หมดบุญก่อนสิ้นอายุขัย กรณีศึกษา "ปอ ทฤษฎี"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 22 มกราคม 2016.

1. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    คนที่ยังไม่หมดอายุขัยปกติจะมีบุญพออยู่ได้ในโลกนี้
    เพราะสวรรค์จัดสรรมาให้แล้วพอดีๆ ครับ ทว่า หากมี
    "ซาตาน" เข้ามาแทรกในกระบวนการนี้ ซาตานจะเบิก
    บุญให้เรา "เสวยเกินตัว" อย่างรวดเร็ว บุญเราจะหมด
    ไปก่อนเวลาอันควร ก่อนหมดอายุุขัย สุดท้าย เราจะมี
    ปัญหามากมายในการดำรงชีวิตครับ

ลองมาศึกษาเรื่องนี้ร่วมกันสักหน่อยไหมครับ?

2. anakarik

มัจจุราชมารมาหลอกเอาชีวิตคนก่อนหมดอายุขัย?

มัจจุราชมาร ไม่ใช่มัจจุราชในนรก แต่เป็นมารอยู่บนสวรรค์ เขาจะ
    ลงมาหลอกเอาวิญญาณคนไปเป็นทาสรับใช้ได้ โดยจ้องหาเหยื่อ
    ที่เข้าข่าย "หมดบุญก่อนสิ้นอายุขัย" เจ้าตัวจะหลงคิดว่าตัวเองจะ
    หมดอายุขัยแล้ว แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ ยังไม่หมดอายุขัยครับ เขาก็
    แค่หมดบุญ มัจจุราชมารจะมาตอนที่พลังบุญเราหมด กรรมเข้าตัว
    เราอาจจะป่วยหนักตอนนั้น มัจจุราชมารจะมาหลอกเราว่าถึงเวลาที่
    จะตายแล้ว เราป่วยหนักก็คิดว่าคงถึงเวลาตายของเราแล้วกระมัง?
    หากเราพ่ายแพ้ จิตวิญญาณของเราจะจุติออกจากร่างก่อนเวลาได้
    และกลายเป็นทาสของมัจจุราชมารไป โดยไม่มีภพภูมิใหม่รองรับ
    เรา จวบจนกว่าเราจะหมดสิ้นอายุขัย ยมทูตหรือเทวทูต ก็จะมารับ
    วิญญาณเราไปได้ หาไม่แล้ว เราก็จะวนเวียนอยู่ในโลกเช่นนี้ต่อไป

ปอ ทฤษฎี ก็เข้าข่ายนี้ครับ (หมอดูจึงทายว่า ยังไม่ถึงเวลาตาย)

3. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    ยาวไป.... ส่วนผู้ชม โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม

4. anakarik

หากวิญญาณออกจากร่างก่อนหมดอายุขัย เขาจะอยู่อย่างไร?

กรณีนี้ จะไม่อยู่ในระบบสามภพอีกต่อไป (อยู่นอกเหนือระบบสามภพ) อาทิเช่น

1 ถูกจับเป็นทาสของวิญญาณที่มีอำนาจมากกว่า
    วิญญาณพวกนี้ อยู่ในโลกมานาน มีฤทธิ์เดชมาก มีอำนาจจิตสูง จะจับเอาไปเป็นทาส
    ทำให้ต้องทำงานรับใช้ยาวนาน เหมือนกรณี "เสี่ยวเชี่ยน" ในเรื่องโปเยโปโลเย น่ะละ
    เขาจะต้องเป็นทาส ทำงานรับใช้วิญญาณที่มีฤทธิ์มาก หากหน้าตาดี มักจะถูกใช้ให้ไป
    หลอกเอาคนที่นิยมชมชอบ มาให้ แล้วแต่ว่าเขาจะทำอะไรกันต่อไปครับ (มีหลายแบบ)

