เว็บพลังจิต หมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจดำ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Powernext, 15 กรกฎาคม 2010.

1. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ คุณทำดีที่สุดแล้วค่ะ ขอให้คุณและครอบครัว ประสพแต่ความสุข ความเจริญค่ะ

^__________^~

2. sorakran2007

sorakran2007 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นบทความที่ยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ

3. amarpinky

amarpinky เป็นที่รู้จักกันดี

anumothanami sadhu good think are better for everyone

4. NATTAYA nurse

NATTAYA nurse เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    สวรรค์บนดิน อยู่ใต้ฝ่าเท้ามารดา......

5. jee4

jee4 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้นี้แล้วซึ้ง...น้ำตาไหลเลย

แม่แมวแถวบ้านผมไปคลอดลูกบ้านที่เจียเหล็ก ตัดเหล็ก พอลูกแมวเริ่มโตช่วงนั้นเป็นหน้าฝน ปีที่แล้วน้ำท่วมซอย แม่แมวตัวเล็กมากเนื่องจากเป็นแมวจรจัด แต่มีนิสัยเชื่องมาก มันคาบลูกทีมี 3 ตัวว่ายน้ำมาฝั่งตรงข้ามที่เป็นบ้านผม เอาลูกมาไว้ที่หน้าประตูบ้านผมแล้วร้องภาษาแมว หลายครั้งทีแรกผมก็ไม่รู้หลอกว่าแม่แมว
    รู้ตัวว่าตัวเองไม่สบายต้องตาย จึงคาบลูกมาฝากที่บ้านผม แม่ผมก็เลี้ยงไว้เพราะสงสาร หลังจากนั้นไม่ถึง 1 เดือนแม่แมวป่วยไอๆ หายใจไม่ออก น้องชายผมพา
    แม่แมวไปหาหมอที่โรงพยาบาลสัตว์ หมอที่นั่นบอกไม่เป็นไรติดเชื้อนิดหน่อยเป็นไข้ แต่ผมดูอาการแล้วมันหนักมากๆนะลิ้นจุกปากพอวันรุ่งแม่แมวก็เสีย........

ผมเลยเข้าใจความรักของแม่ไม่ว่าคนหรือสัตว์....ไม่ต่างกันเลย:'(

6. สะสม

สะสม สมาชิก

ขอบคุณครับสำหรับการแบ่งปั่นสิ่งดีๆ

7. LeoTiger

LeoTiger เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    เศร้าครับ ชีวิตสัตว์ก็เป็นชีวิตที่มีคุณค่ามากนะครับ เพียงแต่คนเราไปตีค่าเอาเองว่าเขาไม่ฉลาดเหมือนเรา แต่เราเอาความฉลาดไปทำร้ายเขา ซึ่งมันถูกแล้วเหรอครับที่ทำแบบนี้ แล้วคิดว่าตัวเองฉลาด แค่คิดก็ผิดแล้วครับ สัตว์ถึงแม้เขาจะไม่ฉลาดเท่าเรา แต่เขาก็มีสัณชาตญาณแห่งการดำรงชีพ ที่ต้องเลี้ยงดูลูก และปกป้องลูกให้เติบใหญ่แข็งแรง อยู่รอดได้ในวันข้างหน้า ซึ่งดีกว่าคนด้วยซ้ำครับ ผมจะไม่ซ้ำเติมคนที่ผิดแล้วกลับตัวกลับใจได้ แต่ผมขอประณามคนที่ยังรู้ว่าตัวเองทำผิด แล้วยังไม่สำนึกอีก หรือผิดเพราะความไม่รู้จริงหรือ เพราะอย่างน้อยถ้าฆ่าหรือทำร้ายใครแล้วโดยไม่รู้สึกว่าตัวเองทำผิดคงเป็นไปไม่ได้ดอก ขนาดฮิตเลอร์สุดท้ายแล้วเขายังรู้ว่าตัวเองทำผิด คนหนอคนเสียทีที่เกิดมาเป็นคน เกิดมาเพื่อฆ่ากันให้ตายแค่นี้จริงเหรอ

8. ป้ามด

ป้ามด Active Member

27 มิถุนายน 2010
    ขอวิญญานแม่หมาตัวนั้นจงไปเกิดในภพที่ดีด้วยเทอญ

9. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว
    น้ำตาจะไหลครับ

10. da5percent

da5percent Active Member

18 กรกฎาคม 2010
    ขึ้นต้นว่า แม่ ไม่ว่าเกิดเป็นอะไร ก็ประเสิฐครับ น้ำตาคลอจิงๆ

11. kritsanaphol

kritsanaphol สมาชิก

23 พฤษภาคม 2010
    เป็นกระทู้ที่เยี่ยมมากครับ เหมาะกับวันแม่มากๆครับ

12. KENGCLUB

KENGCLUB สมาชิกใหม่

อ่านแล้วจะร้องเลย:'(

13. เณรอาร์ม

เณรอาร์ม เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราสมัยนี้ทิ้งลูกได้ลงคอ สุนัขแม้มันเป็นสัตว์เดรัจฉานมันก็ยังรักลูกเลย อนิจจา ท่านทั้งหลายจงพิจารณาเอาเถิด เจริญพร.

14. zaza3

zaza3 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    น้ำตาพรากเลย :'(

15. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    เตือนสติเรื่องความรักได้ดีเหลือเกิน..
    อนุโมทนาครับ:cool:

16. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้นี้เหมาะกับวันแม่ 12 สิงหาพอดีครับ

ภาพประกอบน่ารักดีคับ

17. จริยากุ

จริยากุ เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา การกระทำที่ร่างกายทำตามอารมณ์
    และความรู้สึกที่มิใช่เกิดจากความเมตตา ควรหยุด แล้วดูเพียงอย่างเดียว
    ดีที่สุดเพื่อไม่ต่อเวรและกรรมเพิ่มโดยไม่เจตนา
    ทำมามาก รู้มากไม่ควรแพ้อารมณ์ตัวเองชั่ววูบจะเพิ่มกรรมไม่มีที่สิ้นสุด ไม่มีอารมณ์ ไม่รู้สึก ไม่สึก(หลอ)

18. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ซึ้งครับ น้ำตาคลอ เลย T^T

19. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ใกล้ถึงวันแม่แล้ว..
    ลูกๆเตรียมดอกมะลิไว้กราบคุณแม่หรือยังครับ..

หรือพวงมาลัยสวยๆสำหรับคุณแม่...

20. จิตปรุง

จิตปรุง เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    นี่คือความรักของแม่ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นคนหรือสัตว์ เป็นความรักที่บริสุทธิ์
    อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ค่ะ