนี่แหละขอรับ(โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน)

19. โมเย

อนุโมทนา สาธุ กับคุณ ดอกไม้เมืองบน ด้วยค่ะ

เพลงนี้ โมเยตั้งใจประพันธ์ ขึ้นมาเพื่อ

เทิดพระเกียรติ พระราชชายาเจ้าดารารัศมี

พระองค์เปรียบเสมือนดั่ง หนึ่งเพชรล้านนา ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2010
  20. โมเย

อนุโมทนา ด้วยนะจ๊ะ น้อง