2 ได้รับตำแหน่งที่แต่งตั้งจากมนุษย์
    เช่น เทพจงขุ่ย ตายก่อนเวลาอันควร ยังไม่หมดสิ้นอายุขัย วิญญาณไปสู่ภพภูมิหน้าไม่
    ได้ แต่โชคดีที่มนุษย์ (ฮ่องเต้) แต่งตั้งตำแหน่งให้ ทำให้อาศัยตำแหน่งนั้น บำเพ็ญตน
    ในอีกภพภูมิหนึ่งต่อไป หน้าที่คล้ายท่านเปา กึ่งๆ มัจจุราช แต่ไม่ใช่ทั้งสองอย่าง จะใช้
    อิทธิฤทธิ์ที่มี ดูแลเรื่องความยุติธรรมในโลกยามที่โลกขาดความยุติธรรม แต่ในฐานะภูติ

3 ได้รับการดูแลจากผู้มีบุญบารมี
    เช่น นาจา หลังสังขารเก่าถูกทำลายแล้ว ทางบ้านได้สร้างศาลเจ้าเพื่อให้ได้เป็นเทพแต่
    ศาลถูกทำลายลงก่อน จึงบำเพ็ญอย่างจงขุ่ยไม่ได้ ต่อมาได้พบผู้มีบารมีธรรม ได้ช่วยให้
    มีร่างสังขาร กำเนิดใหม่จาก "บัว" ทำให้สามารถใช้ร่างสังขารที่กำเนิดใหม่นั้น ทำกิจเพืื่อ
    สร้างเสริมบุญบารมีของตนให้เต็มได้อีก จนกว่าจะหมดสิ้นอายุขัย แต่กรณีนี้เกิดยากที่สุด

4 ดำรงอยู่อย่างเซียน กำเนิดใหม่ได้อีก?
    กรณีนี้ เหมือนเซียนองค์ที่หนึ่ง ที่ถอดจิตวิญญาณออกจากร่างแล้ว สังขารถูกเผาทำลาย
    จิตวิญญาณเซียนนั้นต้องหาร่างใหม่ กลายเป็นร่างขอทานซึ่งเพิ่งตาย แล้วฟื้นคืนชีพได้
    อีกครั้ง แต่จะทำเช่นนี้ได้ ต้อง "สำเร็จเซียน" ซึ่งยาก เพราะจะต้องต่อสายธรรมสายเต๋า
    สายเซียนกับครูอาจารย์สายนี้บนสวรรค์ ซึ่งจิตวิญญาณไม่ใช่ทุกดวงที่จะเหาะได้ เฉพาะ
    บางดวงที่มีฤทธิ์เหาะได้เท่านั้น จึงจะเหาะไปสวรรค์และได้พบครูบาอาจารย์บนสวรรค์ได้

5 อื่นๆ
    กรณีนี้ คือ ไม่ใช่ทุกแบบที่กล่าวมาข้างต้น ซึ่งก็เป็นไปได้หลายทาง หลายเหตุปัจจัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2016
  5. anakarik

เมื่อ "จิตวิญญาณของข้าพเจ้า" ออกจากร่างก่อนหมดอายุขัย?

เมื่ออายุขัยของผมยังไม่สิ้น ผมจึงถูกจัดว่าเป็น "มนุษย์" ไม่ใช่เทพ ไม่ใช่ผี ไม่ใช่ภูติ
    แต่เพราะจิตวิญญาณมีฤทธิ์ทางใจ จรจากร่างออกไปเหมือนคนที่มีมโนมยิทธิน่ะละครับ
    แต่เขาไปแล้วไม่ยอมกลับมา ภายหลังผมได้ "อธิษฐานถวายบุญให้พระพุทธเจ้า" จึงมี
    บารมีตัวนี้ ดำรงอยู่ได้ "แต่หมดบุญที่จะดำรงอยู่" กายสังขารที่ไม่มีจิตวิญญาณของผม
    จึงกลายเป็น "ร่างของแวมไพร์" ผมมีสภาพเป็นผีดิบอยู่หลายปี กลางวันจะไม่มีแรงจะ
    ลุกขึ้น จะนอนหลับ และไม่ชอบแสงแดด กลางคืนจะมีพลังลุกขึ้นมา "สืบเผ่าพันธุ์" จะ
    มีพลังจิตสูง มองตาเหยื่อที่ชอบก็จะไม่ต้องจีบ ไปมีอะไรกันได้เลย ในวันนั้นเลย แล้วก็
    จากกันไปตามสไตล์ของปีศาจ ไม่ใช่วิถีของมนุษย์ ผมผ่านวิบากกรรมยาวนานนับสิบปี
    แล้วจึงได้พบอาจารย์ๆ ทำให้ผมได้กำเนิดใหม่ จิตวิญญาณจึงกลับสู่ความเป็นมนุษย์ได้
    อีกครั้ง จึงทราบว่าที่ผ่านมาตัวเองไม่ใช่มนุษย์ และจิตวิญญาณมนุษย์ไม่อยู่ในร่างแล้ว
    แต่ด้วยบารมีที่ถวายบุญนี้จิตวิญญาณจึงได้ไปเรียนธรรมะกับพระพุทธเจ้าที่พุทธเกษตร
    ผมจึงไม่ใช่เซียนเต็มตัว เพราะยังกลับร่างมนุษย์ไม่ได้ เป็น "มนุสสเทโว" สำเร็จธรรม
    จากครูอาจารย์บนสวรรค์แล้ว (วิสุทธิเทพ) แต่ร่างสังขารของผม ยังติดกรรม ยังมีปีศาจ
    เข้ามาบำเพ็ญธรรมในร่างเนืองๆ โดยมีจิตวิญญาณของผมที่สละสังขารไปแล้ว เฝ้าคอย
    โปรดปีศาจเหล่านี้ ที่มาอาศัยร่างของผมบำเพ็ญธรรมครับ (กรณีนี้ ปกติไม่เคยมีมาก่อน)

