หนู งง กับชีวิตว่าทุกวันนี้คืออะไร

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ณัฐญา, 21 ตุลาคม 2018.

1. ณัฐญา

ณัฐญา สมาชิกใหม่

หนู งง กับชีวิตว่าทุกวันนี้คืออะไร แทบจะกินเนื้อสัตว์ไม่ได้แร้วแระไหนจะเรื่องแปลก สิ่งแปลกๆคะ ทำไมเจอหรือผ่านสถานที่ใด จะต้องหาวได้ตลอดเวลา แระอยากอยุ่คนเดียวมากกว่ามีคู่ มีแต่คนทักให้ไปรับขัน5 แต่ไม่เคยสนใจไม่เคยเชื่อเรื่องรับขันด้วยซ้ำ หนูมีอะไรคะ หนูต้องทำตัวแบบไหนถึงจะปกติ มีแต่คนว่าหนูเปนบ้า ไปไหนเจอไร ขนลุก ตัวสั่น หาว ไม่อยากให้ใครมองแบบนี้เรย

2. &เมฆา

&เมฆา เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอวันเดือนปีเกิดครับ ถึงจะพิจารณาได้

3. เวโรจนะ

เวโรจนะ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อ

4. ณัฐญา

เกิด วันที่1 พฤษภา 2535 ปีวอกคะ

5. &เมฆา

1
    ตอบตามที่สัมผัสได้ มีวิญญานของบรรบุรุษวนเวียนอยู่ใกล้ๆครับ เขาตกทุกข์ได้ยาก พยายามสื่อกับคุณอยู่
    จิตคุณถูกรบกวน ก็แก้ไขได้ไม่ยากครับ

6. sathadhum

sathadhum สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2017
    1
    ขออนุญาตค่ะ
    @ณัฐญา ...จิตอ่อนย่อมถูกครอบงำจากต่างมิติได้ง่าย ซึ่งส่วนมากก็อาจเป็นดวงจิตที่เคยเกี่ยวพันธ์กันมาก่อน เป็นเจ้ากรรมนายเวรบ้าง เป็นสัมภเวสีบ้าง
    หมั่นสวดมนต์มากๆ...บทสวดมนต์ทุกบทสรรพคุณเลิศล้ำทั้งนั้น เลือกสวดบทที่ชอบหรือสวดแล้วจำได้ง่ายซักบท สวดให้ขึ้นใจ ตลอดเวลา อย่าบอกว่าทำไม่ได้ เราต้องทำได้ ถ้าอยากหายจากอาการที่เป็นอยู่
    ...โอกาสที่จะเกิดเป็นมนุษย์นั้นยากยิ่ง เมื่อเกิดมาแล้วอย่าปล่อยโอกาสให้ผ่านไป ใช้เวลาทุกนาทีให้มีค่า เกิดประโยชน์ทั้งต่อตัวเองและผู้อื่น เราสวดมนต์ถ้าอธิษฐานเปิดไว้ ดวงจิตที่อยู่รอบตัวเราเขาก็พลอยได้อนุโมทนาสาธุการด้วย ดีมั๊ยล่ะ...ได้สร้างบารมีโดยไม่ต้องเสียเงิน
    ...เริ่มต้น อาจฝืนใจหน่อย ทำบ่อยแล้วจะ...พูดว่า รู้อย่างนี้ สวดมนต์ตั้งนานแล้ว...5555
    ...ขอให้โชคดี เป็นกำลังใจให้นะสาวน้อย...

7. sathadhum

sathadhum สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2017
    1
    ถาม : ท่านปฏิบัติจิตกรรมฐานเพื่ออะไร
    หลวงปู่มั่น ตอบ : เพื่อความบริสุทธิ์
    ถาม : ความบริสุทธิ์เกิดจากอะไร
    หลวงปู่มั่น ตอบ : เกิดจากอริยสัจธรรม
    ถาม : สัจธรรมอยู่ที่ไหน
    หลวงปู่มั่น ตอบ : อยู่ที่ตัวของคนทุกคน
    ถาม : อยู่ในตัวของทุกๆ คน ทำไมทุกคนจึงไม่บริสุทธิ์
    หลวงปู่มั่น ตอบ : เพราะเขาไม่รู้วิธีการ
    ถาม : ทำไมจึงจะต้องมีวิธีการ
    หลวงปู่มั่น ตอบ : เหมือนกับทรัพยากรพวกแร่ธาตุต่าง อยู่ใต้ดิน คนไม่มีวิธีการ ก็เอาแร่ธาตุทรัพยากรเหล่านั้นมาใช้ไม่ได้ แร่ธาตุจะมีประโยชน์ต่อมนุษย์ ก็ต่อเมื่อมนุษย์มีวิธีการนำขุด นำเอามาใช้ให้ถูกต้องตามวิธีการ แม้อริยสัจธรรมก็เช่นเดียวกัน แม้ว่าจะอยู่ในตัวเราเอง ก็จะต้องมีวิธีการที่ถูกต้อง จึงจะบังเกิดเป็นอริยสัจได้ เท่านั้นเอง.
    CR;Apichart Chanpai

