หรือ ว่าผมโดนของเข้าตัว....รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย rapeepat, 27 มกราคม 2015.

1. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    คือ ว่าผมได้นำท้าวพระเวชสุวรรณ มาห้อยคอ แล้วก็นอนไม่หลับ มา 2 วัน สองคืน แล้วครับ รู้สึกครั้นเนื้อ ครั้นตัว อย่างไร บอกไม่ ถูกครับ และ ผมได้ลองถอดท้าวพระเวชสุวรรณ ออก ตอนนี้ นอนหลับ เป็น ปกติ แล้ว ครับ ==> ตอนนี้ทำให้ผม เกรงกลัว อำนาจ บารมี ของท่าน ไปเลย ครับ หรือ ว่าผมมีอะไรอยู่ในตัวถึงเป็นเช่นนี้ครับ รบกวนผู้ รู้ ช่วยไขความกระจ่างให้ ผมทีครับ ผมจะได้ปฏิบัติให้ ถูกวิธี เพื่อหาทางแก้ไข ต่อไป ครับ ขอบพระคุณอย่างสูง ครับ

2. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องแก้ไขนี่ แล้ว ก็ได้รับ ทำให้กระจ่าง อยู่แล้ว

การจะเข้าศาสนา ก็หมายถึง การจะมามุ่งปฏิบัติธรรม

การปฏิบัติธรรม จะให้ดี ก็ต้อง หาของเก่าให้เจอ หาจริตของตนให้เจอ

นี่เอา เท้าเวสสุวรรณมาสวม คืนเดียว ทราบชัดเลยว่า จริตดวงจิตนี้เป็นอย่างไร

หากสวมแล้ว เกิดสภาวะธรรม มีธรรมภายนอกมาแสดง แล้ว ดวงจิตก็เปิดรับ
    มาเป็นธรรมภายใน โดยมีเขื่อนกั้น ไม่มีทำนบกั้น ก็ชัดเลย

เป็นพวก " อาศัยเชื่อ เชื่อง่าย " หรือ " ศรัทธาจริต "

มี ศรัทธาจริตๆ แล้วจะขึ้นกรรมฐาน ต้องขึ้นลัดตัดตรง อย่าไป อ้อมบุญบาป จะเสียเวลา

การตัดตรง จะเอาแบบ " ปรารภนิพพาน อย่างอื่นไม่เอา " ทำสัญญานี้กระทำไว้
    ในใจได้เลย ดูความเกิดดับของสัญญานี้ไปเลย ก็ได้ หวังนิพพานได้

ถ้า อินทรีย์อ่อน ได้ยินข้างต้นแล้ว ใจมันสั่น จิตมั่นส่าย มันไม่ลงใจ จิตไม่ตั้งมั่น ก็ลด
    ระดับลงเป็น ขอถือ " ไตรสรณะคม " เป็นแม่นมั้น แล้วค่อย " ปรารภนิพพาน "
    ทำสัญญานี้กระทำไว้ในใจได้เลย ดูความเกิดดับของสัญญานี้ไปเลย ก็ได้ หวังนิพพานได้

ภาพ หรือ ไม่ใชภาพ แบบว่าเห็นจริงๆ ก็จะ ปรากฏอย่างสักแต่ว่า ไปตลอดสาย
    จนกระทั่ง พบพระนิพพานโดยไม่ต้องเคลื่อนจิตไปไหน รู้อยู่้ด้วยภูมิจิตปัจจุบันตลอดเวลา

ถ้าเกินกว่านี้ ถือว่า เอาศรัทธาไปทิ้งเหว ไปเดินทางอ้อม จะค่อยโดนตบทรัพย์
    ตบศรัทธา ค่อยๆ เบี่ยงไปจาก พระสมณะโคดม พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ไปเป็น สัตว์อย่างอื่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2015
  3. rapeepat

