เว็บพลังจิต หมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจดำ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Powernext, 15 กรกฎาคม 2010.

1. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    (ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นำมาเผยแพร่ครับ)
    หมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจดำ‏ ( อ่านแล้วน้ำ
    ตาคลอ )

เรื่องจริงที่เกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้เอง
    หมาขี้เรื้อน เปลื่ยนคนใจดำ

เรื่อง มีอยู่ว่า.. พี่ชิตแกเป็นคนใจดำครับ ชอบยิงนกตกปลาไปเรื่อย
    แต่ที่หนักก็คงเป็นเนื้อหมา แกกินแหลกครับแต่ แม่แกบอกมันบาปนะลูก(ไม่สนโว้ย)

เมื่อราว 15 ปีก่อน มีเหตุการณ์ที่ทำให้แกเปลี่ยนไป
    ครั้งนั้นมีหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่งครับมันมักวิ่งไปหาของกินแถวๆบ้านแกบ่อย
    เพราะบ้านแกติดตลาด พี่แกกินหมาอยู่บ่อย ๆ แต่กรณีหมาขี้เรื้อนแกบอก 'กินไม่ ลงว่ะ'
    แกทำอย่างเดียวคือไล่ฆ่า แต่มันรอดได้ทุกครั้ง (สงสัยมีของ)
    มันไปหาของกินบางทีก็ได้บางทีก็ไม่ได้ คราวนั้นเนื้อแห้งที่แกตากไว้หายไป

พอมองไปก็เห็นแม่หมาขี้เรื้อนวิ่งหลุน ๆ ไปแกเดือดทันทีครับวิ่งตามไป
    คราวนี้ทันครับเพราะหมาขี้เรื้อนวิ่งช้ามาก แกทุบไปทีเดียวหมานั่นล้มลงชักทันที
    (แกบอกว่าหากตีตรงจุด แค่ใช้ไม้บรรทัดก็ตาย)
    แกทิ้งไว้ตรงนั้นไม่อยากจับแต่จะทำกินตรงนั้น
    จึงกลับบ้านไปเตรียมของ (แค้นจัดอยากกินหมาขี้เรื้อน) ให้ผมเฝ้าไว้
    ผมก็มัวแต่เก็บตะขบจนลืมดู (ในใจอยากให้มันรีบไปจะได้ไม่ตาย)
    มันไปจริงครับหายวับไป พี่ชิตแกโกรธมากคงอยากเตะผมเต็มแก่
    แต่ลุงผม แกเป็นนักเลงใหญ่และเป็นคนสอนวิธีฆ่าหมาให้
    ก็ต้องวิ่งตามอย่างเดียวพร้อม บ่น ' ทำไมมันไม่ตายวะ '

พักหนึ่งก็ได้ยินเสียงหมาเห่าแกตามทันทีพอไปถึง ภาพที่เห็น ..............................................
    หมาขี้เรื้อนกำลังจะตายมันมีลูกที่ต้องเลี้ยง 5 ตัวครับ วัยกำลังหย่านมบางตัวยังกินนมอยู่
    บางตัวก็วิ่งไปคาบเนื้อที่แม่หมาขี้เรื้อนคาบไปฝาก (เห็นกับตา)
    ที่มันยังไม่ยอมตายเพราะต้องกลับไปให้นมลูก
    แม้น้ำนมแห้งกรัง เอาอาหารไปให้ลูกมัน เรียกลูกๆเพื่อให้นม
    ให้อาหารเป็นครั้งสุดท้าย แม่หมาพยายามอย่างดี ที่สุด

มันมองผมกับพี่ชิตอย่างขอร้อง ขอให้มัน ให้นมลูกเป็นครั้งสุดท้ายก่อนตาย
    ไม่อยากเชื่อนั่นคือน้ำตาของหมาขี้เรื้อน มันแค่ต้องการให้นมลูกก่อนตาย
    พี่ชิตไม้หล่นลงกับพื้น เดินเข้าไปดูแม่หมานั่น

ในยามนั้นสิ่งที่แกเห็นไม่ใช่หมาขี้เรื้อน แต่แกเห็นแม่ที่ยิ่งใหญ่ที่ทนเจ็บกลับไปหาลูก
    แกไม่พูดอะไรทุกอย่างจุกอยู่ที่ลำคอ สายตาอ่อนโยนลง ลูกหมาตัวหนึ่งวิ่งไปหาแกกระดิกหางให้

แกอุ้มลูกหมาขึ้นพร้อมพูดว่า ' ขอโทษ ' พูดได้แค่นั้นแม่หมาก็ตาย
    เราช่วยกันฝังแม่หมา แกรับเลี้ยงหมานั่นไว้ ทั้ง 5 ตัว
    ตั้งแต่นั้นแกกลายเป็นคนใจดีไม่ไล่ยิงนกยิงหมายิงแมวอีก
    แกบอก ' มันอาจมี ลูกรออยู่ก็ใด้ '