จึงไม่ต้องแปลกใจว่าทำไม ผมกล่าวอธิบายธรรมะที่หายไป และไม่มีในโลกได้อีกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2016
  6. คนโง่โง่

คนโง่โง่ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    ยินดีด้วยครับ และขอบคุณที่นำเรื่องราวดีๆมาเล่าให้ฟังเสมอมา
    พระพุทธเจ้าท่านไปอยู่ที่พุทธเกษตรแล้วเหรอครับ ดีจังแบบนี้เหล่าอรหันต์ในการดูแลของท่านก็ย้ายตามไปหมดเลยซิครับ โชคดีจริงๆแบบนี้ก็มีโอกาสพัฒนากันได้อีกเยอะเลยครับ

7. anakarik

เป็นพระพุทธเจ้าในจักรวาลอื่นครับ
    ไม่ใช่พระสมณโคดม แต่เกี่ยวข้องกันเฉยๆ

8. คนโง่โง่

อ่าครับพุทธเกษตร กว้างจริงๆนะครับบางครั้งแค่สำนึกผิดด้วยความจริงใจก็ได้รับโอกาสอย่างมากมาย

9. anakarik

แต่ต้องผ่านด่านทดสอบหลายด่าน
    คนส่วนใหญ่ไม่ผ่านก็ตรงนี้ละครับ

10. sron2006

sron2006 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    มันมาอีกแล้วนิกโกในตำนานนน 55+

11. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    :boo: แบร่ๆ เพ่ชาย

12. anakarik

พลัง "ธรรมกาย" ทะลวงจักระ

คนเราจะมีพลังมากก็ด้วยสะสมพลังวัตรมามาก เรียกว่ามี "ตบะ"
    ทีนี้ พอเราสะสมพลังวัตรได้มากๆ แล้ว เราจะเอาพลังไปทำอะไร
    ได้หลายอย่าง อย่างหนึ่งที่สำคัญของการฝึกปราณก็คือการทะลวง
    จักระ เพื่อเปิดจักระ การเปิดจักระไม่ได้เปิดได้เพราะมีคนมาบอกว่า
    "ฉันเปิดให้เธอแล้ว" หรือใช้การสะกดจิตให้เชื่อว่ามีการเปิดให้แล้ว
    ก็หาไม่ แต่ต้องเป็นการใช้พลังภายในเปิดจักระเองจริงๆ ซึ่งปกติ
    จักระของคนเราจะเปิดระดับหนึ่ง แต่พอเราจะฝึกเก็บพลังวัตรเราจะ
    ต้องปิดไว้ก่อน เพื่อสะสมพลังวัตรไม่ให้รั่วไหลออกไป จากนั้นจึงจะ
    เปิด ในกระบวนการเปิดนี้เอง จะมีการเคลื่อนของ "ธรรมกาย" ที่อยู่
    ภายในร่างกายของเราทะลุออกมาทางจักระที่เราเปิด เพื่อใช้กายนี้
    ไปเรียนรู้ในมิติโลกทิพย์ (กายทิพย์) ซึ่งจะเปิดจักระไม่เหมือนกันคือ

