เว็บพลังจิต หมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจดำ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Powernext, 15 กรกฎาคม 2010.

1. amorthem

amorthem เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำตาคลอครับ เดี๋ยวก็ถึงวันแม่แล้วสินะ *-*

2. พีรดนย์

พีรดนย์ Active Member

13 พฤษภาคม 2010
    น้ำตาจะไหล

ขออนุญาตส่งต่อนะครับ

เข้ากับบรรยากาศวันแม่ได้ดีสุด ๆ T-T

3. waritha

waritha สมาชิกใหม่

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เรื่องนี้ดีมากๆ ทำให้หลายคนคิดได้

4. ชธิษา

ชธิษา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วน้ำตาคลอเลยคะ อนุโมทนานะคะ

พาลให้นึกถึงเรื่องราวลูกหมาขี้เรื้อนถูกทิ้ง 2 ตัวคะ ไม่มีใครให้ข้าว มันก็ต้องขโมยเศษอาหารกิน วันหนึ่ง ตัวที่ผอมโดนรถชนไม่มาก แต่จะเดินช้า เพราะยังเจ็บ ส่วนอีกตัวแข็งแรง ไม่เป็นอะไรจึงหากินเองได้ เราสงสารเลยเอาข้าวแมวที่เหลือให้ แต่อีกไม่กี่วันต่อมาตัวที่ผอมโดนรถชนอีกครั้ง เราเห็นพอดีตอนจะออกไปนอนบ้านยาย เจอแล้วตกใจมาก เรียกพ่อให้มาดูแล้วยกเข้าบ้าน ซึ่งดูอาการน่าจะไม่ไหวเพราะชักกระตุกและตอนนั้นดึกมาก หมอปิดร้านแล้วและไม่รับรักษาตอนกลางคืน

เรามาบ้านเพราะต้องนอนกับยาย ก่อนนอนก็สวดมนต์ให้ ตื่นเช้ามารีบมาดู ปรากฏว่ายังไม่ตายคะ แต่เราก็ไม่ได้พาไปรักษา เพราะไม่มีเงิน ยังไม่งาน และกลัวว่าหมอจะไม่รักษาให้ (คิดถึงตรงนี้แล้วยังรู้สึกบาปไม่หาย ทำไมไม่พาไป ยืมเงินเพื่อนก่อนก็ได้คะ) พอเข้าวันที่ 3 กำลังจะออกไปเปิดร้านให้แม่ (พึ่งเปิดร้านขายกาแฟโบราณ ลูกค้ายังไม่มีเท่าไร ใช้เงินมากอยู่และไม่กล้าขอแม่ด้วย) พอเข้ามาดูเห็นมดแดงกัดกินเนื้อ เราสงสารช่วยเอาออก มันก็ดิ้นแล้วทำท่าเหมือนจะร้อง เราพยายามเอาออกให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้แล้วไปเปิดร้าน ตอนบ่ายก็ฝากให้ป้าข้างบ้านช่วยดูให้ พอตอนเย็นเขาก็เสียคะ (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)

เราก็เลยตัดสินใจเลี้ยงอีกตัวซึ่งแม่ไม่เห็นด้วย แต่ดื้อคะ จะเลี้ยง ตอนนี้แม่ก็ได้แต่บ่นๆ เพราะมันดื้อมาก คาบร้องเท้า กัดเสื้อของแม่ขาด เราก็ได้แต่ทำใจยอมรับคำบ่น เพราะเราตัดสินใจเลี้ยงเขาแล้วคะ

ไม่เกี่ยวกันเท่าไร แต่ขอเล่าหน่อยนะคะ ขอบคุณคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มิถุนายน 2013
  5. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วซึ้งมากค่ะ ขออนุโมทนาในธรรมทานที่นำมาให้ได้อ่านกัน

6. Talrae

Talrae เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าย้อนเวลากลับมาได้ จะทำดีกับแม่ให้มากกว่านี้ค่ะ แต่ตอนนั้นยังเด็กเกินไป..

ตอนนี้แม่ไม่อยู่ให้กอด ให้พูดคุยด้วยแล้วค่ะ..ผ่านมา สิบกว่าปีแล้ว..

7. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ

8. apiraks

apiraks เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าใคร ไม่มีสายเกินไป ที่จะสำนึกผิดและกลับตัว
    ด้วยความสนุก คึกคะนอง โกรธแค้น อะไรก็ตาม
    นำพาบาปกรรมใส่เข้าในตน แต่พี่ชิตยังดีที่มีสติสำนึกได้

บาปที่ทำถึงแม้จะสำนึกแล้ว ก็ต้องรับกรรมในวันหนึ่งข้างหน้า
    ได้แต่หวังว่า เวลาที่เหลือ พี่ชิตหมั่นทำความดีไว้มากๆนะครับ

ขอเจริญในธรรมทุกท่านครับ

9. noum77

noum77 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คนเราบางคนบางทีก็ไม่สมควรเกิดมาเป็นคนอะนะตายไปก็ต้องโดนเเบบนี้บ้างเเหละ