ผมเองเป็นผู้ปฏิบัติ น้อย ยัง งง งง กับคำอธิบาย และแนวทางที่ท่านชี้แนะ ของท่าน บุคลทั่วไป 3 คน อยู่บ้าง แต่ก็ขอบพระคุณครับ จะค่อยๆทำความเข้าใจ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      74.8 KB
      เปิดดู:
      361
  4. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณได้อาราธนาบารมี สิ่งศักสิทธ์เปล่าครับ

ลองใหม่ อาราธนาบารมี คุณพระศรีรัตนตรัย

ท้าวเวสสุวรรณ พระยายมราช นาค ครุฑ และผู้มีคุณ ทั้งหมดทั้งมวล

รวมทั้งบิดา มารดา ฯลฯ..

5. rapeepat

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ จะลองพิจารณาแล้วนำมาปฏิบัติ ครับ

6. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

({)ดีมากเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2015
  7. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติแขวนพระหรือปล่าวครับ

8. rapeepat

ปกติไม่แขวนพระ ครับ เดียวสัก 1-2 วันนี้ จะลองสวม ท้าวพระเวสสุรรณ และผมจะลองสวดมนต์ และ นั้งสมาธิดู ว่ายังมีอาการ แบบ เก่าหรือ เปล่า ครับ

9. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้าของกระทู้นั่งสมาธิแบบไหน ใช้คำบริกรรมอะไร??

10. rapeepat

ผมนั่งสมาธิขัดตะมานสองชั้น ครับ เพราะเป็นท่าที่ผมผ่อนคลายทั้งร่างกายและ จิตที่สุด และถูกจริตผมมาก

ผมไม่ใช้คำบริกรรม ใดใด ครับ แต่กำหนดจิต เดินตามลมหายใจเข้าออก เข้าสุดและ ออกสุด ครับ.....ท่านพรานยิ้ม

11. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อานาปานสติ เปนกรรมฐานมหาบุรุส

การที่เราทรงกรรมฐานได้ จัดเปน อภิเษกกรรมมาหบุรุสได้

ท้าวเวสสุวรรณ ชอบปรากฏต่อ มาหบุรุส
    เพื่อคุ้มครอง เพื่อเตือนให้อยุ่ในกรรมฐาน

การเหน จะเหนด้วยตาเนื้อ เพราะอานาปานสติ เปนอติมิตสมาธิ

แต่กระนั้น ก็อาจจะปรากฏได้ ยามที่ตกกรรมฐาน
    จิตถลำเข้าไปในโอภาส แสงสว่างจ้าๆ

นอกนั้น ไม่ให้ถือเอาว่าเหน ส้มหล่น หรือเกิดจาก
    ภวังค์เราอ่อนกว่า โหลยโถ้ย

ทีนี้ เวลาจิตทรงฌาณ อันเกิดจากบิบาก
    ของอานาปานสติ บางท่านเรียก ฌาณค้าง

ตอฌาณค้าง จะเหมือนคนนอนไม่หลับ เดินอยุ่
    จะสัมพัส สุญญตาผัสสะ อนิมิตผัสสะ ร่างกายดำเนิน
    ไปตามยถากรรม ครรลอลของความเปนหนี้ ที่เรียกว่า
    ชีวิตทางโลก คับแคบ บีบคั้นให้ปนะกอบ อาชีวะที่สมควร
    แก่เหตุ แก่ผล โดยไม่ต้องกระวนกระวายใจ