1 เปิดจักระหน้าอกจะบรรลุ "เทวสภาวะ" มีฤทธิ์แต่ไม่มีธรรม (จอมยุทธ์)
    2 เปิดจักระตาที่สามจะบรรลุ "เซียน" มีฤทธิ์และธรรมคู่กัน
    3 เปิดจักระที่เจ็ดจะบรรลุ "โพธิจิต" เชื่อมโยงถึงพุทธเกษตรได้

ธรรมกายในตัวของเราจะทะลวงออกจากร่างผ่านจักระใด ย่อมส่งผลให้เรา
    บรรลุในการฝึกได้ระดับต่างกัน แต่อย่าเพิ่งตกใจถ้าธรรมกายของคุณทะลวง
    ออกในระดับต่ำ เช่น หน้าอก หากเพียรพยายามต่อไป ก็สามารถพัฒนาขึ้น
    ได้ทั้งนั้น เพียงแต่วิธีการฝึกจะยากและซับซ้อนขึ้น ไม่อาจใช้วิธีเดิมๆ ได้อีก
    ก็เท่านั้นเอง ตรงนี้แหละ ทำให้หลายคนพัฒนาไม่สำเร็จ มักจะได้จุดเดิมจาก
    ที่เคยได้เมืื่อทะลวงจักระ (เปิดจักระ) จักระของคนเราจะเปิดหมดพร้อมๆ กัน
    ไม่ได้ จะส่งผลให้พลังภายในรั่วไหล เสียไปหมด พลังภายนอกแทรกเข้ามา
    รบกวนมากเกินไป ดังนั้น ปกติแล้ว "จะเปิดบางจักระ คนละหนึ่งจักระ ก็พอ"

นอกจาก เปิดจักระได้แล้ว ยังต้องฝึกปิดจักระด้วย เปิดได้ ก็ต้องปิดได้ครับ

13. anakarik

เมื่อ "ธรรมกาย" ไปต่อสายธรรมกับ "ต้นธาตุต้นธรรม"

หลวงพ่อสดได้กล่าวคำปริศนาบางคำไว้แล้ว เช่น คำว่า "ต้นธาตุต้นธรรม"
    ผมขออธิบายเพิ่มเลยก็แล้วกันครับ เพราะท่านไม่อยู่แล้ว จะอธิบายก็ไม่ได้
    เราจะ "ถอดกายทิพย์" ของเราออกไปเรียนธรรมะ กับ "ต้นธาตุต้นธรรม"
    ไม่ใช่ "งมโข่งอยู่กับตำรา" เราจะต้องไปสู่ต้นธาตุต้นธรรม ต้นวิชานั้นจริงๆ
    มั่วไม่ได้ เพื่อ "ต่อสายธรรมนั้นๆ" ให้ถูกต้อง เช่น ถ้าต้องการเรียนธรรมใน
    สายของพระไภษัชยคุรุพุทธเจ้าก็ต้องต่อสายธรรมกับต้นธาตุต้นธรรม ซึ่งก็
    คือ "พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า" ไม่ใช่ไปต่อกับคนอื่น ไปต่อกับใครไม่รู้หรือ
    ไปอาศัยอ่านตำราของใครมา แล้วคิดไปเองว่าตนเข้าใจแล้ว นั่น ไม่ใช่การ
    ต่อสายธรรม การต่อสายธรรมนั้น เราต่อไปต่อกับท่านผู้นั้นโดยตรง ไม่ผ่าน
    สื่อกลาง อันนี้ สำคัญมาก อย่าคิดว่าแค่อ่าน แค่ได้ยิน ได้ฟังมา ฉันก็ทำได้
    แล้ว เพราะหากผิดพลาด หลงทางไป "จะไม่มีครูบาอาจารย์คนไหนมาช่วย"
    เพราะคุณ "เสือกหลงตัวเองไปเองว่าตนจะฝึกได้เอง" ครูคนไหนจะมาช่วย
    ละครับ? จริงไหม? ดังนั้น ต้องไปให้ถึงต้นธาตุต้นธรรม ต่อวิชากับท่านเอง
    หลายวิชา หายสาบสูญไปจากโลก หรือต่อให้มีตำราไตรปิฎก ก็อาจเคลื่อน
    ไปจากดั้งเดิมได้ ดังนั้น จึงสำคัญมากที่จะต้อง "ต่อให้ถึงต้นธาตุต้นธรรม"