เมื่อ 12 สิงหา 2 ปีที่แล้ว แกเอามะลิร้อยเป็นพวงไปให้แม่ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยทำ พูดกับแม่ว่า

' แม่ตอนผมอายุ16 แม่สอนผมยังไงนะสอนอีกหนใด้ไหมครับ '

แม่แกน้ำตาคลอพูดไม่ออก

ไม่อยากเชื่อแม่หมาขี้เรื้อนตายไป 1 ตัว
    กลับทำให้คนใจดำอย่างแกเปลี่ยนไปขนาดนี้.....รักแม่

ใกล้ถึงวันแม่แล้วนะครับ หาสิ่งดีๆไปหาและกราบท่านบ้างนะครับ
    รักท่านตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่นะครับ อย่าไปรักท่านตอนที่ท่านไม่ได้มีชีวิตอยู่ในโลกนี้นะครับ......ผมรักแม่มากๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2010
  2. tarh2o

tarh2o เป็นที่รู้จักกันดี

ยังดีที่กลับใจทันนะครับ ทุกชีวิตย่อมรักตัวเองทั้งนั้น ละเว้นได้จะดีที่สุดครับ

3. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนาค่ะ

เคยเห็แม่หมาที่บ้านลูกหมาตัวเล็กถูกรถชนไส้ทะลักแต่ไม่ตายพ่อเฒ่าก็เอาลูกหมาไปโยนข้างคลองแม่หมากระโดนไปคาบลูกทั้งที่ลูกของมันกำลังร้องไห้ยังไม่ตายแต่ไส้ทะลักหลังจากนั้นก็จำไม่ได้แล้วจึงทำให้เรารู้ว่าความรักของแม่มีต่อลูกนั้นมาก:cool:

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุครับ กระทู้ไม่ยาวไปนักแต่มีเนื้อหากินใจมากๆ อ่านจบอึ้งไปพักใหญ่ ก่อนอ่านซ้ำๆอีกสองสามรอบ คนนี่แหละเป็นสิ่งมีชีวิตที่ดุร้าย เหี้ยมโหดที่สุดในโลก ยอมให้กิเลส ตัณหา สนตะพายแล้วแต่จะพาไป ไม่เคยใส่ใจผู้อื่น ไม่เคยเอาใจเขามาใส่ใจเรา ขอให้ได้ทำแล้วตนเองมีความสบายใจเท่านั้นเป็นพอ ถึงแม้เขาจะเป็นหมาขี้เรื้อน แต่ชีวิตเขาก็มีค่าเหมือนๆกับเรา รักชีวิตเหมือนกับเรา เขามีสิทธิ์ที่จะใช้ชีวิตบนโลกใบนี้แม้คุณภาพชีวิตอาจไม่ดีเหมือนเรา เข้าใจครับว่าคนเรามีผิดพลาดกันได้ แต่จากกระทู้นี้ ขอประนามคนที่ทำบาปกรรม และขอให้วิบากกรรมลงโทษเขาด้วยเถิด ได้เกิดมาเป็นมนุษย์อย่าคิดนะว่าจะใหญ่กว่ากรรม

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอให้เรื่องราวครั้งนี้คนที่ได้อ่านแล้วเกิดสามัญสำนึกเป็นพอค่ะ เป็นอุทธาหรณ์สอนใจเตือนตนเองได้อย่างดีทีเดียว

6. namotussa

namotussa เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    คิดถึงแม่ครับ แม่นี้มีบุญคุณอันใหญ่หลวง แม่คนเดียวเลี้ยงลูกหลายคนได้ แต่แม่คนเดียวไม่รู้ว่าลูกๆหลายคน จะเลี้ยงแม่ได้ไหม นอกจากระลึกถึงแม่ตัวเองแล้ว อย่าลืมระลึกถึงแม่หลวงของแผ่นดินด้วยนะ

7. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    คิดถึงแม่ค่ะ แต่แม่ไม่อยู่แล้ว ถึงแม้จะผ่านมา 10 ปี ก็ยังคิดถึงอยู่ ระลึกถึงอยู่เสมอค่ะ ความรักความผูกพันที่มีต่อแม่และที่แม่เคยมีให้ ยังจดจำอยู่ในใจไม่ลืมเลือนค่ะ

8. Hearty

Hearty เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    อ่านแล้วอึ้งค่ะ แล้วน้ำตาก็ไหลทันทีเพราะเป็นคนที่รักหมามากกว่าสัตว์ทุกชนิด ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมถึงรักหมามากถึงจะไม่ใช่หมาตัวเองน่ะค่ะ สามารถอ่านใจรู้ใจเขาแค่มองตาก็รู้แล้ว เป็นมิตรหรือไม่เป็นมิตรก็รู้ค่ะพออ่านถึงตอนที่แม่หมาไปให้นมลูกน้ำตาไหลเลยค่ะ ดีน่ะค่ะที่เขายังคิดได้ไม่ทำผิดอีก

9. Powernext

ความรักอันบริสุทธิ์..ความรักที่ให้ได้..แม้กระทั่งชีวิต..
    คือ..รักของ..แม่.....