ถ้าทำได้ดี งานไม่ค้าง โลกเขาจะเรียกใช้น้อย

อนุเคราะห์ให้ได้อยุ่กับ กรรมฐาน

ก๊จะมี ท้าวเธอ แบบเวสสุวรรณ รายล้อม อุปถัมภ์ ค้ำจุนห่างๆ

12. นิวรณ์

เวลาเจอ ฌาณค้าง

นักภาวนา จะลืม หลักการทำสมาธิให้สบาย

หลงลืมเสพอรรถประโยชน์ของฌาณ และละเลย
    กำหนดรู้คุณและโทษ ของภพ ชาติ ชรา มรณะ

ทำให้พลาดไป พยาบาทวิตก วิหิงสาวิตก

จิตทรงฌาณ แต่เกิดความรู้สึก ไม่เปนที่สบาย

จิตจึงไม่เลื่อมใสในสมาธิ เลยกำหนดการเข้า การอยุ่ การออกสมาธิไม่เปน

13. นิวรณ์

พอกำหนดรุ้ การเข้า การอยุ่ การทำให้สบาย
    การออก ไม่เปน ก้จะเข้าใจผิด

เกิดการดำริผิด สมาทานอานาปานสติด้วยการ
    ตั้งท่า หลงความแตกต่างแห่งสัญญา

ทำให้อานาปานสติที่จิตเสพแต่เกิด หายไป
    กลายเปน อานาปานสติมากท่า มากบท ปทปรม
    ไปในที่สุด

14. noom_redrider

noom_redrider สมาชิก

21 มิถุนายน 2009
    ถ้าห้อยคอแล้วนอนไม่หลับก็ไม่ต้องห้อยครับจะทำให้กังวลไปซะเปล่ากราบไหว้เฉยๆก็ได้แล้วครับส่วนการปฏิบัตินั้นอยากจะแนะนำให้ทำตามคำภีร์วิสุทธิมรรคครับ

15. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

มีจริงๆ เงาดำๆ คุณปวดแขนขวารู้สึกร้าวจนถึงรักแร้บ่อยไหม

ถวายพระพุทธรูป รดน้ำมนต์ก็ดีนะ

16. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆไม่มีอะไรครับ.ส่วนตัวเรียกว่าอยู่ในช่วงปรับธาตุขันธ์ร่างกายครับ..
    หลายๆท่านครับ ที่ห้อยพระแล้วจะมีอาการอย่างคุณ บ้างก็เลยว่าพระแรงไป
    พระไม่เหมาะกับเรา แต่ความจริงแล้วเราสร้างให้เหมาะกับเราได้
    แต่เราต้องมีการปรับร่างกายปรับกระแสจิตเราร่วมด้วยครับ..
    และการปรับนี้ฝึกนั่งสมาธิเพิ่มเติมหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ..
    และต้องปรับที่ความดีเราด้วยนะครับ.อย่างน้อยศีล ๕ เราต้องค่อน
    ข้างที่จะมั่นคง และจิตใจต้องโน้มไปทางเรื่องกุศลครับ..

คือ พระที่คุณห้อย มีกระแสเรื่องเกี่ยวกับความสามารถพิเศษที่ค่อนข้างมาก
    ซึ่งกระแสตรงนี้ยังหนุนในเรื่องเกี่ยวกับโชคลาภด้วยนะครับ..
    และพระก็มีกระแสในเรื่องของการป้องกันภัยในตัวเองสูงด้วยครับ.แถมยัง
    มีเรื่องเมตตาที่เด่นและมีกระแสเชื่อมข้างบนแต่อยุ่ในระดับที่ไม่สูงมากครับ.
    แม้ว่าจะไม่ได้อยู่ชั้นที่สูงมากแต่ไม่ใช่ธรรมดาๆครับ.
    ส่วนตัวจิตคุณตอนนี้ มันพอมีกระแสอื่นๆเช่น เรื่องความสามารถพิเศษ
    เรื่องเมตตาคล้ายๆกระแสที่มีในองค์พระแต่จะต่างในเรื่องของความหนาแน่นครับ
    ซึ่งถือว่าเป็นปกติธรรมดา..แต่ที่ขาดแน่ๆคือกำลังสมาธิที่เพียงพอที่จะรองรับ
    กระแสการเชื่อมขึ้นไปข้างบนแบบที่มีในองค์พระได้ครับ.กิริยาต่างๆที่เล่าให้ฟัง
    ยังมีที่สามารถเกิดได้คือทั้งไม่สบาย ตัวร้อน
    แน่นๆตึงๆบริเวณผิวหนัง หัวใจเต้นเร็ว หน่วงๆศรีษะ
    แน่นหน้าอก ถ้าเราฝืนๆตรงนี้ซัก ๒ อาทิตย์
    บวกกับการฝึกสมาธิเพิ่มขึ้นประกอบกับทำจิตใจเราให้ดีร่วมด้วยแล้ว ต่อไป
    กระแสจากพระก็จะดึงกระแสจิตในตัวเราให้เป็นไปในทิศทางเดียวกันได้ครับ..
    นอกจากว่าจะได้เรื่องของพุทธานุสติแล้ว..คุณก็จะได้ในเรื่องการขอที่เป็น
    วาสนาบารมีเฉพาะของตนเองได้ด้วย ตามเหตุและปัจจัยครับ...
    ประมาณนี้ ขอบคุณครับ..