เช่น สายมโนมยิทธิ ต่อกับหลวงพ่อฤษีลิงดำ ก็ฝึกของท่านก็จะปลอดภัยครับ

14. คนโง่โง่

ถ้าบริสุทธิ์จริงตั้งใจจริง ครูอาจารย์ท่านย่อมเห็นความตั้งใจนั้นนี่ครับ

15. คนโง่โง่

ผมไม่เคยฝึกอะไรแบบที่ท่านดอกไม้กล่าวเลยนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องจักระด้วยครับ แต่สมัยก่อนเคยฝึกสติเล่นๆ โดยกำหนดจุดลึกที่สุดในสมองแล้วแช่ความรู้สึกนั้นไว้เพื่อสร้างสมาธิแต่ตอนคักจมูกหายใจไม่ได้พอกำหนดแบบนั้นมันสามารถหายใจได้เหมือนหายใจในอีกมิติเลยครับ แต่ก็เคยช่วยงานท่านอมิตาภะนิดหน่อยครับ(เคยไปสร้างปัญหาให้ท่านนะครับ) ปัจจุบันไม่ได้ฝึกอะไรครับแค่ปล่อยสภาวะทุกอย่างให้กลืนไปกับธรรมชาติอย่างเดียวครับผม

16. บางเบา

บางเบา Active Member

22 มิถุนายน 2007
    ท่าทางจะ เพ้อครวญไปเรื่อยเปื่อย

17. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    นี่ๆเขาไม่ได้ตายนะ ป อ นี่เขาๆไปบวชที่นีเลยนะๆ ทางที่ usa มีคนไปเจอเขาแล้วนะที่วัดนี้นะ

อู๊ยแล้วนี่ๆเขาว่าท่านจะบวชนานเพื่ออุทิศกายเพื่อศาสนาอย่างแท้จริงจนท่านอาจจะมรณะภาพในผ้าเหลืองเลยนะ ซึ่งเป็นบุญในขั้นสูง แม๊โยมพ่อโยมแม่ท่านก็จะได้รับบุญกุศลในคราวนี้ไปด้วย
    ทำให้ทันอายุยืนไม่เจ็บป่วย พวกเราทั้งหลายพุทธบริสัททั้งหลายเราจงร่วมใจน้อม
    กันช่วยเป็นแรงใจแรงบุญและต้องให้กำลังใจ ปอ ท่านเขานะ
    เขาท่านไปบวชแบบนี้เพื่อต่อบุญก่อน แม๊ท่านจะหมดอายุขัยนะแต่ท่านจะมีอายุยืนได้ทำกุศลอีกมามากยาวนาน เรียกว่าแม๊จะบุนหมดแต่จะไม่ตายนะเพราะพลังธรมมะในขั้นสูงจะช่วยให้เขารอดพ้นจนพนันอันตรายทั้งหลายดังที่หลวงปูครูบ อาจารย์ ท่านแนะนำไว้นะ เขาไปบวชในที่แปลกๆนะ กุศลแรงมากชาติพบต่อไปอาจถึงขั้นโสดาบัญก็ได้นะ
    คาดว่าในที่สุดท่านจะได้เป็นหลวงปู่ครูบาอาจารย์ที่มีความสักสิทธมาก
    บุญกุศลชะช่วยให้ครอบครัวของท่านพบแต่ความสุขความเจริญก้าวหน้านะ