10. Powernext

เมตตา..คือ..ความรัก..
    ความรัก..คือ..การให้..
    ให้ในสิ่งดี.ดี..ทำในสิ่งที่ดี..ทำความดี...
    วันนี้คุณทำความดีเพื่อคนที่คุณรักหรือยัง?....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2010
  11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    กระทู้นี้น่าสนใจดี ไว้ผ่านช่วงเทศกาลเข้าพรรษาแล้ว จะทำกระทู้แนะนำให้ครับ

โมทนา

12. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเหมือนกันค่ะ แต่คนที่ชอบทำแบบนี้ก็ไม่แม้แต่จะเข้ามาอ่านนะซิค่ะ แว๊บแรกอ่านแล้วน้ำตาคลอเลยค่ะและคิดว่าคนที่ชอบทรมานสัตว์หรือฆ่าสัตว์เพื่อความสนุกน่าจะได้เข้ามาอ่านเพื่อให้เกิดความสำนึกผิดชอบชั่วดีบ้าง รวมถึงคนที่ทำแท้งด้วย

13. Canetion

Canetion เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วซึ้งมากๆๆคะ (แอบน้ำตาคลอ) +.<

สงสารหมาที่มันไม่รู้ แต่กลับต้องมาเจอแบบนี้ (เพียงแค่ต้องการชีวิตรอดเพื่อลูก)

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ

:cool:

14. wattanadist

wattanadist เป็นที่รู้จักกันดี

จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตน ให้พ้นจากทุกภัยทั้งสิ้นเถิด

15. llOsloJ

llOsloJ Active Member

29 พฤษภาคม 2010
    ถึงแม้แม่หมาตัวนั้น มันจะไม่ได้เอาเนื้อไปให้ลูกก็เถอะ ถ้าจะพิจารณาให้ละเอียดแล้ว มันก็แค่ต้องการอาหาร คนเราเป็นผู้มีปัญญา ถ้าไม่อยากให้หมามันมาเอาเนื้อ ก็ควรเก็บให้ดี ไม่ใช่ไปตีหมา เพราะคนเราฉลาดและสูงกว่าหมา

16. Laputa

Laputa เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขอความเจริญ สงบ สว่าง จงมีแด่ท่าน ตราบเข้าพระนิพพาน เทอญ

ซาบซึ่งมากครับ ความรักที่บริสุทธิ์ยิ่งใหญ่ยากที่จะบรรยาย ทุกชีวิตย่ิอมมีค่า มีความรัก ต้องการดำเนินชีวิตอย่างมีความสุข โดยเฉพาะมนุษย์แล้ว เราสามารถเลือกที่่จะดำเนินชีวิตให้เกิดประโยชน์เกื้อกูลแก่สัตว์เพื่อนร่วมโลกของเรา คือ การไม่เบียดเบียนสัตว์เหล่านั้น

ขอพระสัทธรรมจงแผ่ไปในทั่วสารทิศ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กรกฎาคม 2010
  17. ธนแก้ว

ธนแก้ว Active Member

อ่านแล้ว ซึ่งมากๆๆน้ำตาไหลเลย รักแม่ค่ะ

18. lady_ta

lady_ta เป็นที่รู้จักกันดี

กินใจมากเลยค่ะ .. น้ำตาคลอเลยค่ะ

แกอุ้มลูกหมาขึ้นพร้อมพูดว่า ' ขอโทษ ' พูดได้แค่นั้นแม่หมาก็ตาย
    เราช่วยกันฝังแม่หมา แกรับเลี้ยงหมานั่นไว้ ทั้ง 5 ตัว

ตั้งแต่นั้นแกกลายเป็นคนใจดีไม่ไล่ยิงนกยิงหมายิงแมวอีก
    แกบอก ' มันอาจมี ลูกรออยู่ก็ใด้ '

อนุโมทนา สาธุ

19. jowpoy

jowpoy เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทมนาสำหรับการที่สามารถเปลี่ยนจิตที่โหดร้ายมาเป็นจิตที่บริสุทธิ์ใสได้ครับ

20. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    ผมอ่านแล้วซึ้งมากๆเลยคับ คำว่าแม่ เขียนง่าย แต่ความหมายเกินจะคณานับเลยคับ สามารถอดทนให้นมลูกจนครบทุกตัวและให้ได้จนหยดสุดท้าย