8. ณัฐญา

คืออะไรค่ะ
    ขอบคุณมากๆนะคะ หนูจะทำตามคำแนะนำพี่คะทุกวันนี้ก้อสวดมนก่อนนอนทุกคืนเรยค่ะ ไม่กินเนื้อสัตว์ทุกวันพระ วันโกน อาจมีวันตัวด้วยบ้างครั้งคะ

9. ณัฐญา

แร้วหนูจะทำยังไงคะ แร้วที่หนูเปนเหมือนลมพิษแต่หมอบอกไม่ใช่ แต่รักษาไม่หายเรยจะ3ปีแร้วทีเปนเกี่ยวกับวิญญานนี้ด้วยรึป่าวคะ
    ช่วยหนูด้วยนร้าพี่

10. &เมฆา

1
    ตอนนี้เจริญเมตตา เพื่อละความพยาบาท ซึ่งเป็นสิ่งที่กำลังอยู่ คงไม่ถนัดที่จะกลับมาทำแบบเดิม
    จริงๆก่อนเกิดอาการแบบนี้ ไปทำอะไรมา เล่ามาไม่หมดเพราะสัมผัสได้อยู่
    ก็ต้องไหว้วานสมาชิกสายปราบ
    เช่น มณฑาทิพย์ เทวินพรหม และคุณธรรม-กาล มาช่วยเหลือ (ถ้าเขามีเมตตานะครับ)

11. มณฑาทิพย์*

มณฑาทิพย์* สมาชิก

18 กันยายน 2018
    คุณเมฆากล่าวเกินความจริงค่ะ ความเมตตาก็พอมีนะคะ ติดขัดตรงที่ไม่มีความสามารถค่ะ น้องลองนึกดูนะคะว่า ที่คุณเมฆาบอกเล่ามายังไม่หมด จริงหรือปล่าว แล้วคุณเมฆา คงต้องมาแนะนำเองค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ :)

12. ณัฐญา

หนูผิดศีลผิดผัวคนอื่น ใช่มั้ยค่ะ แร้วจะทำไงให้หลุดพ้น

13. ธรรม-กาล

ธรรม-กาล รอยต่อของลมหายใจ

23 พฤศจิกายน 2014
    เรื่องที่ผ่านมาแล้ว แก้ไขไม่ได้ครับ สิ่งทำได้คือผ่อนหนักเป็นเบา
    ถ้ามีคนบอกว่าต้องทำแบบนี้ๆ ถึงแก้ได้ ระวังจะโดนหลอกนะครับ พาลจะเสียทรัพย์เอา
    อย่างแรกเรื่องทานเนื้อสัตว์ไม่ได้ อาการเป็นแบบไหนครับ เป็นมานานแค่ไหน เพราะเคยมีเรื่องคนที่ลองทานแต่ผักไม่ทานเนื้อมาสักระยะ แล้วร่างกายไม่รับทำให้ไม่สามารถทานเนื้อได้อีก เป็นเพราะร่างกายเราต่อต้านเอง ตรงนี้เป็นกันเยอะ
    ส่วนเรื่องหาว ไปที่ไหนก็ขนลุก อาจมีคนต้องการสื่อสารกับคุณแบบที่ทุกท่านกล่าวมาก็ได้ครับ จะเน้นสวดมนต์ ก็ได้ หรือจะนั่งสมาธิก็ได้ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลาก็ดี แต่หลังจากทำบุญเสร็จ หลังจากที่จิตใจนิ่งดีแล้ว เน้นย้ำครับ ต้องนิ่งดีแล้ว ไม่เอนเอียงไปทางไหน ตั้งจิตให้มั่น แล้วแผ่เมตตา ต้องขอโทษจากใจจริง ทำแบบนี้นะครับ เพราะคนเราถ้าอยากให้ใครให้อภัยต้องทำอย่างเต็มใจ ทั้งเจ้ากรรมนายเวร ทั้งคนรอบข้าง จนเขาพอใจก็จะดีขึ้น
    กลับบ้านตื่นนอนลองนั่งสมาธิดูครับ สมาธิแบบ กำหนดลมหายใจ แล้วค่อยฝึก แบบเมตตาอีกที