ปล.คนที่โดนของ กระโหลกท้ายทอยที่ศรีษะเค้าจะเปิดครับ
    และมีกระแสพลังงานจากตรงนี้ออกไปเชื่อมข้างนอกครับ
    และจะมีกระแสพลังงานแบบหนึ่งหมุนๆอยู่ที่ท้ายทอยครับ.
    เหมือนๆคนที่เป็นร่างทรงแบบเต็มตัวที่ควบคุมตัวเองไม่ได้ครับ
    อย่างคุณยังไม่ใช่ครับ...ไม่ต้องห่วงครับ..กระโหลก
    ท้ายทอยคุณมันยังปิดอยู่ไม่มีกระแสตรงนี้ครับ..

17. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,001

อุตตะรัญจะ ทิสัง ราชา กุเวโร ตัปปะสาสะติ
        ยักขานัง อาธิปะติ มะหาราชา ยะสัสสิ โส
        ปุตตาปิ ตัสสะ พะหะโว อินทะนามา มะหัพพะลา
        อิทธิมันโต ชุติมันโต วัณณะวันโต ยะสัสสิโน
        โมทะมานา อะภิกกามุง ภิกขูนัง สะมิติง วะนัง ฯ

--------------------------------------------------

องค์จริงท่าน ไม่ต่ำกว่าพระอนาคามีแล้วนะครับ เมตตาสูงมาก
    โมทนาสาธุกับท่านด้วย

ให้เคารพคุณธรรมท่านในฐานะส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัยด้วย

อย่านับถือเพียงคติของไสยเวทย์หรือเทวานุสสติเท่านั้น

ที่เหลือ เราก็ปรับใจด้วยศีล สติ สังวร แล้วสิ่งดีๆจะมาเรื่อยๆ ที่เหลือ ตามที่คุณนพท่านแนะไว้ครับ สาธุๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2015
  18. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  19. rapeepat

ขอบพระคุณ คุณ nopphakan มากครับ ที่ให้คำแนะนำตอนนี้เองผมกำลังพยายาม ทำสมาธิ ตามช่วงเวลาและโอกาศ ที่อำนวยครับ แต่ไม่ได้ทำทุกวัน แต่รู้สึกความผิดปกติบางอย่างที่เกิดขึ้น กับร่างกายภายนอกบาง อย่างครับ เช่น ตอนที่เริ่มต้นทำสมาธิ มีอาการชา เหมือน กับว่าเป็นตะคิว ตรงแผนหลังด้านซ้าย และพอนั้งไปสักพัก สั 5 นาทีเหมือนจะเกิดไฟฟ้าสถิต ที่ศรีษะ พอผ่านไป สักประมาณ 15 นาทีขึ้น ก็จะเกิดการหน่วง บริเวณกล่างหน้าผาก ครับ อะไรประมาณนี้ครับ จะเกิดช่วงที่คิดจะทำสมาธิ เท่านั้นครับ แปลกดีครับ....

20. rapeepat

หลังจากนั้งสมาธิ ตามเวลาที่อำนวย แต่ไม่ทุกวันนะครับ อาการที่เคยเกิดก็ไม่เกิด เป็นปกติแล้วครับ ท่าน