หยาดเหงื่อเพื่อแม่--เอกพล มนต์ตระการ--โดย VeggieGuy (Remix)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 12 สิงหาคม 2015.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สุขสันต์วันแม่นะครับ ระลึกวันแม่ พร้อมกับระลึกการเข้ามาเป็นสมาชิกห้องคาราโอเกะพลังจิตครับ
    เป็นเพลงเดิมที่เคยโพสต์เมื่อ 7 ปีที่แล้วตอนเข้ามาใหม่ๆ แต่ปรับแต่งเสียงใหม่เล็กน้อย (แค่เพิ่มความดัง 555) เนื่องจากนึกเพลงแม่ที่จะร้องไม่ออกแล้ว

ชื่อเพลง: หยาดเหงื่อเพื่อแม่
    ศิลปิน: เอกพล มนต์ตระการ
    คำร้อง/ทำนอง: สลา คุณวุฒิ

ลูกทำงานหนัก เพราะอยากเห็นแม่พักผ่อน
    จิตใจอาวรณ์ ถึงตอนแม่นั้นลำเค็ญ
    ซิ่นสวยสักผืน เสื้อตัวงามบ่เคยได้เห็น
    เลี้ยงลูกบนความลำเค็ญ ลูกเห็นแม่เหนื่อยมาพอ

อยู่ ก.ท.ม. สานก่อเพื่อแม่ทุกอย่าง
    ทำงานรับจ้าง หาทางสร้างฝันวันรอ
    ได้เงินบาทใด๋ อย่ารอให้แม่ต้องเอ่ยขอ
    ส่งรายเดือนมารอ คงพอให้แม่ซำบาย

เสื้อผ้าซื่นผืนใหม่ ถูกใจซื้อมาใช้หน่อย
    อาหารอร่อย ถูกปากแม่อย่าห้ามใจ
    งานหนักงานเบา จ้างใครเขาทำแทนก็ได้
    เก็บแรงไว้กอดลูกชาย ในวันที่กลับคืนมา

ลูกทำงานหนัก เพราะอยากเห็นแม่พักผ่อน
    สิ่งใดบั่นทอน ปล่อยวางเสียบ้างเถิดหนา
    ลูกเสียเหงื่อไป บ่เสียดายดอกนะแม่จ๋า
    ขอเพียงวันลูกคืนมา ได้เห็นแม่มีสุขใจ

สิ่งใดบั่นทอน ปล่อยวางเสียบ้างเถิดหนา
    ลูกเสียเหงื่อไป บ่เสียดายดอกนะแม่จ๋า
    ขอเพียงวันลูกคืนมา ได้เห็นแม่มีสุขใจ
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3500942/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    นึกบ่ออกคือกันจ้าพี่เบิ้ม ปีที่แล้วร้องไปซะเยอะเลย ^^
    ไปเจอเพลงที่ชอบดนตรี คีย์ก็ไปไม่ถึง เฮ้อ!!!
    จะกี่ปีก็เพราะเสมอค่ะ ถ้าเราร้องด้วยใจเนาะ
    ว่าแต่คิดอะไรอยู่อ่ะคะในรูป คิ้วผูกกันเชียว 555

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)เพลงนี้เป็นอีกเพลงหนึ่งที่พี่ใจชอบมากๆ.
    ทั้งเนื้อหาและทำนอง น้องเวจจี้สามารถถ่ายทอดได้ซาบซึ้งน่าฟังค่ะ

4. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    พูดถึงเพลง..ที่ทำให้นึกถึงแม่
    เพลง สองมือ ของจั๊ก ชวิน นี่ทำให้ตานึกถึงแม่
    เป็นเพลงที่ทุกอณู ทุกความรู้สึก สำหรับแม่เลยอ่ะ
    ความหมายคล้ายๆเพลงเนี๊ยะเลยค่ะ ^^

5. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสารภาพว่ามาไม่ทันฟังเมื่อ 7 ปีที่แล้วอ่ะครับ แฮ่
    เพิ่งได้ฟังครั้งแรก โอ้ววว...มันเพราะมากกกกกๆๆๆๆ
    พี่เบิ้มร้องได้ละเอียดมากครับ Hit ทุกโน๊ต โดนใจทุกคำ

;k02;k02;k02;k02;k02;k02;k02;k02;k02;k02

6. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณคร้าบบบบ
    หวังว่าทุกคนจะมีความสุขและเวลาดีๆ กับวันแม่ที่ผ่านมานะครับ

7. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

รักแม่ที่สุดในโลกจ้า