ทางที่ดี ควรจะฝึกสติให้มาก รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นให้แค่เพียงรู้ พอมีอาการก็ตั้งจิตให้นิ่ง อาศัยการกำหนดลมหายใจสามครั้งนึก ครั้งแรก พุทโธ ครั้งสองธัมโม ครั้งสาม สังโฆ แล้วภาวนา แผ่เมตตาออกไป
    พอเป็นปุ๊ปให้ทำแบบนี้เลย แล้วอาการจะค่อยๆทุเลาลง ใจจะสงบ พอใจว่างก็แผ่เมตตาออกไป คนรอบจะเปลี่ยนไปเองครับ แท้ที่จริงเราจะเปลี่ยนมุมมองของเราที่มองคนรอบข้างมากกว่า แต่แบบนี้แหละดีที่สุดครับ
    เรื่องลมพิษ อาจเป็นโรคกรรม ที่เคยทำมา ถ้าเราฝึกแบบนี้ไปเรื่อยก็จะดีขึ้น ใจเราจะอ่อนโยนลง พฤติกรรมเราจะนุ่มนวล แผ่เมตตาอยากให้คิดในใจเป็นภาษาไทยนะครับ ด้วยใจที่ตั้งมั่น อย่างตั้งใจ
    ผมคงบอกได้แค่นี้ครับ เพราะผมก็ตาไม่ดีพอ ขันธ์ 5 อย่าไปแตะไปยึด ใครให้ไปรับห้ามรับนะครับ เดี๋ยวจะหนักกว่าเดิม
    ที่คุณเมฆากล่าวมาก็ออกจะเกินไปครับ ผมยังวุ่นวายกับกิเลสตัวเองอยู่เลย ปราบตัวเองยังยากให้ไปปราบใครเขานี้ลำบากครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2018
  14. ณัฐญา

หนูขอบคุณมากๆนะค่ะ เรื่องที่กินพวกเนื้อสัตว์ไม่ได้อยุ่ๆตอนอายุครบ24ย่างเข้า25 จู่ๆก้อเปนคะเปนปื่นคันขึ้นทั้งตัวกินอะไรไม่ได้ปากบวมทันที หมอบอกไม่ใช่ลมพิษ จนทุกวันนี้หนู26 ย่าง27 แร้ว ก้อยังไม่หายแต่ดีขึ้นกว่าเดิมที่เปนมาหนูเลิกหาหมอเพราะหมอบอกร่างกายปกติทุกอย่าง ทุดวันนี้ ตักบาตร สวดมน แผ่เมตตา หนูว่ามันดีขึ้นจิงๆ หนูอยากนั่งสมาธิเป็นแต่จิตไม่นิ่งเรยหนูอยากนั่งเป็นจิงๆนะค่ะ มีแต่คนบอกให้รับขันจิงๆค่ะ หนูปฏิเสธมาตลอดเพราะไม่เชื่อคำพูดพวกเค้า ชาติที่เเร้วทำเวรทำกรรมอะไรมาหนูก้อไม่รุ้ทำไมหนูไม่หายสักที หนูขอบคุณมากๆนะคะที่เมตตาเรื่องราวของหนูมาบอกมาสอนหนู ขอบคุณมากๆคะหนูจะพยายามทำให้ดีที่สุด

15. ธรรม-กาล

ธรรม-กาล รอยต่อของลมหายใจ

23 พฤศจิกายน 2014
    เรื่องสมาธินี่ ใครก็ไม่นิ่งครับ เราเน้นทำเยอะๆ ทำบ่อยๆ มองดูตัวเองเรื่อยๆ ถึงจุดพอดีพอควรเดียวก็ผ่านไปได้ครับ สู้ๆครับ

16. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    เข้ามาให้กำลังใจครับ ทุกท่านที่ตอบมาก็กระจ่างชัดหมดแล้วครับ
    สิ่งที่น้องทำอยู่ไม่ว่าจะตักบาตร สวดมนต์ แผ่เมตตา ดีมากอยู่แล้วครับ
    ยังไงลองสวดมนต์บทที่ชอบหรือภาวนาในใจระหว่างวันเพิ่มดูครับ ภาวนาเรื่อยๆทั้งวัน ภาวนาด้วยความเบาๆ สบายๆ จิตใจจะเบา สงบขึ้น แล้วก่อนนอนหรือตื่นตอนเช้าค่อยนั่งสมาธิแบบหลับตาอีกที ครับ จากนั้นก็แผ่เมตตาอุทิศบุญครับ

ปล.ผมก็ไม่เก่งอะไรมากมายครับ ด้านธรรมะยังอยู่ในขั้นอนุบาล เพียงแต่มาแนะนำวิธีเล็กๆน้อยๆครับ ยังไงก็ สู้ๆนะครับ ใจพร้อมกายพร้อม ครับ

17. ณัฐญา

ขอบคุณมากนะค่ะ

18. ณัฐญา

ขอบคุณมากๆเรยนะคะ หนูจะพยายามทำให้ดีที่สุดเรยค่ะ
    จอบคุณมากคะ

19. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    สู้ๆครับ

20. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    เรื่องรับขันอย่าไปรับครับ

รับมาแล้วเป็นภาระเปล่า ๆ
    ถ้าเป็นพวกชอบคิดลองหาแนวฝึกจิตของพระอาจารย์ปราโมทย์ ปาโมชโช ดูครับ