นี่คือวัดที่ ท่านไป พำนักนะ ------------> <iframe src="https://www.youtube.com/embed/mKNJu4_k5yw" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="560"></iframe> วัด ท่าน นะ วัดนี้ไม่มีคนรบกวนนะมีคนไปดูแล้วนะแถวนั้นมันยากที่จะมีคนไทไปนะส่วนมากก็มีรายได้จากการทำบุญของพวกน่าจะเป็นฝรั่งผิวขาวนะที่เขาศรัททราในบวรพุทธศาสนาอย่างมากนะ
    เรียกว่าวัดไทก็เป็นที่หนีร้อนร้ายทางโลกมาพึ่งบุญทำให้สังคมสงบร่มเย็นมากๆนะ[/quote]

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

....คุณคือกระทู้นิก้า เมื่อหลายปีก่อน ที่โด่งดัง เป็นตัวก่อกวน สร้างความ

รำคาญ สร้างความเบื่อหน่าย โพสท์ รูปคนดำ ลงยาว มาก ไห้คนที่เค้าจะ

อ่านคำโพสท์ อ่านไม่ได่ได้เลย ก่อกวน กลั่นแกล้ง คนที่เข้ามาอ่าน

เว็บำพลังจิต แอบอ้าง ทำตัวว่าเป็นชาวพุทธ เห็นโพสท์ บทความ

โจมตีศาสนาพุทธหลายต่อหลายครั้ง ทำเนียน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2016
  18. anakarik

หากเราไม่มีตาทิพย์ เราจะมองไม่เห็น

แต่แม้มองไม่เห็น ใช่ว่าจะไม่มีกระบวนการนี้ครับ
    กายทิพย์เราจรจากร่างไปได้โดยที่เรามองไม่เห็น
    การเปิดจักระแล้วกายทิพย์ทะลวงออกไปก็เกิดได้
    แม้ว่าเราจะมองไม่เห็นครับ

กรณีของคุณ อาจเปิดจักระที่เจ็ดแล้วแบบพระกวนอิม

19. anakarik

หากไม่มีตาทิพย์ จะทราบได้อย่างไรว่ากายทิพย์จรจากร่าง?

ก็มีอาการต่างๆ ครับ ขอเพียง "มีสติ" เท่าทัน กายในกาย, จิตในจิต สังเกตุดังนี้

1 เหม่อลอย จิตไม่อยู่กับเนื้อกับตัว เหมือนคนกำลังคิดอะไรอยู่ แต่ไม่ได้คิดอะไร
    2 มีความสุข เพลินไป ทั้งๆ ที่ไม่ได้เข้าฌาน (จิตวิญญาณจรไปเสพสุขบนสวรรค์)
    3 รับรู้ หรือเชื่อมโยงกับพลังงานต่างมิติได้ แปลกไปจากเดิม เหมือนมีญาณอะไร
    4 ประสิทธิภาพการทำงานลดลง เซ่อๆ ซ่าๆ เพราะกายทิพย์บางกาย ไม่อยู่ในร่าง
    5 บางครั้ง พูดหรือทำอะไรแปลกๆ เพราะพลังงานในอีกมิติ ขับดันให้ทำไปเช่นนั้น
    6 ไม่ค่อยนิยมชื่นชอบอะไรดังเก่าก่อน เบื่อของบนโลกได้ง่าย เพราะได้สวรรค์แล้ว
    7 เหมือนคนมีความรักกับใครอยู่ ก็มี เพราะอาจมีความรักกับชาวทิพย์ในอีกมิติหนึ่ง
    8 เหมือนเชื่อมโยงหรือรู้จักกับคนแปลกหน้าได้ราวกับญาติ (เพราะพลังอีกมิติหนึ่ง)
    9 เหมือนเป็นคนสองบุคลิก เหมือนมีอีกตัวตนหนึ่ง ที่แตกต่างไปจากตัวตนในร่างนี้
    10 ถูกทักให้ไปรับขันธ์บ้าง, ถูกรับขวัญ, ทำพิธีเรียกขวัญให้มาบ้าง ตามประเพณี

มีอีกหลายอาการที่่บ่งบอกได้ว่ากายทิพย์ไม่อยู่ในร่าง สำคัญคือ สติ ต้องละเอียดพอครับ

20. บางเบา

บางเบา Active Member

22 มิถุนายน 2007
    เห็นมีข้อความเรื่อง ธรรมกาย ด้วย
    ก็แสดงว่า เป็นพวกวัดธรรมกาย หรือไม่
    วัด usa ก็เป็นวัด ธรรมกาย รึ